อ่านข่าววันนี้ ออกหมายจับ 36แกนนำพันธมิตร ผมอ่านแล้วก็อ้าวไหนไอ้พวกลิ้วล้อ

อ่านข่าววันนี้ ออกหมายจับ 36แกนนำพันธมิตร ผมอ่านแล้วก็ อ้าวไหนไอ้พวกลิ้วล้อ พันธมิตร ด่าแดงที่ชอบพูดเรื่อง 2 มาตรฐาน บอกคดีดำเนินการเหมือนกัน และคดีพันธมิตรอยู่ในชั้นศาลหมดแล้วไง เคยอ่านเจอข้อความหลายอันหล่ะ แม่งเพิ่งรู้ โชว์ พาว ว่ารู้เยอะ ไอ้เราก็อ่าน แล้วก็อ้อหรอ ขึ้นสู่ชั้นศาลหมดแล้วหรอ แล้วนี่อะไร? แล้วนี่อะไร? เพิ่งจะออกหมายจับ 36แกนนำ ถนัดนัก โบ้ยขอไปทีเนี้ยะ....แล้วตั้งนมนานแล้ว มัวชักช้า ทำอะไรอยู่ เคยอ่านเจอ ตำรวจบอกหลักฐานไม่ชัดเจน ต้องสอบเพิ่ม เอ้อ ไม่อยากจะขัดนะครับ พวกเค้าออกจะกระทำการอย่างโจงครึม ยึดสนามบิน ออกข่าวทุกช่อง หรือ ต้อง รอสเก็ตภาพคนร้ายที่เป็นแกนนำ ยังต้องสเก็ตอีกหรอพี่? ใบหน้าชัดเจนขนาดนั้น

ความเห็นที่ 1
_คูก้า_

ความคิดเห็นที่ 1 โดย: คนโรคจิต
"จะเอายังไงอีก"

เอาแบบนี้ล่ะ อีก2ปีค่อยขอหมายจับละกัน นี่ยังไม่เลิกชุมนุมเลยแม่นจะยิงกะบาล บ้าชิบเลย2มาตรฐาน

ความเห็นที่ 2
laotaa

คดีปิดสนามบิน เลื่อนแล้วเลื่อนอีก บอกว่าไม่ส่งเรื่อง นับวันศาลทำตัวตกต่ำอย่างน่าใจหาย คดีอาจารย์จุฬา ฟ้องหมิ่นประมาท ก็ตกไป ไม่เข้าใจศาล ทำไมทำตัวได้แย่ขนาดนี้

ความเห็นที่ 3
วิมุตติ

เรียน จขกท
สงสัยจะเป็นมือใหม่หัดขับ กับ พธม แน่เลย
พธม ไม่ได้มีคดีแค่เรื่องนี้เรื่องเดียวที่ไหนละครับ มีอีกเพียบ
มีทุกขั้นครับ ตำรวจ อัยการ ศาล จะเอาคดีแบบไหนเลือกได้ครับ
ส่วนคดี เรื่องสนามบิน คุณ รู้ไหมครับ ใครเป็นคนแจ้งความ แจ้งความข้อหาอะไร ข้อหานั้นมีองค์ประกอบความผิดอย่างไร
ถ้าคุณไม่รู้คำตอบผมก้อยากบอกว่า เรื่องของกฏหมายไม่ใช่เรื่องของความรู้สึก แต่มันเป็นเรื่องของหลักวิชา

ความเห็นที่ 4
ททท.

# 20 มันเป็นอย่างนั้น จริงๆ ครับ ..........
ไม่คอมเม้นท์ต่อดีกว่า

ความเห็นที่ 5
วิมุตติ

เรียน คห 19 - 20
ด้วยความเคารพนะครับ ผมไม่ได้แถ แต่มันเป็นข้อเท็จจริงครับ กฏหมายไม่ใช่เรื่องความรู้สึกหรือสามัญสำนึกจริงๆครับ
เหมือนกับการที่เรากินเหล้า มันผิด ศีล 5 แต่ไม่ผิดกฏหมายแต่ถ้าเราเมาแล้วเสียดังโวยวาย จึงผิดกฏหมายเป็นต้นครับ
ขอบคุณท่าน ททท คห 21 ครับ
ที่ยืนยันเพื่อนๆอีกแรง อิๆๆๆ

ความเห็นที่ 6
_Ne-O_

เรียนถาม คุณ วิมุตติ ว่า
คุณเคยเห็นคดีที่ "ลูกพ่อรวย" แต่ "ผิด" ไปมีเรื่องกับลูกคนจน / คุณเคยเห็น "ศาล" ลงโทษตัดสินอย่าง "เที่ยงธรรม" ไหม ยกตัวอย่าง เช่น คดีลูกเฉลิมยิงตำรวจ สุดท้าย "ทนาย+เงิน" เก่ง+ถึง เป็นอย่างไรก็อย่างที่เห็น / คดีหมูตั้งขับรถเบนซ์ชนคน คดีหลุดทั้งๆที่ผิด 100% (ถ้าเป็นลูกคนจนจะผิดไหม ?) / หรือถ้าใกล้ตัวคุณที่สุด คำพูดที่ว่า "ตำรวจไม่ได้เลวทั้งโรงพัก" คุณคิดว่าทั้งโรงพักมีตำรวจ "ดีๆ" อยู่กี่คน ? (ขอให้ตอบจากใจจริง!)

คุณคิดว่าประเทศไทยมี "ศาล" ที่ยุติธรรมเหลืออยู่กี่แห่ง ? อำนาจนกกฏหมายไม่มีอยู่จริงใช่ไหม ? (แล้วทุกๆวันที่เราๆต้องประสบพบเจอ คือ อะไร ฝากเด็กเข้าโรงเรียนชั้นนำ ฝากเด็กเข้าทำงาน)

ความเห็นที่ 7
วิมุตติ

เรียน คห 24
คุณดูคดี ผู้หมวดณัฐไหมครับ จับคนมาซ้อมแล้วยัดข้อหา ยัดหลักฐาน ส่งอัยการ อัยการสั่งฟ้อง ตามหลักฐาน
ศาลตัดสินตาม หลักฐาน ที่ส่งไป เราจะเรียกว่าศาลผิดไหมครับ
เอาเรื่องที่คนยกตัวอย่างดีกว่า
เรื่องไอ้ปี้ด
ลูกเฮียเหลิม
คดี นี้ถูกส่งฟ้องไปเรื่อยๆถึงชั้นศาล พยานที่เคยให้การชั้น ตำรวจ อัยการ ยืนยันว่าเห็นจริงว่าลูกเฉลิมยิงจ่ายิ้ม
พอถึงชั้นศาล เขากลับคำให้การว่าไม่เห็นว่า ลูกเฉลิมยิง
ในหลักการของกฏหมาย เมื่อขาดพยานบุคคลแล้ว ศาลต้องยกข้อสงสัยให้จำเลยครับ
จากหัวใจจริงๆของผม ระบบยุติธรรม ต้องปฏิรูปครับ
ตั้งแต่เริ่มต้นที่ ตำรวจ อัยการ ผู้พิพากษา กรมบังคับคดี ราชทัณฑ์ ทั้งหมดเหล่านี้ต้องมีการปฏิรูป ครับ

ความเห็นที่ 8
_Ne-O_

ตอบ คุณ วิมุตติ
ขอบคุณสำหรับการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ

"จากหัวใจจริงๆของผม ระบบยุติธรรม ต้องปฏิรูปครับ
ตั้งแต่เริ่มต้นที่ ตำรวจ อัยการ ผู้พิพากษา กรมบังคับคดี ราชทัณฑ์ ทั้งหมดเหล่านี้ต้องมีการปฏิรูป ครับ"

อันนี้ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง
การปฎิรูปโดยการ "ไม่รับเงิน" (ซึ่งดูแล้วคุณคงเข้าใจระบบศาลและผมก็ขอคิดเติมอีกหน่อยว่า คุณก็คงเห็นการให้เงินในคดีความต่างๆที่ "พลิก" ได้ โดยกระบวนการนั้นเริ่มต้นที่ตำรวจทำสำนวนส่งฟ้องต่ออัยการและไปต่อศาล ซึ่งทุกขั้นตอน "เงิน" ต้องถึงหมด / ทำไมคดีความที่ลูกคนมีเงินยิงคนจนตายถึงไม่ติดคุกละครับ หลักฐานอ่อนเหรอ ? ดีไม่ดี "ตำรวจ" ส่งสำนวนเป็นป้องกันตัว ลูกคนจนผิด ตายฟรีอีก - คุณไม่เคยเห็นเหรอ ?) - 2 มาตราฐาน

"อำนาจ" ต้องถึง ผู้มีอำนาจถึง บีบตำรวจทำสำนวน บีบอัยการ บีบศาล ซึ่งก็คือ "คน" กลัวจน กลัวเจ็บและกลัวตาย ถ้าระบบยุติธรรมเมืองไทยมีอยู่จริง เราคงได้เห็น นักค้ายารายใหญ่ เจ้าพ่อ-เจ้าแม่ผู้ทรงอิทธิพล นักการเมืองในระดับสูง ติดคุกโชว์ให้ดูเป็นระยะ ๆ ครับ - 2 มาตราฐาน

ความเห็นที่ 9
_Ne-O_

การแก้ปัญหาความจนให้หมดทั้งประเทศ เป็นเรื่องที่ "เป็นไปไม่ได้" หรอกครับ แม้แต่ประเทศที่เจริญสุดขั้วอย่างอเมริกา ญี่ปุ่นหรือเยอรมันก็แก้ไม่ได้ / แต่การแก้ให้คนจนชั้นรากหญ้าเข้าถึงสิทธิและอำนาจอันชอบธรรมและเท่าเทียมกันกับคนชั้นนำ การทำคดีความต่างๆอย่าง "เท่าเทียม" ทำได้ครับ ที่เค้าเรียกว่า ประชาธิปไตย (แท้จริง) - 1 มาตราฐาน

ถ้าคุณมี "ใจเป็นธรรมดั่งตาชั่ง" คุณจะเห็นอีกฝ่าย (โจร) "ชำเรา" อีกฝ่ายอย่างเมามัน ใช้กำลังเข้าปราบปราม แล้ว "คนไทย" ด้วยกันก็กำลังอารมณ์ขึ้นอยู่เหนือเหตุผล (ที่โดนปิดตา หู ปาก) สนับสนุนให้ใช้กำลัง "ฆ่า" คนไทยที่เห็นต่างอย่างไม่รู้สึกผิด เหมือน MoDeL ตุลา 16-19 ไหมครับ เห็นอะไรที่อยู่ข้างหลังไหมครับ ?

พวกเราพลเมืองทุกคนเปรียบเสมือนคนที่มองดูเข้าไปในบ้านหลังหนึ่ง เราเห็นปัญหาด้านล่างของบ้าน แต่ เราไม่รู้หรอก ชั้นบนของบ้านมีปัญหาอะไร

ความเห็นที่ 10
_Ne-O_

ขอต่ออีกหน่อยครับ
ประเทศที่ไม่มีความเท่าเทียมกัน (ไม่รวมสถาบันสูงสุด อันนั้นต้องเทิดทูนสุดเหนือหัว) สุดท้ายมักจะลงเอยด้วย "สงครามกลางเมือง" ซึ่งจะทำให้ทั้งคุณและผม ไม่มีโอกาศมานั่ง "พร่าม" แบบนี้อีกแล้ว (ถ้าคุณไม่ใช่ชนชั้นนำที่มีสิทธิหนีได้) และสิ่งที่ตามมากับสงครามกลางเมือง ที่โดนแบ่งออกเป็น 2 ฝ่าย (อย่าทำหินแตก อย่าแยกแผ่นดิน)

1.คนแขนขาขาด คนสมองไหลเนื่องจากถูกยิง คนไส้ไหลเนื่องจากถูกแทง คนโดนไฟใหม่ทั้งตัว
2.เจอศพที่ไม่มีเสื้อผ้าใส่ เจอคนเดินแบบไม่มีสติไปมา..เนื่องจากสติแตก
3.เจอเด็กร้องไห้ระงม เจอผู้หญิงโดนรุมข่มขืน เจอคนนั้งกอดศพ...อาจเป็นคนที่เขารักตาย เจอฝุงคนวิ่งหอบลูกหอบแม่หนี
4.เจอกลุ่มคนวิ่งเข้าบ้านโน้นบ้านนี้โดยไม่ต้องขออณุญาติใคร
5.เห็นตึกรางบ้านช่องไฟใหม่...ถล่ม...เป็นซากปรักหักพัง
6.เจอคนก็ไม่ไว้ใจซึ่งกันและกันเนื่องจากไม่รู้ว่าเป็นฝังไหน...จึงชิงลงมือฆ่ากันก่อนแล้วค่อยถาม
7.เจอการปล้นสดมต่างๆอย่างไม่ปราณีเนื่องจากไม่ใช่กลุ่มตน
8.สินค้าทุกอย่างราคาแพง มีการกักตุนสินค้า...คนจนหมดโอกาศ ฯลฯ

คุณอยากให้มันเป็นอ