ขอความกระจ่าง เรื่องโคชกับผู้จัดการทีมทีเถอะ

ผมดูบอลมาก็นานละ ติดปัญหาอย่างนึงที่คาใจมานาน จะเอ่ยนามคำว่า โค๊ช กับ ผู้จัดการทีม

ยกตัวอย่างเช่นทีม ลิเวอร์พูลอ่ะ หรือทีมอื่นก็ได้
ทำไมโคช เราถึงไม่ค่อยรู้จักกันเลย แต่ที่ดัง ก็จะเป็น ผู้จัดการทีม เช่นป๋าราฟา ป๋าเฟอร์กี้ เจ๊แวง หรือ อื่นๆเก้ารอเก้า

แต่ทำไมกับทีมชาติไทย ผุ้จัดการทีม ไม่มีใครค่อยรู้จักเลย แต่ที่รู้จักคือ โคช หรั่ง ชาญวิทย์ ผลชีวิน

เพราะอะไรกัน ทำไม ความดัง มันไม่เหมือนกัน

ซึ่งตามหลักความจริง โคช เป็นผู้ให้แท็กติก เทคนิค แก่ผู้เล่น ส่วนผู้จัดการทีม โดยมากจะวางแผนว่าจะให้ทีมเล่นยังไง แบบใหน

ทำไม ของไทย โคช เป็นผู้ทำทุกอย่าง ผู้จัดการทีมทำอะไร หรือว่ามีหน้าที่หางบ จัดงบ อย่างเีดียว ไม่เข้าใจจริงๆ

ไม่เห็นผู้จัดการทีมชาติไทย มายืนแถวหน้าเหมือนน ของ สโมสรมั่ง
หรือว่ามันต่างตรงที่ ทีมชาติ กับสโมสร

ที่อยากรู้จริงๆก็คือ โคช กับ ผู้จัดการทีม ของนอก กับของไทย สลับตำแหน่งกันหรือเปล่า เหอๆๆๆๆ

ขอขอบคุณ คุณครูทุกท่านที่ได้สั่งสอนผมมา ขอบคุณคร๊าบ พ่อแม่ที่ทำให้ผมได้มีวันนี้ ผมจะไม่ลืมทุกคนเลย

ผมรักทุกคนเลย
แม็ก
ความเห็นที่ 1
แม็ก
ไอ้เหิ้ย คห.9 มันมาขี้ฟันอะไรของมันว่ะ ....หมื่นหนึ่งอ่ะเมื่อไหล่จะใช้กู ไอ้หน้าด้าน

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ยะหู้....
แมนเกิน 100
ความเห็นที่ 2
แมนเกิน 100
ไอ้หงส์พิการมี 3 ขา ทำเป็นเนียนนะมึง ทำเป็นตีสนิทกะกู มึงรู้มั๊ยกูรุ่นไหน หัดเช็กรุ่นซะก่อนนะ ปั๊ด ตบเยี่ยวราดน่อง
จำไว้ อย่ามาเคลิ้มกะกู ไอ้เด็กเป็ด
แมคคราว
ความเห็นที่ 3
แมคคราว
ไอ้ดอกโศก ไอ้ควา ย
ไปคุ้ยขยะแดกได้แล้ว
ไป ชิ่วๆ เหม็นขี้เรื้อนมึง
เวนนี่
ความเห็นที่ 4
เวนนี่
ไอ้กระโปก มีดอก ปากหมาจริงนะเมิง โอ้อวดเก่งแท้ ปากอย่างนี้ เอามาให้กรูตบซะดีๆ ไอ้เจ๊ดเข้

****** ลิเวอร์พูล เป็นสโมสร อันดับ 1 ที่มีแฟนบอลเยอะที่สุดในโลก **** จากการสำรวจของ พอลล่า โพล *********
เวนนี่
ความเห็นที่ 5
เวนนี่
ไม่ต้องถือสาผมนะ ค. 4-5 ผมมันบ้า ผมเขียนเหมือน ปกเทปสมัยก่อนไง พอถามหรือ เล่าอะไรเสร็จก็ เข้าบทสรุปคือ ขอบคุณผู้มีพระคุณ เผลอคิดว่าตัวเองเป็นดาราเรื่อยเลย ผับผ่าดิ
เวนนี่
ความเห็นที่ 6
เวนนี่
ใครเป็นใครกูไม่รู้รู้แต่ว่าทีมกูทีมเทพ

ส่วนเรื่องผู้จัดการกับโค้ชนั้นต่างกันตรงที

โค้ชคือผู้ฝึกสอนคอยกำกับดูแลเวลาผู้เล่นฝึกซ้อม

ผู้จัดการคือคนที่เลือกผู้เล่นลงสนามดูฟอร์มผู้เล่น

ไอ้เรื่องแค่นี้พวกมึงยังไม่รู้แล้วประเทศไทยจะมีนายกฯที่ดีได้ไงวะ

ดูดิในที่สุดไอ มัคร ก็ได้เป็นนายกฯ ที่นี้แหละมึง ดูบอลไม่ชัดแน่
เทพเจ้าผีแดง
ความเห็นที่ 7
เทพเจ้าผีแดง
โค้ช มีหฃลายประเภทครับ แต่ของไทยเหมารวม.....คนเดียวควบทุกชนิดของโค้ช
เมืองนอก เขามีโค้ช เฉพาะทางเช่น โค้ชฟิตเนส โค้ชกายภาพบำบัด , เทคติก + เทคนิคโค้ช หรือพวกโค้ชโกลเป็นต้น...

ส่วนผู้จัดการทีม จะมีผู้ช่วยผู้จัดการทีม เช่น เฮียเถิกราฟา หัวโป๊งเน่งแป๊วแห๋วที่ผมเริ่มเกลียดแล้ว...มีอาเยสตราเน่น เป็น ผู้ช่วยผู้จัดการทีม...
หรือ เฮง เทน คาส ที่ผันจากผู้ช่วย มาเป็นผู้จัดการทีม อัพฮัมแกรน นี่ก็อีกคน...

ทีมที่มีผช. ผจก. ดีก็จะช่วยเบาแรง ผจก.ทีมไปเยอะ แต่ถ้าไม่มี ก็เหนื่อยตาย....

ของไทยนี่ก็มีผช.ผจ. นะครับ แต่ไม่เด่นเท่าไหร่ แต่โค้ชนี่ เท่าที่รู้เห้นทุกวันนี้ ก็มี เฮียหรั่งคนเดียวครับ......นอกนั้นผมไม่รู้จัก
หงส์ 3 ขา
ความเห็นที่ 8
หงส์ 3 ขา
แล้วแต่การจัดการของแต่ละทีมนะ
หงส์ 3 ขา
ความเห็นที่ 9
หงส์ 3 ขา
เห็นแฟนหงส์ดีดีอย่างคุณหงส์แท้ คุณกะทิงแดง คุณ AJ และที่สำคัญ น้องหงส์ของผม และอีกหลายๆคน ก็น่าเห็นใจนะคับ ที่ไอ้พวก ปญอ. แบบ ไอ้พรสามขา หมาขาหัก มันได้มาทำอะไร ติ๊งต๊องๆ แล้วก็ทำให้ทีมที่รักต้องถูกถล่ม....ถือว่าซวยก็แล้วกันนะคับ ที่มีไอ้พวก ติ๊งต๊อง อย่างไอ้หมาขาหัก ไอ้หมาด้วน เป็นกองเชียร์ทีมเดียวกันอ่ะ .... โอ๊จะว่าไป ก็หมาพิการทั้งคู่เลยนะเนี้ย อิอิ
สีกั๊วเฉียน
ความเห็นที่ 10
สีกั๊วเฉียน
เรื่องแค่นี้ เด็กอนุบาลยังรู้เลย ไอ้โง่ มึงโตมาได้ยังไงวะ สมองไม่พัฒนา วันๆมึงไปคิดอะไรอยู่ งมงายอยู่กะสิ่งเพ้อฝันมากล่ะสิ
เพราะมีคนโง่ๆแบบนี้อยู่ บอลไทยเลยไม่ได้ไปบอลโลกซะที ไอ้ฮุคครวย
ต้องให้ด่า