ไขคำถามพบคำตอบ ใครคืออำมาตย์อายุ 80กว่า

มีหลานสาวถามผมว่าทักกี้หมายถึงใครในกรณีอำมาตย์อายุ 80กว่า

1. ผมบอกว่า ง่าย ๆ เลยครับ เขาหมายถึงป๋า ตอนที่ทักกี้พูดป๋ายัง 80กว่าเพราะป๋าเกิด 26 สค2463 ส่วนทักกี้พูด พค.2553 ป๋าอายุยังไม่ถึง 90

2. TNews บอกว่าเวลาทักกี้เชิญป๋าไปพักมอนเตฯ เอ่ยชื่อ ทำไมตอนพูด่าอำมาตย์ไม่เอ่ยชื่อ หมายถึงคนละคนหรือไม่ ผมฟันธงว่าคนเดียวกัน แต่กรณีด่า ทักกี้คงกลัวโดนฟ้องจึงใช้คำว่าอำมาตย์

3. ทักกี้ให้สัมภาษณ์สื่อต่างชาติว่าเกี่ยวกับในหลวง ก็ไม่ได้หมิ่นสักคำ แต่ TNews ก็จะจับโยงให้ได้ คือถ้าหมิ่นจริงคงโดนฟ้องไปแล้ว นี่เป็นการโยงมั่วๆ เฉยๆ ครับ www.youtube.com/watch?v=jCQNhwkGozA

ใครก็รู้ว่าทักกี้กับป๋าไม่ถูกกัน เมียทักกี้ยังเข้าหาป๋าตอนกลับจากนอก จำได้ไหมครับ เหมือนคนไทยแทบทุกคน ทักกี้เกิดมาก็มีในหลวงแล้ว จบนายร้อย ตร. ชีวิตราชการ/ญาติๆ ก็ผูกพันกับสถาบันมาตลอด จะไปทรยศสถาบันผมว่ากล่าวหาผิดๆ เกินไป การจะกำจัดทักกี้ (ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องของผม) ก็ไม่ควรดึงสถาบันมาเป็นเครื่องมือ 

แม้แต่งักฮุยคนสุดจงรักภักดี ยังถูกกังฉินใส่ร้ายว่าไม่จงรักจนถูกประหารชีวิต แล้วอย่างนี้ทักกี้ในฐานะปุถุชน จะเหลือหรือครับหาว่าไม่จงรัก (งักฮุย ก็ถูกข้อหานี้จนตาย) การทำอย่างนี้จะทำให้สถาบันมัวหมอง ถ้ารักสถาบันจริงอย่าทำอย่างนี้กันเลยครับ www.youtube.com/watch?v=msJyRqY_nq8&app=desktop 

ฟังดูเหมือนมาแก้ตัวให้ทักกี้ทั้งที่ผมไม่เคยมีอะไรกับเขาจริงๆ ไม่เคยเป็นลูกสมุนหรือไปเทอดทูนเขา ไม่เคยได้ประโยชน์อะไรจากเขาทั้งทางตรงและทางอ้อม แต่ผมเชื่อว่านี่คือการปลุกปั่นทำลายชาติ เพราะคนส่วนใหญ่เลือกทักกี้ และรักสถาบัน ถ้าใครบังอาจหมิ่น ก็ว่าเป็นคน ๆ ไป อย่าใส่ร้ายคนเหมาเข่ง อย่าแยกคนส่วนใหญ่ออกจากสถาบัน อย่าลดจำนวนพสกนิกรของพระองค์ อย่าทำร้ายชาติเพราะความชิงชังจนหญ้าแพรกแหลกราญเลยครับ

ความเห็นที่ 1
riaf

ชนชั้นสูง อำมาตย์ นักการเมิอง นายทุน เลวกันหมดทุกคน
ไม่มีคนดีเลย แม้แต่คนเดียว
ไอ้พวกเวร นรกส่งมาเกิด กล้าต่อต้านการเก็บภาษีที่ดิน

ภาษีที่ดิน ธนาคารที่ดิน จะช่วยให้คนจนได้ใช้ประโยชน์จากที่ดิน ลดความเหลื่อมลำ
ธนาคารที่ดิน ช่วยให้คนจนมีที่อยู่อาศัย/ที่ค้าขาย/ที่ทำการเกษตร ในราคาถูก

อำมาตย์อายุ 80กว่า ก็มีอยู่คนเดียวคือ ไอ้หอกหักเปรม
พวกคลั่งเจ้า หาเรื่องใส่ร้ายทักษิณ

ความเห็นที่ 2
propang

ถ้าคุณรุ้แค่นี้ ผมถือว่าคุณรุ้น้อยนะ ไอ่เหลี่ยมมันเลวกว่านี้เยอะ ยูทูปเพียบไปหาดู :em08:

ความเห็นที่ 3
TarlMay

รู้เยอะ ทำไมโง่จัง ฟังเขาเล่ามา ตัดตาตัดต่อคิดว่าน่าจะเป็น

รู้ตัวเองหรือยังว่า จะเอาระบบอะไรกันแน่

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

:em12: :em12: :em12: :em12:

ความเห็นที่ 4
pavida1703

มีแบบด่าตรงๆ จะๆ ค่ะ ไม่ได้มีแค่นี้

ความเห็นที่ 5
หนึ่งเสียง

อยากให้จบ เมืองไทยจะได้เดินต่อ
ไม่ใช่มากล่าวอ้างโน่น..นี่...นั่น
อยากใฟ้บ้านเมืองดี ก็อย่าให้คนไม่ดีมาปกครองบ้านเมือง
ใครไม่ดีก็เอามาประจานกันให้หมด

ความเห็นที่ 6
dangtaem

อย่าว่าแต่ทักษิณเลยครับใครก็ตามที่เป็นคู่แข่งของพรรคปชปโดนแบบนี้ทุกคน ต่อไปนี้บ้านเมืองประเทศไทยก็จะเหลือเพราะพรรคปชปพรรคเดียว เพราะจะไม่มีใครกล้าตั้งพรรคสู้กับพวกอำมตย์ได้...ประเทศจงชิบหายชั่งมัน

ความเห็นที่ 7
DeMoMo

แต่ๆๆๆๆ เหลี่ยมไม่ห้ามแกนนำ ถ้าแกนนำพูดอะไรไม่ดีออกไป หัวหน้าคนเดียวเท่านั้นที่จะห้าม ลูกสมุนได้ แต่นี่ไม่ห้ามหมิ่น แปลว่า หมิ่นไปเลย เหลี่ยมสนับสนุนในใจ สมมุติถ้าผมเป็นหัวหน้าพวกแกนนำแล้วผมรัก(...)อยู่ แล้วถ้าแกนนำหมิ่นผมจะห้ามนะ เรื่องหมิ่นน่ะมีเยอะ เล่าไปก็หาว่าดึง...ลงมามากกว่าเดิม แล้วใครกันแน่ที่ดึงลงมา ปลดรูปที่มีทุกบ้านอย่างนี้ ไม่ให้อารมมันขึ้นได้ไง ไม่พอใจก็ออกประเทศนี้ไป อย่าใช้เงินประเทศนี้ ไป!!!

ความเห็นที่ 8
maleong

เอาง่ายๆ ครับ
สภาประชาชน คนส่วนน้อยของประเทศ ต้องการ
คนส่วนใหญ่ มองตาปริบๆ

คำนี้ ถ้า ทักษิณ หรือ ชวลิต เอ่ยจะกลายเป็นว่า อยากเป็นประธานาธิบดี
แต่งานนี้ สุเทพ คนดี....
ไม่มีปัญหาอะไรสักอย่าง

ยังมีหน้ามาบอกประเทศนี้ ยุติธรรม

ปล. สส ปชป ยิงหัวคนตาย ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย

ความเห็นที่ 9
kunkrabee

เเป่วผมว่าอย่าเอาอดีตนายกไปเทียบ กับงักฮุยเลยครับมัน ต่างกันเยอะมาก ก็รู้ๆๆกันอยู่ว่าอดีตนายก เป็นคนแบบไหน ส่วนงักฮุย บางคนอาจไม่รู้จักแถมถามว่าคือใครว๋าอีก

ความเห็นที่ 10
ฅนไทยรักไทย

ขับไล่พวกขบฏสลิ่มขี้โรค ออกนอกประเทศกันใด้แล้ว ๆๆ :em02: :em02: :em02: