เวรกรรมมีจริง(หรือ)

เคยไหมที่เสียใจหรือผิดหวังเรื่องรัก แล้วคุณคิดว่าเป็นเวรกรรมหรือเปล่า

ฉันอยากเล่าเรื่องตัวฉันให้ฟัง...ตอนนี้ฉันคบผู้ชายคนนึงมาประมาณปีกว่า ความสัมพันธ์ของเราก้อไปถึงขั้นนั้นแล้ว(น่าจะรู้นะคะ) ตอนแรกที่เขาขอเราเรื่องแบบนั้นเราก้อมั่นใจว่าเขายังไม่มีใครเราจึงยอม แต่พอหลังจากนั้นไม่นานนักการกระทำของเขาทำให้คิดว่าเขามีใครอยู่หรือเปล่า เราแอบสืบได้ว่าเขาคบคนอื่นอีกประมาณ 3 คน แต่ 2 คนฉันคิดว่าเขาเลิกแล้ว แต่อีกคนนึงตอนแรกฉันคิดว่าเขาคงเลิกแต่ไม่ใช่อย่างที่คิดเขายังติดต่อกันทุกวันความสัมพันธ์ของทั้ง 2 คนฉันก้อคิดว่าคงถึงขั้นนั้นเหมือนกัน ดูๆไปแล้วคนนั้นเขาจะมีความสำคัญมากกว่าฉันเสียอีก(คนนั้นเขามาก่อนฉันด้วย) ความรู้สึกของฉันมันบอกว่า ผญ  คนนั้นเขาจะสามารถรู้ทุกสิ่งทุกอย่างได้หมดและเข้าถึงตัว ผช. ได้มากกว่าฉัน แต่ตัวฉันก้อรู้นะแต่รู้สิ่งที่เขาโกหก(ก้อไม่รู้นะว่าคนนั้นเขาจะรู้เรื่องที่โกหกรึป่าวที่คิดแบบนั้นเพราะรู้คนละคำตอบ) และตอนนี้ฉันก้อรู้มาว่าแฟนฉันไปมีสัมพันธ์กับ ผญ. อีกคนนึงและฉันคิดว่า ผญ. คนใหม่นี้มาที่หลังฉันด้วย วันไหนที่เขาไม่มาหรือเงียบไปก้ออดคิดไม่ได้ว่าเขาไปอยู่กับคนไหน แต่เขาจะบอกกับฉันเสมอว่าทำงาน..

เรื่องตัวฉันมีอีกมากอธิบายไม่ถูก แต่ที่รู้ๆ ผช. คนนี้เป็นคนแรกที่ฉันคบอย่างจิงจัง และที่ผ่านมาฉันไม่เคยทำใครเสียใจเลย แต่ ผช. คนนี้ทำฉันเจ็บปวดมากมายเหลือเกิน เจ็บทุกวันก้อว่าได้ ทั้งๆที่ตัวฉันก้อทำทุกอย่างอย่างเต็มที่และดีที่สุด ฉันคิดว่าเป็นเวรกรรมที่ฉันเคยทำกับเขาไว้เมื่อชาติที่แล้ว ชาตินี้เขาเลยเอาคืนบ้าง แล้วเมื่อไหร่จะชดใช้เวรกรรมนี้หมดสักที ทรมานเหลือเกิน มีคนบอกให้ฉันเลิกกับเขา ถ้าไม่มาเป็นฉันไม่เข้าใจหรอกว่ารู้สึกยังไง ฉันจึงแนะนำให้ฟังเพลง เวรกรรม และยอมเจ็บไม่ยอมเหงา นี่แหละตรงกับตัวฉันตอนนี้
IsNull
ความเห็นที่ 1
IsNull

เวรกรรมมีจริง และหมดสิ้นเมื่อไม่จองเวรต่อกัน
อโหสิกรรมให้เขาซะ

แล้วก็ "มีคนบอกให้ฉันเลิกกับเขา ถ้าไม่มาเป็นฉันไม่เข้าใจหรอกว่ารู้สึกยังไง"

อย่าได้คิดแบบนี้ค่ะ
คนเราจะเป็นยังไง จะทำได้ หรือไม่ได้
มันอยู่ที่ความคิดตั้งมั่นของเราเอง
รู้ไหม

คุณเป็นอย่างที่คุณคิดว่าคุณเป็น
ถ้าคณคิดว่าคุณพ่ายแพ้ คุณจะพ่ายแพ้
ถ้าคุณคิดว่าคุณไม่กล้า ... แน่นอนว่าคุณจะไม่กล้า
ถ้าคุณอยากชนะแต่คุณคิดว่าทำไม่ได้ มันแทบจะรับรองได้เลยว่าคุณจะไม่ชนะ

ถ้าคุณคิดว่าคุณคือผู้สูญเสีย คุณได้สูญเสียไปแล้ว

และในโลกนี้ที่เราได้รู้มา
ความสำเร็จของคนเริ่มต้นที่เจตจำนงค์ของเขา
ทั้งหมดนั้นอยู่ในสภาวะจิตของคุณ
ถ้าคุณคิดว่าคุณนี่แหล่ะเหนือชั้น คุณเหนือชั้น
เพื่อที่จะก้าวสูงขึ้นไป คุณต้องคิดใหญ่
คุณต้องมั่นใจในตนเองก่อนที่คุณจะได้รับรางวัล
ชัยชนะแห่งชีวิตไม่ได้เป็นของคนที่เร็วกว่า
และแข็งแรงกว่าเท่านั้น

แต่ในไม่ช้าก็เร็ว คนที่ชนะคือคนที่คิดว่าเขาทำได้!!

จำไว้ค่ะ
เพียงแค่คุณคิดว่าคุณทำไ

IsNull
ความเห็นที่ 2
IsNull

ขอบคุณบทความจาก FW

"คนที่ชนะ คือคนที่คิดว่า เขาทำได้"

สู้ๆ ชีวิตนี่
ความเห็นที่ 3
สู้ๆ ชีวิตนี่

จะบอกว่า เราก็คิดเป็นแบบนั่นเหมือนกัน
ชีวิตนี้ เลยเจอแต่ผู้ชายเจ้าชู้ กระล่อนเป็นลิง เพราะชาติที่แล้วตัวเราคงไม่ย่อยเหมือนกัน อิอิ เพราะจากสังเกตตัวเองก็ยังมีเชื้ออ่อนๆ อยู่เหมือนกัน เหมือนเจ้าชู้แต่ไม่กล้า ก็เลยเออ ชดใช้กรรมกันไป
สังเกตกันมั่งเหรอเปล่า หากเจอคนกระล่อนหรือเจ้าชู้ หากใจเราไม่ได้รักคนนั่นนะ มันก็จะรู้ได้ว่า คนนี้โคตรกระล่อน โคตรเจ้าชู้เลย แล้วก็ขำๆกันไป แต่หากเป็นคนรักแล้วมากระล่อนใส่นิ แล้วไปเจ้าชู้กับใครมันกลับเหมือนเจ็บจี๊ด ๆ
เพื่อลดความทรมานใจ ทุกข์ใจ กระล่อนดีนัก กระล่อนกะมันหน่อย แต่เรื่องเจ้าชู้นิ ไม่กล้า แต่บางทีก็แกล้งยืมมือคนอื่นมาเล่นมั่ง อย่างมีคนเข้ามาจีบนิ ก็เล่นด้วยพองาม รักษาระยะ แล้วมาดูหมาหวงก้างกัน บางทีเห็นแล้วก็ขำนะ ผู้ชายหรือผุ้หญิงที่คิดว่าเจ้าชู้ คิดว่า เก่งซะน่าดู เปล่าเลย จริงๆ คนพวกนี้ น่าเห็นใจมากกว่า เคยโดนกระทำซ้ำซาก หรือ บางคนก็ขาดความอบอุ่นมาก็มี หากเราอยู่อย่างเข้าใจ ชีวิตก็มีความสุขได้
ถึงจะไม่มาก แต่ก็ไม่ทุกข์สาหัสหรอก

จองเวร
ความเห็นที่ 4
จองเวร

ผช. คนนี้เป็นคนแรกที่ฉันคบอย่างจิงจัง และที่ผ่านมาฉันไม่เคยทำใครเสียใจ

แล้วคุณแน่ใจได้อย่างไรล่ะว่าไม่เคยทำใครเสียใจ (เอาแค่ชาตินี้ก็พอ) คนเรามักจะเพ่งโทษคนอื่น ส่วนความผิดของตัวเรามักมองไม่เห็น

ที่แน่ใจได้ก็มีใครทำอะไรไว้มันก็ได้อย่างนั้นแหล่ะ จะช้าหรือเร็วแค่นั้น แต่ส่วนมากมันไม่ทันใจผู้ถูกกระทำอ่ะนะ ทำใจยอมรับความจริงให้ได้เร็วกว่านะ

itoursab
ความเห็นที่ 5
itoursab

สรุปเลยครับ
เจอคนเจ้าชู้เข้าไปแล้วถอนตัวไม่ขึ้น
รับได้ก็รับไป รับไม่ได้วันนึงก็ขาดเอง
ไม่ต้องไปโทษใคร ทุกอย่างเิริ่มจากเรา
แล้วสุดท้ายก็ต้องจบที่เรานั่นแหละ แง่บๆ

คนมีประสบการณ์
ความเห็นที่ 6
คนมีประสบการณ์

อย่าเครียดมากนะคะ คนอื่นๆ เค้าก็เป็นเหมือนคุณ เค้าก็อาจจะคิดเหมือนคุณ คุณคิดซะว่าไม่มีใครที่เกิดมาแล้วมีความสุข สมหวังทุกอย่าง คนที่มีปัญหาแบบเดียวกับคุณมีเยอะคะ คิดซะว่าอะไรจะเกิดก็ต้องเกิดนะคะ

น.ส.ทองํใบ กุ๊กส์ๆ
ความเห็นที่ 7
น.ส.ทองํใบ กุ๊กส์ๆ

ใครทำไรไว้ก็มักจะได้แบบนั้น
แต่..
อย่างที่ จขกท. มันอยู่ที่ใจคุณด้วยอ่านะ
ถ้ามัวแต่คิดว่าเป็นเวรเป็นกรรม
ก็คงต้องทนเจ็บแบบนี้ไปเรื่อยๆ
จนกว่า เค้า หรือตัวคุณเองทนไม่ไหว
ทำไมไม่ลองคิดบ้างว่า..
คุณจะทำยังไง ให้มันดีขึ้นกว่านี้
รึหลุดพ้นจากความเศร้าจากผู้ชายคนนี้เสียที
ล่ะคะ

paris
ความเห็นที่ 8
paris

ธรรมดาของสัตว์โลก ที่ใดมีรักที่นั่นย่อมมีทุกข์ ไม่มีใครเค้าสมหวังไปซะทุกเรื่อง และก็ไม่มีใครผิดหวังไปทุกเรื่องเช่นกัน

Life On The Rock
ความเห็นที่ 9
Life On The Rock

เฮ้ออออออ!!...อย่ามาร้ำร้องนะคุณ
เลือกเอง ใครบีบคอคุณ ให้ ทนอะเนี่ย?

คนเรารู้อะไรดี ไม่ดีกันทั้งนั้นละ
แต่ก็ยัง ทำ...คุณคิดว่าไงละ?

ถ้ารู้ว่า รักแล้วเจ็บ จะรักอยู่ทำมะ?
รักแล้ว...เขาเห็นคุณค่า ในรักของคุณมะ
รักแล้ว...เขาให้เกียรติ คุณมะ
รักแล้ว...เขาทำดีต่อคุณมะ
รักแล้ว...เขา รักคุณ จริงมะ?

ทบทวน แล้วจะรู้ว่า...
เมื่อชีวิตคุณ หลุดจากวงจรอุบาท นี้ได้
ชีวิตคุณ จะเจริญยิ่งๆๆๆขึ้น

คนทุกๆคนมีสิทธิเลือกค่ะ...
แต่คุณ ไม่กล้าพอ...กลัวอะไร?

หรือที่คุณ ไม่กล้า เพราะติดใน
เพศรส ที่เขาบำเรอให้คุณ

ตอบโจทย์ ให้ดีๆ...ผู้ชาย
ไม่ได้มีคนเดียวในโลกค่ะคุณ
มัวแต่กลัว การเริ่มต้นใหม่
ชีวิตคุณ ก็ มืดดำ จมกับผู้ชายห่วยๆคนเดิม

...อย่า โง่ อีกเลย มันน่าเบื่ออะ

69
ความเห็นที่ 10
69

แค่ก้าวเท้าออกมาก็จบแล้ว
ไม่ยอมเลิกกับมันเอง
อย่ามาโทษเวรกรรมเลย