ตอนนี้ราคาน้ำมันกับก๊าซ เทียบกับประเทศเพื่อนบ้าน ของไทยแพงหรือถูกครับ

เมื่อวานไปเติมน้ำมันเห็นราคาตัวเลขมีเครียด เบนชิน95 ลิตรละ 45 บาท

ไปอ่านข่าวมา ปตท. ทำกำไรให้รัฐ ปีหนึ่งหลายหมื่นล้านใช่ไหมครับ

และน้ำมันที่แปรรูปส่วนหนึ่งก็ส่งของ 

ส่วนก๊าซของไทยมีมากพอจะส่งออก ทำไมราคาขึ้นตามราคาน้ำมันด้วยครับ

ถ้า ปตท.ลดส่วนต่างที่กำไร มาอุมราคาน้ำมันให้ถูกลง

สามารถทำได้หรือเปล่าครับ 

ความเห็นที่ 1
ประชาธิปไตยต้องรับฟัง

ญาติเพิ่งกลับมาจากเมกา อยากจะบอกว่า เมกา น้ำมันถูกกว่า ประเทศไทย !!

และในอาเซี่ยนรู้สึกว่า ประเทศเราจะแพงที่สุด รอผู้รอบรู้มายืนยัน

ความเห็นที่ 2
peakhonda

สวัสดีครับพีน้องชาว m.thai เสรีชนทุกท่านครับบบ
...ไม่รู้ดิ อย่างไรก็ต้องใช้
ถ้าคิดมากก็จรักยานสีแดง.เลยครับบบ ฮิฮิฮิ
จะมีควายมาไล่ขวิดมั๊ยหนอ ฮิฮิฮิ :em15: :em13: :em13:

ความเห็นที่ 3
คนเลี้ยงกาบือ

เอาอยู่คร๊าาาาาาาาา รอหนูแก้รัฐธรรมนูญ กะ นิรโทษให้เสร็จก่อน จะ กาชาก ให้คร๊าาาาาา
ตอนนี้ท่องไว้ก่อนนะคะ ว่า ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง

ความเห็นที่ 4
m9etbs

ตรูไม่รู้ ตรูไม่ใช่คนแถวนี้...

http://www.nationmaster.com/graph/ene_gas_pri-energy-gasoline-prices

คูณด้วย 64 ..... (น่าจะเป็นสกุล..ยูโร)

ไทยอยู่ที่อันดับ 116.

:em29: :em29: :em29:

ความเห็นที่ 5
ข้าวโพด

ปตท พลังงานของคนไทย แต่ผลกำไรเพื่อผู้ถือหุ้น จำไว้แม่นๆ

ความเห็นที่ 6
ไม่บอกได้มั้ย

ความคิดเห็นที่ 4 โดย: m9etbs
/////////////////
กรูก็ไม่รู้ กรูดูช่อง7มา
http://goo.gl/Psnpl

ลากแล้วคลิกขวา แล้วเลือกไปที่... นะครับ :em28:

ความเห็นที่ 7
m9etbs

ความคิดเห็นที่ 6 โดย: ไม่บอกได้มั้ย

ปัญญานิ่มรึปล่าวครับ...

มาเลย์เป็นประเทศที่ไม่ต้องน้ำเข้าพลังงาน

ส่วนอินโดคือหนึ่งในกลุ่มประเทศโอเปค

พม่าคือประเทศส่งออกพลังงาน

แล้วเอาไทยไปเปรียบเทียบ.....555+++

:em13: :em13: :em13:

ความเห็นที่ 8
ไม่บอกได้มั้ย

ไม่รู้นิ่มรึเปล่าครับ
แต่กระทู้ถามมาว่า "ตอนนี้ราคาน้ำมันกับก๊าซ เทียบกับประเทศเพื่อนบ้าน ของไทยแพงหรือถูกครับ"

ถามตรงตอบตรง ไม่รู้นิ่มรึเปล่าครับ :em28:

ความเห็นที่ 9
_คูก้า_

ความคิดเห็นที่ 6 โดย: ไม่บอกได้มั้ย
ถ้าอยากรู้รอบด้าน เลิกอ้างอิงข่าวจากเคลือเวบเมเนเจอร์คับ เขาต้องการให้คนอคติ เชื่อผมแล้วคุณจะหลุดพ้น

จขกท.ถามเป็นกลาง ก็ควรจะตอบให้เป็นกลาง อาเซียนไม่ใช่มี4ประเทศ ไทย มาเล อินโด พม่า ผมจะบอกที่มาที่ยกมาแค่ 4ประเทศนะคับ

อินโด เป็นประเทศส่งออกน้ำมัน มาเลมีก็ขุดขายในประเทศและรัฐซับซิได พม่าซื้อจากมาเลโดยมีสนธิสัญญาซื้อได้ในราคาถูก เราซื้อและอ้างอิงจากสิงคโปรถ้าจะอ้างอิงต้องอ้างอิงจากสิงคโปร จบไปท่อนนึงละ

ต่อมาราคาน้ำมันในประเทศ เราต้องดูราคาที่หน้าโรงกลั่่นจะเห็นว่าราคาใกล้เคียงกับราคาเพื่อนบ้านมากแต่น้ำมันบ้านเรา บวกอีกมากมายซึ่งเป็นจำนวนเท่ากับรัฐบาลก่อนหน้าแถมจะถูกกว่าเพราะเก็บเข้ากองทุนน้อยกว่าถึง5บาท แต่ที่แพงกว่าเพราะราคาน้ำมันโลกที่เพิ่มขึ้น เพราะอะไรต้องคุยกันอีกยาว

สรุปว่าราคาน้ำมันไทยที่แพงกว่า3ประเทศที่เพื่อนเอามาให้ดูดังข้อมูลที่ผมชี้แจง ถ้าดูประเทศอื่นเราถูกกว่าเว้นแต่ประเทศนั้นรัฐบาลจะอุดหนุนคับ

ความเห็นที่ 10
_คูก้า_

ความคิดเห็นที่ 8 โดย: ไม่บอกได้มั้ย
มีอะไรสงสัยมั้ย

ปล.ที่พม่าราคานี้ก็ซื้อไม่ได้นะคับ มันมีโควต้า ราคาจริงแพงกว่าเราอีก หาดูได้เลย ถ้าเวบนี้ลงรูปได้ จบการสนทนาแน่นอน