กำไรขั้นต้น กับ กำไรสุทธิ ต่างกันอย่างไรคะ

ไม่มีความรู้ด้านบัญชีเลยค่ะ เลยอยากจะขอถามว่า กำไรขั้นต้น กับ กำไรสุทธิ ต่างกันอย่างไร ขอคำอธิบายง่ายๆนะคะ
ใครจะไปรู้วะ
ความเห็นที่ 1
ใครจะไปรู้วะ
ไม่ค่อยชอบบัญชีเท่าไหร่ แต่อาจารย์น่ารักใจดี เรา ไม่ชอบท่องเดบิต เครดิต เลยต้องเจอแต่บัญชี ตอนนี้เฉยๆ เลยไม่ค่อยเจอแล้ว แต่ก็โชคดีที่มีโอกาสได้เรียนทำให้ไปทำไรเสี่ยงๆ หาความ ตื่นเต้นในชีวิตได้

กำไรขั้นต้น (Gross profit)หมายถึง ส่วนของรายได้จากการขายสินค้าส่และหรือบริการสุทธิที่สูงกว่าต้นทุนขายและหรือต้นทุนของการให้บริการ
กำไร (ขาดทุน) สุทธิ (Net profit (loss)) หมายถึง กำไรหรือขาดทุนหลังจากหักหรือรวมรายการพิเศษแล้ว หากมีผลขาดทุนสุทธิให้แสดงจำนวนเงินไว้ในเครื่องหมายวงเล็บ
อิๆ
ความเห็นที่ 2
อิๆ
แวะเข้ามาดู คห.ข้างล่างตอบถูกแล้วค่่ะ

กำไรขั้นต้น = รายได้ หัก ต้นทุนขาย
กำไรสุทธิ = กำไรขั้นต้น หัก คชจอื่น ๆ ในการดำเนินงาน พร้อม ภาษีเงินได้ (พร้อมนำไปแบ่งกันแล้วอย่างที่ คห.8 ว่า)

เพิ่งรู้ว่าคุณวิริยะก็แตกฉานด้านบัญชีด้วย อิอิ อธิบายซะเห็นภาพเลย
อิอิ
ความเห็นที่ 3
อิอิ
รอเจ้าหญิงมาตอบอีกคนดีกว่า แหะๆ
วิริยะ
ความเห็นที่ 4
วิริยะ
ตาม คห.1 เลยค่ะ
กำไรขั้นต้น เท่ากับ รายได้ หัก ต้นทุนขาย
วา
ความเห็นที่ 5
วา
คิดง่ายๆก็คือ . . . สมมุติ คุณขายผัก
กำไร ขั้นต้น ก็คือ . . . คุณขายผักได้เงินทั้งหมด - คุณรับผักมาเท่าไร = กำไรขั้นต้น
ส่วนกำไรสุทธิ ก็คือ . . . คุณขายผักได้เงินทั้งหมด - รับผักมา - ค่าน้ำมัน - ค่าเช่าแผง - ค่าใช้จ่ายอื่นๆ = กำไรสุทธิ
รินลดา
ความเห็นที่ 6
รินลดา
คห. 1 3 แล้วก็ 7 ใช่เลยคะ
กำลังเรียน ปวส.สาขาบัญชี วันเสาร์-อาทิตย์
ร้างการเรียนไปนาน มึนเลยคะ
วิชาบัญชี ระดับ ปวส. ค่อนข้างยากเหมือนกัน
love love
ความเห็นที่ 7
love love
ขั้นต้นชื่อก็บอกว่าได้มาตอนแรกเลยยังไม่ผ่านกระบวนการหักลบกลบหนี้
สุทธิ คิดซะว่า นี่คือผลลัพธ์สุดท้ายแล้วว
its not easy to be princess
ความเห็นที่ 8
its not easy to be princess
กำไรขั้นต้นคือกำไรที่เกิดจากการขายหักต้นทุนขาย
กำไรสุทธิคือกำไรที่เกิดจากการหักค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้วไม่ว่าจะเป็น
ดอกเบี้ยจ่าย ภาษีเงินได้ หรือค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานหรือค่าใช้จ่าย
ในการบริหาร
เราว่าน่าจะใช่นะ ถ้าจำไม่ผิดเราเองก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกัน
ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วย
apple
ความเห็นที่ 9
apple
กำไรขั้นต้นคือ กำไรที่ยังไม่ได้หักภาษี
กำไรสุทธิ คือ กำไรที่ผ่านการหักค่าใช้จ่ายต่าง ๆเรียบร้อยแล้ว พร้อมที่จะเอาไปแบ่งกันใช้ อิอิ
SunLong
ความเห็นที่ 10
SunLong
กำไรขั้นต้น ก็คือ รายได้จากการขาย หัก ต้นทุนขาย
กำไรสุทธิ คือ รายได้จากการขาย หัก ต้นทุนขาย หัก ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร และค่าใช้จ่ายอื่นๆค่ะ