อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

สวัสดีค่ะ คือเป็นนักศึกษา

อยากทราบว่า

อาจารย์มหาวิทยาลัยตอนนี้คือได้บรรจุเป็นข้าราชการ หรือว่าเป็นพนักงานหรือลูกจ้างคะ

แล้วแตกต่างกันอย่างไรคะ ไม่ค่อยเข้าใจระบบที่เป็นอยู่ตอนนี้ค่ะ

แล้วถ้าอยากเป็นข้าราชการต้องทำยังไงคะ

แล้วอาจารย์มหาวิทยาลัยที่เป็นข้าราชการ มีเงินเดือนอย่างไรคะ

แล้วตำแหน่ง ผศ รศ ศ มีผลต่อเงินเดือนมั้ยคะ แล้วตำแหน่ง ต้องทำยังไงคะ ถึงจะได้

แล้ว ราชภัฏ เทคโน นี่เป็นมหาวิทยาลัยแล้ว

อัตราเงินเดือนของอาจารย์ เท่ากับ อาจารย์มหาลับรัฐ เช่น ม.จุฬา,มธ,มข,มช ,มั้ยคะ

แล้ว อาจายร์มหาวิทยาลัยรัฐจำเป็นต้องจบ เอกจากเมืองนอกด้วยรึป่าวคะ

ขอบคุณมากค่ะ

ความเห็นที่ 1
santamornica

เดี๋ยวนี้ไม่มีข้าราชการแล้วไม่ใช่เหรอ มีแต่พนักงาน หรือลูกจ้างแทน ( ผิดถูกยังไงไม่แน่ใจ ต้องของโทษด้วย เพราะจำไม่ค่อยได้ )

ปล.#2 เราว่าไม่พอค่าเหล้าหรอก ไม่ดิต้องบอกว่าจะพอค่าช๊อปปิ้งน้องหนิงถึงจะถูกดิ อิๆๆๆๆ

ความเห็นที่ 2
SunLong

#9 -- แหะๆ ครับลุง ผมอยู่เจียงฮายแล้วนะครับตอนนี้ เดี๋ยวปิดเทอม ปิ๊กบ้านเจียงใหม่ ผมจะแวะไปหาลุงที่ลำปางครับ ฮ่าๆๆ ..แหม่ ลุงแกมีเหน็บ แหะๆ

ความเห็นที่ 3
Tulip Athena

เอ... หรือเราจะลองเป็นอาจารย์มาวิทยาลัย สักปี 2 ปี ดีนะ แล้วค่อยออก
เอาประสบการณ์

อีก 2 ปี ค่อนคิดละกัน ฉัน

ความเห็นที่ 4
Schnitzel

ความคิดเห็นที่ 4 โดย: 987 <<< คนที่ทำงานเพื่อรับเงินเดือน ไม่ว่าจะอาชีพไหน พนักงานมหาวิทยาลัย ข้าราชการ แม่บ้าน นักการภารโรง มันก็ "ลูกจ้าง" (Employee) เหมือนกันนั่นแหละ ทำเป็นมาแบ่งแยก

ความเห็นที่ 5
เหยี่ยว..ถลาลม

อะแฮ้ม สิทธิ หน้าที่แตกต่างกัน น่ะครับ