อาหารปลายี่ห้อไหนดี?

ตอนนี้เราเลี้ยงปลาทองบ๊อบๆอยู่ แฟนเราซื้อมาฝากน่ารักมากเลย เราอยากรู้ว่าปลาทองเนี่ยเลี้ยงให้โตไวๆได้มั้ย เร่งวุ่น เร่งสีมันทำได้จริงเปล่า พวกอาหารนี่มีผลมั้ย แล้วยี่ห้อไหนดีเพราะเห็นตามร้านที่จตุจักรมีขายหลายยี่ห้อ (ถามเยอะจริง5555) รบกวนผู้มีประสบการณ์ด้วยนะคะ >/|\<

ความเห็นที่ 1
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

..........ผ่านมาจะ 2-3 อาทิตย์แล้วยังไม่รู้อีกเหรอ
ป่านนี้ปลาทองหัวโตเพราะอดอาหารหมดแล้วครับ

ความเห็นที่ 2
MooMiin17

แฟนเพิ่งซื้อมาเมื่อวันพุธค่ะ มีอาหารมาด้วยเป็นซากุระห่อเล็กๆ แฟนบอกว่าให้ไปก่อนถ้าเจอที่มันดีๆค่อยเปลี่ยนค่ะ

ความเห็นที่ 3
FiiSHYz

ปลาทองที่บ้านเราให้กินซากุระค่ะ กินเก่งทุกตัว เดินผ่านตู้ปลาทีไรมามุงกันหน้าตู้ทุกรอบ เห็นแล้วอดหยอดอาหารให้ไม่ได้ ทุกรอบเลย 5555+

ปล.ของเราให้ซากุระ โคโรฟิลซองสีฟ้าค่ะ

ความเห็นที่ 4
ตันโจ

เรื่องอาหารผมว่าก็มีส่วนนะ ของผมใช้ซากุระซองแดง มันหาซื้อง่ายครับ คุณภาพก็ไม่แย่ แต่สิ่งที่จำเป็นสำหรับปลาคือเรื่อง น้ำ และ ระบบกรอง โดยเฉพาะปลาทองเนี่ย ขี้เยอะ เมือกเยอะต้องหมั่นถ่ายน้ำ ล้างตู้ ทำความสะอาดกรองบ่อยๆครับ วันก่อนผมดูคลิปนึงเขาแนะนำว่าให้น้องปลาทองได้โดนแดดบ้างสีจะได้เข้มสวย ลองๆดูครับ

ความเห็นที่ 5
monkiiez91

อยากให้ปลาโตไวต้องดูที่โปรตีนจ้า ยี่ห้อไหนโปรตีนเยอะปลาก็โตไวจ้ะ ลองเปรียบเทียบดูหลายๆยี่ห้อนะจ้ะ

ความเห็นที่ 6
ฉลามมมมมบุก

ให้กินเวย์ครับ โปรตีน100% โตไวแน่นอน ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ
ผมเลี้ยงแต่ปลาบ่อ โตไวอาหารอะไรก็กินได้ :em03:

ความเห็นที่ 7
GubGiib12

ขอเข้ามาส่องด้วยค่า ที่บ้านก็เลี้ยงปลาทองเหมือนกัน น้ำขุ่นไวมาก อยากรู้ว่าสาเหตุมาจากอาหารด้วยหรือเปล่า เราให้อาหารที่เขาตักขายเป็นกิโลเม็ดสามสีอะค่ะ

ความเห็นที่ 8
แวมไพร์007

จริงๆก็มีหลายยี่ห้อให้เลือกนะครับ ถ้าของไทยผมว่าซากุระ แต่ถ้าของญี่ปุ่นก็ฮิคารินะครับที่ใช้ดี

ความเห็นที่ 9
กระพงนึ่งมะนาว

ผมให้ฮิคาริครับ แต่เมื่อวานไปเจอยี่ห้อ Kingyo Zen Color เป็นของญี่ปุ่น ก็น่าสนใจเหมือนกัน ว่าจะลองซื้อมาให้ดูครับ

ความเห็นที่ 10
ตันโจ

เห็นมีปัญหาเรื่องให้อาหารแล้วน้ำขุ่นง่าย เวลาให้อาหารอย่าให้เยอะ ลองให้ไปแล้วดูว่า 5 นาทีผ่านไปแล้วยังมีอาหารหลงเหลือมั้ย ถ้ามีก็ตักออกไปทิ้งเลย แปลว่าปลามันอิ่มแล้ว
แล้วก็สำหรับปลาทองมันจะขอกินบ่อย อย่าตามใจมันเด็ดขาดเลย เพราะให้กินเยอะๆก็ไม่ได้ดีเสมอไปนะ อาจทำให้มันท้องอืดตายหรือมีโรคตามมาก็ได้ เอาที่พอดีๆ เลี้ยงไม่ยากหรอก ^^