อุทธาหรณ์ คนทำแท้ง กับ คนไม่ทำแท้ง

หลังจากได้อ่านประวัติของคุณวิกรม กรมดิษฐ์  ผมเลยเกิดคำถามขึ้นมากมายเกี่ยวกับเวรกรรม ว่ามีจริงหรือไม่  หรือว่าในโลกความเป็นจริงสำคัญกว่า

คุณวิกรม เป็นคนที่ประสบความสำเร็จในธุรกิจสุดสุด  แต่ชีวิตในวัยเด็กของเขา เขาทำผู้หญิงทำแท้งมาไม่ต่ำกว่า 10 คน

ถ้าหากว่าเวรกรรมมีจริง เขาควรที่จะไม่ประสบความสำเร็จสิครับ  แล้วสำหรับผม ผมว่ามันเป็นปัญหาที่คิดไม่ตกจริง ๆ นะครับ  ถ้าผู้หญิงคนนึงเกิดท้องขึ้นมา แล้วมาเจอผู้ชายที่ไม่รับผิดชอบเลย เขาสมควรทำแท้งหรือไม่

1 ไม่ทำแท้ง แล้วต้องก้มหน้าก้มตาเลี้ยงดูลูกคนเดียวต่อไป เสียทั้งหน้าตา ทั้งชื่อเสียง และยังโดนสังคมรอบข้างประณามอีกว่า ท้องไม่มีพ่อ  แล้วลูกออกมาก็ต้องมาประสบปัญหาอีก ไม่มีพ่อ( แต่ในทางธรรมแล้ว  เธอเป็นคนที่ดีสุดๆที่รักษาชีวิตลูกน้อยไว้ได้)

2 ทำแท้ง  ในเมื่อไม่พร้อมก็สมควรที่จะทำ มิฉะนั้นเด็กออกมาก็จะเป็นภาระของสังคม ภาระของพ่อแม่ และอาจมีผลกระทบอย่างรุนแรงกับชีวิตพ่อแม่ที่ไม่พร้อมด้วย ( แต่ในทางธรรม เป็นบาปอย่างร้ายแรง)

แล้วทำไม ในอเมริกา จึงสามารถทำแท้งได้อย่างถูกกฏหมาย  ตะวันตกเขาคงไม่เชื่อเรื่องเวรกรรมครับ

ผมสงสัยครับ เพราะผมเห็นเพื่อนๆผมที่ทำแท้ง มีหลายคนที่ชีวิตก็ตกต่ำเหมือนกัน  แต่ไม่รู้เพราะความบังเอิญหรือเปล่า

ความเห็นที่ 1
strangely_weird

เพื่อนคนนึงทำ เพราะที่แคนาดาถูกกฎหมาย ชีวิตเค้าก็ไม่ค่อยมีความสุขค่ะ แล้วก็รู้จักผู้หญิงอีกสองคนที่ทำ ก็ไม่มีความสุขในชีวิตเท่าไหร่ เพราะคนเรา ถึงจะไม่มีใครรู้ ถึงจะมีเงินทองมากเท่าไหร่ แต่ "ความรู้สึกผิด" มันจะหลอกหลอนคนๆนั้นไปตลอด จึงทำให้ไม่มีความสุขไปได้

ความเห็นที่ 2
Life On The Rock

คุณเองก็มองอะไรไม่กว้างเอาซะเลยนะคุณ จขกท.

สิ่งที่คุณกำลัง เข้าใจอยู่ นั้น เหมือนกับคนหลงผิด

มองแค่ผลตอบแทน ที่เป็นแค่ วัตถุนิยม หลงชื่อเสียง หลงรูป มีทรรศนะผิดๆจากสังคมวัตถุนิยม

คนเรา สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจตนเอง

หากมีคน บอกว่า กำลังมีความสุขอยู่
ในขณะที่ตนเอง ไปสร้างทุกข์ให้คนอื่นๆ
สร้างเวรสร้างกรรม ตัดชีวิตคนอื่นๆเขา

บุคคล กลุ่มเหล่านี้ หน้าตาก็ยิ้มแย้มไป
แต่ใจเต็มไปด้วยกองแห่งทุกข์ เผาใจทุกคืนวัน
คุณจะ รู้ได้เช่นไรว่า กลางคืน บุคคลกลุ่ม นี้
จะนอนหลับเต็มตื่นหรือไม่? ฝันร้ายบ้างหรืเปล่า?

ทางที่ดี พึ่งกระทำ สิ่งที่ดี คิดดี ทำดี พูดดีไว้
อย่าไป สร้างเวรสร้างกรรม ต่อกันและกันเลย

ความสำเร็จใน ชีวิต ของคนเรา มองต่างกัน
พึ่งพอใจในระดับที่แตกต่างกัน
แต่ที สิ่ง ควรจะมีก็คือ
ความเมตตา กรุณา มุติตา อุเบกขา
หรือตามแต่คำสอนของแต่ละศาสนาไป
มีศีลธรรมจริยธรรม มีความละอายและเรงกลัวต่อบาปกรรม แค่นี้ ชีวิตก็ นอนหลับก็เต็มอิ่ม
ตื่นมาก็มีความสุข ตอบแค่นี้เข้าใจมะ?

ความเห็นที่ 3
Mr.1860

แฟนเก่าผมแอบไปทำแท้งโดยไม่บอกผม เสียใจมากคับเพราะผมตั้งใจใว้ว่าจะรับผิดชอบเขาทุกอย่าง ทุกวันนี้เลิกกันแล้วคับ เขาก็เรียนไม่จบ เจ๊บป่วยบ่อย ปัจจุบันเขาก็เงียบหายไป เวรกำมีจริงนะคับ

ความเห็นที่ 4
senbe2

ไอ้ ควาย สั้นๆง่ายๆ ไม่มีคำอธิบาย แค่อยากด่าพวกโง่ๆที่ชอบ แถ ไปหาหญ้ามา:-)ซะ ไอ้ควาย