ต่างชาติ Vs ต่างด้าว ต่างกันยังงัย?

คือสงสัยค่ะว่า ต่างชาติ กับ ต่างด้าว นี้อ่ะ เอาเกณฑ์อะไรมาวัดว่าเป็นต่างชาติ

หรือ ต่างด้าว  หรือว่าประเทศที่เป็นเพื่อนบ้านเรา เรียกว่า ต่างด้าว ส่วนพวกฝรั่ง เรียก

ต่างชาติค่ะ ทำไมเราไม่เรียกให้มันเหมือนกันไปเลยล่ะค่ะ มันจะได้ดูไม่เเบ่งเเยกจนเกิน

ไป หรือด้วยสาเหตุอื่นรึเปล่าค่ะที่เรียกเเบบนี้

ปล.กระทู้นี้ไม่ได้สร้างความเเตกเเยกเเต่อย่างใด เพียงเเค่สงสัยเท่านั้น ใครรู้ก็ช่วยกัน

หน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

inksterz
ความเห็นที่ 1
inksterz

Passport