/////////////////หาอาชีพอิสระ ทำเงิน//////////////////////

เนื่องจากตอนนี้แก้มป่องกำลังจะตกงานแล้ว

แก้มป่องเลยกะว่าจะหางานอิสระทำ เบื่องานประจำ

เข้างานแปดโมงเช้า เลิกงานห้าโมงเย็นแล้วคะ

เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ชาวเอ็มไทยช่วยแนะนำหน่อยสิคะ ว่าจะทำอะไรดี

เอาแบบที่สามารถรับมาทำที่บ้าน แล้วส่งได้เลยก็จะดี

ถ้าจะเปิดร้านขายเองก็กลัวจะเจ๊งเอาอ่ะคะ

ที่ตอนนี้ดูๆ อยู่ก็เห็นว่ามีทำเทียนหอม ที่เขารับสอน ป้อนงานให้ แล้วก็ส่งที่เขาเลย

แต่มันก็เสียที่ค่าจัดส่งอีกแหละคะ เพราะเราอยู่ไกล ค่าทำต่อชิ้นก็ไม่ได้สูงมาก

เฮ้อ.. เอาเป็นว่า ช่วยกันแชร์หน่อยนะคะ เผื่อว่าแก้มป่องจะได้เป็นเจ้าของธุรกิจเองบ้าง

เป็นลูกจ้างเขามันเหนื่อยใจจริงๆคะ

qvpop
ความเห็นที่ 1
qvpop

อยากไปขายของตลาดนัดไหมค่ะ ตอนนี้เราหาแหล่งซื้อของราคาส่งได้แล้ว เอาไปขายได้กำไรนิดหน่อยดีกว่านั่งทำหลังขดหลังแข็ง หาร้านเล็กๆเปิดเข้าท่ากว่าเยอะ แถวอนุสาวรีย์คนเยอะมาก ไปอยู่มาเดือนนึง แ:-)ากไปขายบ้างเลย

นู๋แก้มป่องมาแว้ววว
ความเห็นที่ 2

ขอบคุณทุกคนนะคะ

ตอนนี้แก้มป่องก็พยายามหาข้อมูลในเว็บอยู่

พอบอกพี่ๆว่าจะทำเทียนหอม มีหลายคนตั้งข้อสังเกตว่าอาจจะเป็นไปได้ยาก ให้ลองทำพวกของกิน เพราะยังไงคนเราก็ต้องกินอยู่ทุกวัน ติดอยู่ที่ว่า แก้มป่องทำของกินห่วยมาก ฮ่าๆ

ปล1.คิดถึงก้อยจังเหมือนกันคะ
ปล2.ถ้ามีเวลาแก้มป่องจะไปเดินหาไอเดียตามถนนคนเดินบ้างนะคะลุง ป.6

IIน้ำตาลทรายII
ความเห็นที่ 3
IIน้ำตาลทรายII

เอาใจช่วยจ้าแก้มป่อง นตท ว่าเทียนแบบในรูปก็สวยดีนะ นกป ก็ลองออกแบบใหม่ๆดูสิ สู้ๆนะ

หงส์_3_ขา_พรคนน่ารัก
ความเห็นที่ 4

มาให้กำลังใจน้องอีกแรงนะ แก้มป่องสู้ๆ วันนึงถ้าพี่เบื่องานประจำ ก็คงจะหาอะไรทำเหมือนแก้มป่องนั่นล่ะ แต่พี่ว่าทำเกี่ยวกับของกิน น่าจะดีนะแก้มป่อง ที่พี่แอบเล็งเห็นอิอิ ที่ตลาดนัด แถวที่พัก
1. พวกชาเย็นปั่นละเอียด ชานมไข่มุก ต่างๆ พี่ว่าได้กำไรเยอะเลย เพราะว่าช่วงนี้หน้าหนาว แต่ร้อนมาก พี่เห็นเขาขาย แก้วละ 10 บาท แต่ไม่ได้มานั่งปั่นตอนนั้นนะ เขาปั่นมาแล้วแล้วใส่ในถังเย็น พอมีคนมาซื้อเลือกว่าจะเอาอะไรก็แค่ตักเท่านั้น ตอนพี่ไปซื้อเขายังต้องรอคิวตั้งหลายคนเลย พี่แนะนำให้ไปขายแถวตลาดนัด หรือว่า ใกล้กับ โรงเรียนเด็กๆ หรือว่าตามป้ายรถเมล์อ่ะ พี่ว่าน่าจะเข้่าท่านะ
ฮ่ะๆๆ
2.มันอาจจะไม่เหมาะกับผู้หญิงอ่า อยากไปเรียน เดินสายเครื่องเสียง รถยนต์อ่ะ คงได้กำไรเยอะเหมือนกัน อิอิ
เพราะว่าสมัยนี้ แว๊นๆ แก๊งซิ่งมันเยอะ

ความเห็นที่ 5

3.พี่อยากไปเรียนวาดรูปอ่า พี่เห็นที่อิมฯ สำโรง เขา รับเสื้อยืดคอกลมมา แล้ว วาดรูปคนที่ีจะซื้อเสื้อเขาน่ะ ใส่ลงไป พี่ไม่แน่ใจว่า เขาใช้สีอะไรแต่ว่ามันซักแล้วไม่ออก เป็นงานฝีมือที่แปลก มีคนสนใจเยอะอยู่เหมือนกันนะ
4. อิอิ วันนี้พี่โทรไปที่บริษัท ชาดำเย็น ที่หนึ่ง อยากจะรับชามาขายอ่ะ พอดีกลับบ้านไป น้องพี่มันซื้อมาเป็นลังเลย ลังนึงมีประมาณ 24 ขวด อร่อยดีอ่ะ พี่ชอบเอามาแช่ตู้เย็นให้เป็นวุ้นกิน ว่าจะลองโทรถามเขาว่าเขามีส่งที่ใหนใกล้ๆบ้านบ้าง เผื่อสั่งมากิน แล้วอาจจะเอาไปยัดเยียดขายให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่ทำงาน ฮ่ะๆ ลังละ 170 บาท ขายมันซะ ขวดละ 12 บาท ก็ไม่น่าเกลียด เพราะว่าอร่อย แล้วก็ปริมาณเยอะด้วย ได้กำไรลังละ 100 บาท ฮ่าๆๆ

xLiverpool69x
ความเห็นที่ 6
xLiverpool69x

แนะนำอันนึงครับ

Just Do it <<< ทำทันที ครับ ชอบมากสโลแกนนี้

อย่าคิดเยอะครับ ยิ่งคิดเยอะยิ่งกลัว ยิ่งกลัวก็ยิ่งไม่กล้า ยิ่งไม่กล้าก็ไม่ก้าว ไม่ก้าวก็ไม่ถึงเป้าหมายครับ

คิดในเรื่องของผลกำไรความคุ้มค่าจุดคุ้มทุน ทำเล ที่ตั้ง การขนส่ง ถ้าคุ้ม ลุยเลยครับ

มองอะไรมองให้กว้างๆครับ

ความเห็นที่ 7

โอ๊ววว ขอบคุณคำแนะนำดีๆจากทุกๆคนนคะ

แล้วก็ขอบคุณกำลังใจก้อนโตของทุกคนด้วย

แก้มป่อง จะลองค้นหาตัวเองว่า จริงๆแล้ว เราชอบทำอะไร

แล้วค่อยมีปรับเข้าหาตลาดและกลุ่มลูกค้านะคะ

น้องยุ่น
ความเห็นที่ 8
น้องยุ่น

ผมเองที่ออกมาจากบริษัทแล้วตั้งหลายเดือนเพราะคิดเหมือนแก้มป่อง ตั้งใจว่าจะขายของกิฟช็อปเพื่อเป็นอาชีพ แต่ช่วงนั้นโดนคนที่บ้านค้านๆไว้เลยลังเลไม่ได้ทำ แต่มันออกมาแล้วนี่สิ เลยตกงาน จะหาไรทำก็ทำไม่รุ่งเลย ตอนนี้เลยเป็นตากล้องรับงานถ่ายภาพ ถ่ายวิด๊โออยู่ ทำมาเกือบ 8 เดือนและ งานเข้ายังไม่ถึงสิบเลย กินบุญเก่าหมดแล้ว เหลือแต่เงินขวัญถุงไว้ประดับบารมี 1000 บ 555 เศร้า กะว่าจะเอาไปลงทุนทำของขายให้ได้ แต่ของผมจะลองทำสบู่ใสอ่ะครับ น่าสนป่าว ตอนนี้ตกอับมาก เศร้าแต่สู่

ถึงจะปากกัดตีนถีบฉันก็ไม่ยอมขายตัว ไม่ลักโขมยด้วย