ถามคนเลี้ยงปลากัดหน่อยค่ะ เรื่องอาหารและการดูแล

เพิ่งไปซื้อปลากัดจากงานปลาที่เซ็นทรัลพระราม 2 มาเมื่อสัปดาห์ที่มีจัดงานปลาค่ะ แล้วก็ซื้ออาหารปลากัดจากบูทซากุระมาด้วย อยากรู้ว่าให้อาหารอันนี้โอเคแล้วรึเปล่า ต้องให้กินอะไรเสริมมั้ยคะ ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษมั้ย?

ความเห็นที่ 1
กระพงนึ่งมะนาว

ของเราเลี้ยงในห้อง เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ 2ครั้ง เปิดม่านให้โดนแดดบ้างตอนเช้าๆ ปลาก็ดูคึกดีนะ เลี้ยงมา 3เดือนแล้ว ให้อาหารเม็ดสำหรับปลากัดของซากุระเหมือนกันค่ะ ให้เช้าเย็น เช้า 5เม็ด เย็น 5เม็ด นี่ว่าจะไปหาเพื่อนมาเพิ่มให้เจ้าตัวที่บ้านอยู่แต่เสียดายไม่ได้ไปงานที่พระราม2

ความเห็นที่ 2
nnxxxnn

เลี้ยงปลากัดจีนอยู่หลายตัวเลยค่ะ เราเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง

ให้อาหารปลากัดของซากุระ 5วัน อีก1วันให้กินไรแช่แข็ง สีสวยสุขภาพดีทุกตัวนะคะ เลี้ยงมานานแล้ว ^^ 

ความเห็นที่ 3
มะขาม

ไปงานนี้มาเหมือนกันคร้าบบบบ แต่ไม่ได้ปลากลับบ้านมาเลย อิอิ

ความเห็นที่ 4
ปลาป๋องงงง

จขกท.เลี้ยงปลากัดอะไรครับ ผมเลี้ยงปลากัดลูกหม้อไว้กัดแข่ง ช้อนลูกน้ำลูกไรให้กินสดๆเลยครับ แข็งแรงปึ๋งปั๋ง เรื่องน้ำก็เปลี่ยน2-3อาทิตย์ครั้งครับ เอาออกมาโดดแดดเช้าๆบ้าง ได้วิตามิน ปลาก็จะแข็งแรง แต่ไม่ใช่ทิ้งนานจนมันร้อนตายนะ 55555

ความเห็นที่ 5
บู้บี้บู้บี้

ของผมเป็นปลากัดจีนฮาร์ฟมูนครับ ให้กินลูกน้ำอัดเม็ดของโตคิว วิธีการเลี้ยงเหมือนกันหรือเปล่าครับ

ความเห็นที่ 6
NOBITA91

ของผมเป็นปลากัดจีนฮาร์ฟมูนครับ ให้กินลูกน้ำอัดเม็ดของโตคิว วิธีการเลี้ยงเหมือนกันหรือเปล่าครับ

ความเห็นที่ 7
FFK-HRK

เลี้ยงสวยงามให้อาหารปลากัดของซากุระก็โอเคแล้วครับ ส่วนเรื่องดูแล เปลี่ยนน้ำ ก็ดูแลเหมือนกันหมดครับ

ความเห็นที่ 8
ตันโจ

ผมก็ซื้อมาครับ ตุนอาหารปลากัดของซากุระไว้หลายซองเลย กลัวจะหมดแล้วหาซื้อไม่ได้

ความเห็นที่ 9
monkiiez91

ลองให้อาหารสดพวกไรสด ลูกน้ำเป็นๆหรือเต้าหู้ไข่เสริมดูครับ อันนี้ข้อมูลตามกูเกิ้ลนะ 55555555