จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

ผมค้างค่างวดรถกับโตโยต้าลิสซิ่ง 2 งวด (ปกติจะค้างแค่งวดเดียว แถมผ่อนมาก็จะ 4 ปีแล้วเหลืออีก 12 งวด)

ทางเจ้าหน้าที่ก็โทรมาบอกว่าให้จ่ายค่างวดพร้อมค่าติดตามทวงถามอีก 430 บ.

แต่ผมก็จ่ายไปเฉพาะค่างวดก่อน 1 งวด  โดยไม่ได้จ่ายค่าติดตามทวงถาม 

พอเจ้าหน้าที่ได้รับยอดจ่าย 1 งวดเขายังโทรมาจี้บอกว่าไม่สามารถตัดยอด 1 งวดที่จ่ายมาได้เพราะยังไม่จ่ายค่าติดตาม 430 บ. 

ผมอยากทราบว่าถ้าผมไม่จ่ายค่าติดตามทวงถามเงินจำนวน 430 บ.นี้จะมีผลอะไรไหม 

โดยส่วนตัวคิดว่าเงินค่าติดตามนี้เหมือนพวกเจ้าหน้าที่ที่โทรมาทวงมันจะกินซะเองมากกว่า  ก็เลยไม่อยากจะจ่ายไปให้พวกมัน  ไม่ทราบว่าผมคิดถูกไหมที่ไม่จ่ายค่าติดตามทวงถาม

ความเห็นที่ 1
ผู้ร้าย...

คุณ จขกท.คิดถูกต้องเลยล่ะครับ
แต่ยังไง คุณก็ต้องจ่ายให้เค๊าอยู่ดี
มุขโทรแล้วคิดค่าตาม มีทุกบริษัท ตามนี้

ความเห็นที่ 2
ลุงป.6

.......ผมคิดก็เหมือนที่คุณคิดนั่นแหละครับคือเงิน 430 บาทนี้มันเป็นเงินกินเปล่าสำหรับผู้โทรมาทวงหนี้คุณ
ถ้าคุณไม่จ่ายเขาก็ไม่ตัดหนี้ค่างวดให้...แล้วมันจะยิ่งยุ่งกันไปใหญ่
ที่สำคัญ ข้อตกลงนี้มันมีในสัญญาของโตโยต้าลีสซิ่งหรือไม่
กลับไปอ่านดูหน่อยนะ...ถ้ามีก็ต้องจ่าย ปฏิเสธไม่ได้

ความเห็นที่ 3
nz

..Yes....You have to pay for that fees kha...the good way to do is pay by cheque for Toyota Leasing Ltd. and don't forget...A/C only...or you can pay by cash if you trust the messenger...whatever you pay they will give you the receipt anyway...

Actually its in the contract...take a look again....

Once you finished hire purchase you can ask them for rebate kha (the day you closing your account/transfer)....

ความเห็นที่ 4
nz

...Sory...A/C Payee Only...

Oh dear!! what happened to me today!!!...

ความเห็นที่ 6
เบอร์แมน

แต่สี่ร้อยกว่าเองจ่ายๆไปเถอะ จะได้ไม่ต้องมายุ่งยาก หรือลุง ป.6ว่าไงครับ เย็นนี้ยาดองซักเป๊กเปล่า ตามด้วยมะยมจิ้มเกลือ มาๆๆๆมาดวลกัน 5555

ความเห็นที่ 7
fon202

คุณคิดผิดค่ะ จ่ายๆไปเถอะ มันไม่เข้ากระเป๋าพนักงานหรอกค่ะ เพราะคุณต้องโอนเข้าบัญชีบริษัทไม่ใช่เหรอคะ ในเมื่อเค้ายอมให้คุณจ่ายช้าได้ คุณก็ต้องยอมจ่ายเงินเพิ่มนะคะ ลองคิดอีกมุมหนึ่ง ถ้าคุณเป็นเจ้าหนี้บ้างล่ะ...คุณจะทำยังงัย?????

ความเห็นที่ 8
ลุงป.6

......มันก็ถูกละครับว่าสี่ร้อยกว่านั้นเข้าบัญชีบริษัทลีสซิ่ง
แต่ท้ายที่สุดมันก็กลับมาเป็นรายได้ของพนักงานนั่นแหละ...มันไม่ไปไหนหรอก

คุณเบอร์แมน คห.6....เป็นลุงก็จ่ายๆไปวะ เรื่องอย่างนี้สัญญาของลีสซิ่งมันรัดกุมอยู่แล้ว เบี้ยวมันยาก เงินเขาไม่ให้กระเด็นหรอก...แต่ถ้าไม่มีสัญญาลุงไม่จ่ายแน่นอน

มาดวลกับลุงที่ลำปางซีหนุ่ม...จะหากับแกล้มพื้นเมืองอร่อยๆชนิดลืมไม่ลงมากินด้วยกัน ฮ่าฮ่า

ความเห็นที่ 9
*

น่าจะต้องจ่ายนะคะ ไม่งั้นงวดสุดท้ายของคุณหรือตอนจะโอนจะมีค่าอะไรต่อมิอะไรเพิ่มอีก จ่ายดีกว่าค่ะ แค่ 430.-
จะได้ตัดปัญหาไป เพราะตัดงวดไม่ได้หลายวันเดี๋ยวมีดอกเพิ่มอีก

ความเห็นที่ 10
เบอร์แมน

อยากไปแอ่วเหนือด้วยจัง จะได้ไปดวลเหล้ากะลุง อยากกินอาหารเหนือ มาโดก้าไปป่ะดวลเหล้ากันหกนาวๆอย่างนี้

ไม่อยากจะคิดเลย 55555