เจอมากลับตัวครับ

เมื่อวานนี้มีรถเขามาแจกของบริจาคน้ำท่วม โดยมีโฆษกประกาศว่า มีถุงยังชีพและอาหารมาแจกโดยได้รับการสนับสนุนจาก สส. ............. ให้เฉพาะพี่น้องที่อยู่เขตบางแคเท่านั้น

ความเห็นที่ 1
สมเหตุสมผล

ก็ดีแล้วนี่ครับ เค้าทำดี ก็สนับสนุนได้เลยครับ
สส.เขตบางแค ดูแล ประชาชน บริจาคถุงยังชีพด้วย
.
จำชื่อ สส.ไม่ได้หรือครับ เสียดายนะครับ...
.
คนทำดีก็ต้องชื่นชมครับ..
.
ขอบคุณครับได้ฟังแล้ว ปลื้มใจ แม้ไม่เป็นข่าวก็ ไม่หยุดช่วยเหลือประชาชน..
.

:em28:

ความเห็นที่ 2
bestoh1

อ้าวแล้วไม่ดีเหรอ หรืออยากให้คนเขตอื่นของ สส ท่านอื่นมาแย่งถุงยังชีพไป แล้วก็มาบ่นว่าไม่ได้รับถุงยังชีพ+ไม่ได้รับการช่วยเหลือ

ความเห็นที่ 3
ไพร่อุปทาน

:em25: อืมมมม์..แล้วทำไมไม่ถ่ายคลิปเป็นหลักฐาน อัพขึ้นยูทูปเพื่อให้เกิดการตรวจสอบกันหล่ะครับ

ไม่ใช่ว่าผมจะเชื่อ หรือไม่เชื่อที่คุณพูดนะครับ
แต่ทว่า.. "ชั่งโมงนี้ คงไม่มีใครไว้ใจใคร ๆ ได้หรอกครับ ยิ่งถ้าคุณเอาเรื่องพรรณแบบนี้ ที่ไม่มีหลักฐานใด ๆ เอามาโพสต์ไว้เป็นประเด็นในบอร์ดการเมืองแบบนี้"

หรือคุณว่าไม่จริง ?

ยกตัวอย่าง สมมุติว่า ถ้าผมจะอ้างอย่างไม่มีหลักฐาน (เช่นกัน) เพื่อหักล้างกับคุณบ้างหล่ะว่า..

"..ผมและเพื่อน ๆ อีกหลายคน ก็อยู่บางแคเหมือนกัน และก็เจอมากับตัวเองเช่นกัน ได้เข้ามารับถุงยังชีพที่หน่วยงานฯ เข้ามาแจก แต่ไม่เคยได้ยินว่ามีใครจะประกาศไว้อย่างที่คุณอ้างแต่อย่างใด.."

คุณจะว่าไง ???

อาจจะจริงหรือไม่จริง แต่นี่มันบอร์ดการเมือง "มันคือแหล่งแย่งชิงมวลชนกันทั้งสองฝ่าย" ถ้าจะกล่าวหาใด ๆ ควรมีหลักฐานมาอ้างอิง จะน่าเชื่อถือกว่า "การพูดออกมาลอย ๆ" แล้วอ้างตนเองเป็น

ความเห็นที่ 5
ไพร่อุปทาน

:em25: อืมมม์..เด๋วนี้ โต้ความคิด หักล้างความเห็นของไพร่อุปทานไม่ได้

เล่นใช้วิธี "ไล่ลบความเห็น" กันอีกแล้วหรอ ?

ทำไมใช้วิธีสกปรก หน้าตัวเมียกันอย่างนั้นหล่ะ ?

หมดปัญญากันแล้วหรือไง เลยต้องใช้ "แทกติกกลโกง" อย่างที่พรรค ปชป ชอบทำกันเป็นนิสัย..

:em25:

ความเห็นที่ 6
ไพร่อุปทาน

:em25: การไล่ล็อกเป้าเพื่อลบความเห็นของสมาชิกที่แสดงทรรศนะด้วยเหตุผล หลักการ หรือแม้กระทั้งหลักฐานแบบนี้

มันก็ไม่ต่างอะไรกับเรื่องที่เค้าต่อต้าน "ม.๑๑๒" ที่เป็นกฏหมายปิดปากนั่นเอง

ผมอยากจะขอเสนอให้ "เอ็มไทย" ยกเลิกระบบแจ้งลบ ไปเลยดีกว่า "เหมือนผมเสนอให้ยกเลิก ม.๑๑๒ ด้วยตรรกะเหตุผลที่ไม่ต่างกันเลย"

ก็คือ.. ถึงแม้ระบบ "แจ้งลบ" มันจะเป็นเรื่องดี ที่ใช้สำหรับการโพสต์ข้อความที่ไม่เหมาะสม ผิดกฏหมาย

แต่ในขณะเดียวกัน "ถ้าท่านไม่มีระบบกลั่นกรองที่ดีพอ มันก็จะกลายเป็นเครื่องมือร้ายให้คนกลั่นแกล้งไล่ปิดความเห็นเหล่านั้นอย่างที่เกิดขึ้นในเวบบอร์ดนี้ทุกวันเช่นกัน"

นี่ก็คือเหตุผลว่า "ไม่คิดจะหมิ่นแล้วจะยกเลิก ม.๑๑๒" ทำไม

ก็หลักการเดียวกันที่ว่า "ถ้าไม่คิดจะโพสต์ข้อความที่ผิดกฏหมายจะขอให้ยกเลิกระบบแจ้งลบทำไม"

เหตุผลเดียว ไม่ว่า "ม.๑๑๒ กฏหมายปิดปาก กับระบบแจ้งลบในบอร์ดเอ็มไทย" นั่นก็คือ

การที่มีบุคคลนำเครื่องมือนี้ไปกลั่นแกล้งกันทางการเมืองนั่นเอง

ความเห็นที่ 7
ไพร่อุปทาน

:em25: การไล่ล็อกเป้าเพื่อลบความเห็นของสมาชิกที่แสดงทรรศนะด้วยเหตุผล หลักการ หรือแม้กระทั้งหลักฐานแบบนี้

มันก็ไม่ต่างอะไรกับเรื่องที่เค้าต่อต้าน "ม.๑๑๒" ที่เป็นกฏหมายปิดปากนั่นเอง

ผมขอเสนอให้ "เอ็มไทย" ยกเลิกระบบแจ้งลบ ไปเลยดีกว่า "เหมือนผมเสนอให้ยกเลิก ม.๑๑๒ ด้วยตรรกะเหตุผลที่ไม่ต่างกันเลย"

ถึงแม้ระบบ "แจ้งลบ" มันจะเป็นเรื่องดี ที่ใช้สำหรับการโพสต์ข้อความที่ไม่เหมาะสม ผิดกฏหมาย

แต่ในขณะเดียวกัน "ถ้าท่านไม่มีระบบกลั่นกรองที่ดีพอ มันก็จะกลายเป็นเครื่องมือร้ายให้คนกลั่นแกล้งไล่ปิดความเห็นเหล่านั้นอย่างที่เกิดขึ้นในเวบบอร์ดนี้ทุกวัน"

นี่ก็คือเหตุผลว่า "ไม่คิดจะหมิ่นแล้วจะยกเลิก ม.๑๑๒" ทำไม

ก็เช่นกัน "ถ้าไม่คิดจะโพสต์ข้อความที่ผิดกฏหมายจะขอให้ยกเลิกระบบแจ้งลบทำไม"

เหตุผลเดียว ไม่ว่า "ม.๑๑๒ กฏหมายปิดปาก กับระบบแจ้งลบในบอร์ดฯ" นั่นก็คือ

การที่มีบุคคลนำเครื่องมือนี้ไปกลั่นแกล้งกันทางการเมืองนั่นเอง "ถ้าจัดการไม่ได้ ก็ยกเลิกไปซะ"

ความเห็นที่ 8
kaokem

เห็นด้วยกับคุณไพร่อุปทานครับ
กระทู้ผมโดนดีดเยอะ ทั้งที่ไม่ได้ฮาร์ดเคอร์
แต่มีบางกระทู้ที่สร้างแต่ความแตกแยก กลับได้post
ตลอด ไม่เข้าใจก็ต้องเข้าใจละครับ

ความเห็นที่ 9
ไพร่อุปทาน

8 โดย: kaokem
:em25:

มันคือความเสื่อมทรามของฝ่ายเผด็จการในช่วง "ก่อนเปลี่ยนผ่าน" หน่ะสิครับ

คือมันหมดสิ้นแล้วที่จะต่อสู้ทางด้านความคิดกันของทั้งสองฝ่าย "ฝ่ายเผด็จการนิยม กับฝ่ายเสรีประชาธิปไตย"

ดังนั้นรัฐไทย ก็เป็นอีกหนึ่งในไม่กี่รัฐเผด็จการของโลกที่เหลืออยู่น้อยลงเต็มทนเสียแล้ว

ที่ยังคงต้องใช้ระบบ กลไก หรือแม้กระทั้งกฏหมาย ปิดกั้นเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น "ที่มันจะกลายเป็นภัยคุกคามกับความอยู่รอดของเขานั้นเอง"

ไม่มีสัตว์ไม่กี่ประเภท ที่อยู่ได้โดยการอาศัยความืดบดบัง
และก็มีไม่กี่รัฐประเทศ ที่ผู้ปกครองแห่งรัฐ อยู่ได้ด้วยความคลุมเครือ และกลัว "ความสว่าง" ที่จะสาดส่องให้เห็นร่างที่อัปลักษณ์ของตน จนคนเห็นธาตุแท้

และนี่คือ "รัฐเผด็จการไทย"

ความเห็นที่ 10
p_ll

คุณกระบือปลูกข้าววันนี้ไมาแฮะ...สงสัยจะมาตอนกลางคืน