ต้องการซื้อรถมือสอง

ต้องการซื้อรถมือสองต่อจากเพื่อนหนะค่ะ ตกลงราคากันแล้ว ต้องเอารถเข้า ไฟแนนซ์  อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ว่า ไฟแนนซ์ของที่ไหนดี ๆ ดอกเบี้ยถูก มั่งค่ะ  ขอบคุณค่ะ
ความเห็นที่ 1
โด่เด่

ความคิดเห็นที่ 15 โดย: น้องเมเปิ้ล เขียนเมื่อ 20:17 น. 25 ธ.ค. 2009

ไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจ

อธิบายกันได้มั้ยคะ ยกตัวอย่างเป็นมั้ยคะ เอาเงินทำงาน ทำยังไงล่ะ ก็ยกตัวอย่างมาสิ

ก็หมายถึง แทนที่จะเอาเงินที่มีอยู่ ไปซื้อรถเงินสด
ก็เอาเงินสดที่มี ไปลงทุนสิครับ

เช่น จะซื้อรถกระบะสักคัน
ถ้าคนเขามีเงินอย่างจำกัดจำเขี่ย
หากเขาซื้อรถเงินสด เขาก็ต้องดิ้นรนไปกู้เงินที่อื่นซึ่งดอกเบี้ยอาจมากกว่าค่าดอกเบี้ยรถ เพื่อนำมาลงทุน(หลังจากหมดเงินไปกับการซื้อรถเงินสด)
ในทางกลับกัน เขามีเงินพอดีที่จะซื้อเงินสดได้ แต่เขาไม่ซื้อ เขายอมผ่อน แล้วนำเงินที่เหลืออยู่ไปทำอย่างอื่น ที่จะได้เงินเข้ากระเป๋า และผ่อนรถได้อย่างสบาย ไม่ต้องไปกู้เงินที่ดอกเบี้ยสูงกว่าดอกเบี้ยค่ารถยนต์

การใช้เงินทำงาน คือการนำเงินมาลงทุน เพื่อให้ได้ผลที่คุ้มค่าครับ