ภาพมันฟ้อง วาทะเด็ด ฉ.9

แอ๊ด คาราบาว  "...ความปรองดองเกิดขึ้นได้โดยไม่ต้องเสียเลือด ถ้าเราเรียนรู้จากประวัติ

ศาสตร์แล้วลัดขั้นตอนปฏิบัติ นำบทเรียนดี ๆ เข้ามาปรับใช้ แก้สถานการณ์ต่าง ๆ..."

ขออภัยเจ้าของกระทู้ อาจไม่เป็นกลางทางความคิด   

kokocun
ความเห็นที่ 1
kokocun

อยากเป็นนายกจนตัวสั่น ทำอะไรก็ทำได้
สั่งทหารฆ่าประชาชนก็ได้
อยู่เบื้องหลังให้ทหารทำรัฐประหารก็ได้
สร้างพยานเท็จยุบพรรคคู่แข่งก็ได้
ไปเรียบร้องให้สนธิลิ้มช่วยก็ได้
ยึดสนามบิน ยึดทำเนียบก็ได้
บอยคอตเลือกตั้งก็ได้
ขอ ม.7 ก็ได้
สร้างความแตกแยกคนในประเทศก็ทำได้
จัดฉากเผาห้างโยนความผิดให้คนอื่นก็ทำได้
ตั้งประชาชนเป็นผู้ก่อการร้ายเกือบยกประเทศก็ทำได้
ปลุกระดมเรืองเขาวิหารก็ได้
ปลุกรดมเรืองสถาบันก็ได้
ปลุกระดมเรืองประธานาธิบดีก็ได้
จัดตั้งรัฐบาลในค่ายทหารก็ได้
ให้งบทหารฆ่าประชาชน 2 แสนล้านก็ได้
โกหกหลอกหลวงคนทั้งโลกก็ได้
พูดจาตลบแตลงเป็นศรีธนญชัยก็ได้
เอาดีใสตัว เอาชั่วใสคนอื่นก็ได้
ทำลายประชาธิปไตยของประเทศก็ได้
ยอมขายหน้าไปทั่วโลกก็ได้
ไปไหนเขาไม่ต้อนรับก็ยังหน้าดานอยู่ต่อได้
เขาให้ทำอะไรก็ทำได้หมด เพือให้ได้เป็นนายก แม้แต่ไปนอนราบ 11 ก็ยังได้

ชื่อนี้มีคนใช้ไปแล้วเหรอ
ความเห็นที่ 2

แอ๊ด คาราบาว เกี่ยวเหิ้ยไรกะการเมือง?
ผมไม่เข้าใจจริงๆ ไอ้ตัวเหิ้ยตัวนี้ไปทุกที่ ที่ ฝ่ายอำนาจที่เป็นฝ่ายชนะ
มันเกี่ยเหิ้ยไรกะการเมือง
ไม่อยากจะด่ามากกว่านี้นะ
การปรองดอง มึงต้องไปถามคนที่ถูกยิงหัว หรือ เสแดงโน่น
ไอ้พวกเสื้อแดงเหิ้ยๆ อย่ามาเสนอแนะนะ พวกมึงไม่ตาย
อย่าเสือกมาบอกว่าปรองดอง มันไม่ใช่

เฮียหลงลาดพร้าว
ความเห็นที่ 3

มึงเคยออกไปชุมนุมกับเขาซักครั้งมั้ยถามจริงๆ

ด่าแต่คนอื่นว่าทำไมไม่ทำไอ้นั่นทำไมไม่ทำไอ้นี่

แล้วทำไมมึงไม่ทำเองล่ะ

ไม่ใช่ธุระของมึงอีกสิ เห็นอ้างเป็นอยู่คำเดียว

งั้นกูถามหน่อยมันธุระของคนอื่นหรือไง

มึงยังไม่ทำ แล้วทำไมคนอื่นต้องทำ

ม.112 ไม่แก้ไม่ยกเลิกมึงก็ด่าชาวบ้าน

ถามหน่อยว่าในนี้มีใครมีอำนาจไปแก้หรือยกเลิกม.112ได้มั่ง

มีใครเป็น สส หรือไงในนี้น่ะ

ขนาดรัฐบาลยังไม่แตะ

แล้วใครมันจะไปทำอะไรได้

หรือมึงคิดว่ามึงทำได้ ทำไมมึงไม่ไปทำเองล่ะ

ไม่ใช่ธุระมึงอีกสิ ประโยคหาแดรกอีกตามเคย

ถ้ามึงยังรู้ว่าไม่ใช่ธุระของมึง

คนอื่นเขาก็รู้ว่าไม่ใช่ธุระของเขาเหมือนกัน

ไอ้สวะ จำใส่สมองโง่ๆของมึงไว้
V
V
V :em25:

D0njuan
ความเห็นที่ 4
D0njuan

มีเสื้อแดงหลายคนที่เค้ารักชาติ
รักบ้านเมือง และพร้อมที่จะปรองดอง
เพื่อให้ประเทศชาติกลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก
แต่พวกสายฮาร์ดคอร์แบบ คห.2 ก็มีเยอะ
มันจึงเกิดการขัดแย้งกันนิดหน่อย
เห็นตัวอย่างได้จากเว็บ บ้านราษฎร์
หรือเว็บบอร์ดหลายๆเว็บ
หรือแฟนเพจเฟสบุ๊คของคนเสื้อแดง :em33:
เฮ้อ เพลียจริงๆ

ความเห็นที่ 6

ปรองดองดิ รับตังค์ไปตั้ง 7 ล้านแล้วนี่

ใครจะกล้าบ่นล่ะ :em25:

sirunlek13
ความเห็นที่ 7
sirunlek13

อย่าให้ความสำคัญกะน้าแอ๊ดเลย เวลาเปลี่ยน ใจคนเปลี่ยน

kokocun
ความเห็นที่ 8
kokocun

ถ้าไอ้มาร์ค พรรคแมงสาบ มันดีจริง ประชาชนเขาต้องเลือก
แต่นี้ มันไม่มีอะไรดี ประชาชนเขาจึงไม่เลือก มันเลยต้องวิงราว
เลยต้องใช้วิธีสกปรก อ้างสถาบันทำลายคนอื่น สร้างพยานเท็จยุบพรรคเขา ทหารสมคบทหารชั่วไม่กี่คนทำการปฎิวัติให้

ความเห็นที่ 9

คห๔
ผมก็ไม่ได้อะไรนะ
แต่ถ้าคุนอยากปองดอง ถามหน่อยใครอยากปองดองด้วย ผมถามแค่นี้
ผมถามว่า คุนเดีย(ลูกเสแดง) อยากปองดองด้วยไหม
คงไม่ใช่ แต่เขาก็ต้องทน ก้ำกืน
ปองดอง คือ อะไร? คือ เขาเอาปืนมาฆ่าปชช แล้ว ยุบสภา แค่นี้ใช่หรือไม่?
แค่นี้คนเสื้อแดงพอใจแล้ว ม้ากไม่ได้เป็นนายกแล้ว เราปองดองกันเหอะ
ที่ฆ่าๆ กันก็ลืมๆ กันเหอะ เล็ท อิท บี นะจ๊ะ
ถ้าเป็นแบบนี้ก็ ไม่ว่าไร ตามสบาย ญาติผม ไม่ได้โดนยิงหัวว่ะ
ออกจะสมน้ำหน้าเสื้อแดงด้วยซ้ำ ที่ควายเกิน

ความเห็นที่ 10

ส่วนไอ้หรง ผมไม่รู้จะตอบยังไง เพาะมันฟายเกินไป
มันยังแยกแยะฟามกัวเจ้า กะ การ ไม่ละเมิดกดหมายไม่ออก
คนพวกนี้ ผมไม่รุ จะพุดยังไง