เพื่อไทยชนะการเลือกตั้ง แต่...ประชาธิปัตย์ไดตั้งรัฐบาล รับได้หรือไม่ ???

มีนักวิชาการหลายคน ทั้งที่เป็นสีเหลืองและไม่ใช่เหลืองออกมาให้ความเห็นคล้ายๆกันว่า รัฐบาลชุดต่อไป จะเป็นรัฐบาลผสมที่ไม่มีเสถียรภาพ การเลือกตั้งครั้งต่อไป พรรคเพื่อไทยจะได้รับการเลือกตั้งเข้ามาอย่างถล่มทลายจากแนวร่วมเสื้อแดง ในขณะเดียวกันพรรคประชาธิปัตย์ก็จะได้รับสมาชิกจากระบบปาตี้ลิสมากเช่นกัน ผลที่จะเกิดขึ้น คือ พรรคประชาธิปัตย์จะสามารถจัดตั้งรัฐบาลโดยรวมกับขั้วการเมืองชุดเดิม 

ถ้าหากออกมาในสูตรดังกล่าวจริง...ท่านคิดว่า บ้านเมืองเราจะยังคงมีความสงบสุขอยู่หรือไม่ และเราในฐานะคนไทยคนหนึ่งที่มองเห็นปัญหา แต่ไม่สามารถทำอะไรได้เลยนั้น ควรวางตัวอย่างไร เลือกตั้งเสร็จตามหน้าที่และกลับไปนั่งขายกล้วยแขกต่อยังงั้นเหรอ ??? 

Ps. ช่วยออกความเห็นอย่างสร้างสรรค์ด้วยนะครับ ขอร้องเหอะ

ความเห็นที่ 1
MC มง

ตามความคิดผมนะ พท.ต้องชนะในกรุงเทพให้หมดครับ ถึงจะได้กลับมาเป้น รบ.อีก ถ้าไม่ได้ ก็อดครับ เพราะดูจากข่าว รบ.ชุดนี้ เค้าแบ่งงบ กันเรียบร้อยรอตั้งรย.ไว้แล้วครับ ถึงพท.จะชนะใน ตจว. ก็เถอะ

ความเห็นที่ 2
อนาจ

ถ้าได้ สส เกินครึ่ง ก็เพื่อไทยก็จัดได้ตามสบาย

ถ้าไม่ถึงก็ต้องเชิญพรรคอื่นเข้าร่วม แต่พรรคอื่นบอกมาก่อนหน้านี้นานแ้ล้ว จะไม่เข้าร่วมกับ ปชป อีกแล้ว

ถ้าไม่มีใครเข้าร่วมกับเพื่อไทย ก็ว่ากันไปตามระเบียบ

ทำให้มันถูกต้องตามกติกาหน่อย มามุขเดิมๆ ไม่ไหวๆ

ความเห็นที่ 3
mudjurach

กติกาที่ตั้งขึ้นใหม่ย่อมสร้างความได้เปรียบเสียเปรียบให้ตนเองและฝ่ายตรงข้ามอย่างแน่นอน พวกเราชาวไทยทั้งหลายทำไมไม่ถามหรือทำให้กติกานั้นให้เกิดผลอย่างชัดเจนเด็ดขาดด้วยการเทคะแนนให้พรรคใดพรรคหนึ่งมีคะแนนเสียงจนสามารถตั้งรัฐบาลพรรคเดียวเพื่อความเสถียรภาพของรัฐบาล :em31: :em29:

ความเห็นที่ 4
tukta9239

เป็นไปไม่ได้หรอกเพราะถ้าเป็นอย่างนั้นก็เป็นการโกงแบบฮั้วประมูลนะสิ

ความเห็นที่ 5
jjgrc

:em26: GLObal RIch Club งานฺที่สฺร้างฺรฺายฺได้ 3 แสนฺบาท ในเวลาเพียง 2 เดือน. อ่านด่วน !!!

นี่คือ เรื่อจริง!! ที่มีคนไทยทำแล้วและรับเงินมาแล้วทำมฺา 2 เดือฺน.รับฺไปแล้ว 3 แสนบฺาท
เป็นงาน Online ตัวใหม่ล่าสุด และมีการจ่ายเงินจริงๆ (มีตัวอย่างรฺายได้ในเว็บ) ไม่มีทำแล้ว
ไม่ได้เงิน ไม่มีการขายสินค้า ไม่มีการรักษายอด จึงอยากแนะนำคนไทยที่สนใจหารฺายได้
เสริม ลองเข้ามาศึกษาดูหน่อยครับ และ คุณจะเป็นคนไทยคนแรกๆ ที่มีรฺายได้ก่อนใคร
เพราะเราก็รู้กันอยู่แล้วว่างานแบบนี้ทำก่อน รวยก่อนใครแน่นอน หรือ ท่านใดที่ไม่เคยผ่าน
งานมาก่อนก็สามารถทำได้ เพราะเรามีระบบสอนงานให้ฟรี !! ทำได้จากที่บ้านของคุณเอง

เรายื่นโอกาสดีๆ ให้กับคุณแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้วล่ะว่าคุณจะขว้าโอกาสดีๆ นี้ไว้หรือไม่
ดูข้อฺมูล/สฺมัครที่--> Http://ReJu.TrUe.Ws
กรุณากรอกข้อมูลให้ครบถ้วน เราจะส่งข้อมูลไปให้คุณศึกษาเพิ่มเติมทาง mail ครับ.

ความเห็นที่ 6
siamesecat

อย่าเพิ่งไปวิตกก่อนเหตุ...เมื่อถึงเวลาก็รู้กันเองแหละครับ

ความเห็นที่ 7
แมงป่องอ้วนพี

ผมก็เกรงว่ามันจะเป็นแบบที่ว่ามานั่นแหละ แล้วประชาชนธรรมดาทั่วๆไปจะทำอะไรได้ครับ ในเมื่อพอจะเดาได้ว่าถ้าออกมาเดินขบวนเรียกร้องความถูกต้องยุติธรรมแล้วผลลัพท์จะออกมาในรูปใดอีก ผมก็อยากจะแสดงความคิดเห็นที่สร้างสรรค์กว่านี้เป็นรูปธรรมกว่านี้ แต่มันไม่มีประโยชน์และบั่นทอนความหวังกำลังใจและความปรารถนาในการได้เห็นประเทศชาติก้าวเดินไปในแนวทางที่ถูกต้องเหมาะสมยุติธรรมต่อทุกระดับชนชั้นในสังคม มันเหมือนว่าคุณอยู่ในอุโมงค์ที่มืดมิดพยายามเดินหาทางออกชั่วแวบหนึ่งคุณคิดว่าคุณเห็นแสงสว่างวาบที่อีกด้าน คุณเดินแล้วเดินเล่าเท่าไหร่ก็ไปไม่ถึงมีทางแยกมากมายมีแสงพลุบๆโผล่ๆที่นั่นบ้างที่นี่บ้างแต่คุณก็ไม่สามารถไปถึงที่นั่นได้ ความรู้สึกผมมันเป็นแบบนั้นครับ บางทีเราอาจต้องอดทนสะสมบ่มเพาะความผิดหวังอย่างที่ประชาชนชาวอาฟริกาเหนือหรือตะวันออกกลางเก็บกดเอาไว้30-40 ปี แล้วระเบิดออกมาในคราวเดียว

ความเห็นที่ 8
รักอภิสิทธิ์ มาก ๆๆๆๆๆ

ชอบอภิสิทธิ์ มาก ๆ เลย หล่อดี หล่อดี ชอบ ๆ เก่ง มาก ๆ
ทำอะไรดูดีไปหมด (ไปหมดจริง ๆ) แร ก ๆ เลือกไว้กะทำสามี ตอนนี้ไม่แน่ใจล่ะเพราะ ศิริโชค คุมแจ แถมมีปฏิธาน หน้าแต่เหมือนคนโรคจิตคอยจ้องอยู่อีก เลยไม่เอามาทำสามีล่ะ ถลกหนังมาทำบัญชีดีกว่า