แมนเชสเตอร์ ดาร์บี้.....

แมนเชสเตอร์ ดาร์บี้.....ศึกสำคัญต่อพื้นที่ท็อปโฟร์ !

ในค่ำคืนนี้เกมส์ตกค้างที่หลายๆคนรอคอย ก็มาถึงสักทีนะครับ นั่นคือ ศึกแมนเชสเตอร์ ดาร์บี้ ที่ เอติฮัด สเตเดี้ยมโดยผลแพ้ชนะ ถือว่าส่งผลมากทีเดียว

การพบกันในครั้งนี้ความจริงเป็นเกมส์ตกค้างมากจากการที่แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ไปเล่นเกมส์ชิงชนะเลิศฟุตบอลลีกคัพ กับเซาท์แฮมตัน เมื่อช่วงเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมาทำให้เกมส์นี้ยังไม่ได้ตัดสินกันสักที

ในเกมส์ที่แล้วแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด พลาดท่าพ่ายคาบ้านไปก่อนในเกมส์ลีก แต่มูรินโย่สามารถร้างแค้นได้ในเกมส์ลีกคัพ ที่พบกันไปซึ่งเขี่ยแมน ซิตี้ ของเป๊ป กวาดิโอล่าตกรอบ 16 ทีมสุดท้ายไป ซึ่งถือว่าการแก้แค้นก็สำเร็จไประดับหนึ่งเพราะบั้นปลายจากการกำจัดทีมของเป๊ป ตกรอบไปนั้น พวกเขาก้าวไปถึงแชมป์

แต่ความจริงการชนะในเกมส์บอลถ้วย กับความพ่ายแพ้ในเกมส์ลีก ความหมายมันต่างกันเยอะซึ่งทั้งแฟนบอลและตัวมูรินโย่ เองก็คงอยากจะร้างแค้นในลีกให้ได้อยู่แล้วเป็นธรรมดา

ความหมายและความสำคัญของแมนเชสเตอร์ดาร์บี้นัดตกค้างนี่ ต้องบอกว่าไม่ธรรมนะครับ เพราะ 3 คะแนน ที่เป็นเดิมพันธ์มันใหญ่หลวงต่อการลุ้นพื้นที่ยูฟ่า แชมป์เปี้ยนลีกยิ่งนัก

ถึงแม้มูรินโย่จะออกมาพูดแบบเต็มปากเต็มคำแล้วว่า ความสำคัญในลีกนั้นเขาไม่ทิ้งแต่การมองถึงการได้แชมป์ยูโรป้าลีก มันสำคัญกว่าไฉน การลุ้นอันดับในลีก เขาขอโฟกัสไปที่ยูโรป้า ลีกมากกว่าแล้วกัน

อย่างที่ผมเขียนไปในฉบับก่อนๆนะครับว่า ทีมที่เหลือในรอบรองชนะเลิศ นั้น ไม้ต้องพูดถึงเลยนะครับดูจากรายชื่อทีมแล้ว ไม่คนามือท่านเดอะ สเปเชี่ยลวัน เป็นแน่ดังนั้นไม่ได้แชมป์รายการนี้ ถือว่าล้มเหลว

ผมว่าแฟนๆแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด นั้น ก็คงคิดไม่ต่างจากผมมากนักหรอก อิอิ

ทีนี้กลับมาที่แมนเชสเตอร์ดาร์บี้ กันต่อ อย่างที่บอกไปนะครับ ความสำคัญมันมีมากแต่สภาพความพร้อมก็แตกต่างกันมากทีเดียว

แมน ซิตี้ของเป๊ป กวาดิโอล่า ต้องตกรอบเอฟเอคัพ แบบน่าเจ็บแสบ ทั้งๆที่เล่นดีกว่าลูกทีมของอาร์แซน  เวงเกอร์เยอะทีเดียว แต่สุดท้าย ดันมาโดนยิงตีเสมอซะงั้น จนต้องเล่นเกมส์ต่อเวลาและมาโดนลูกยิงของอเล็กซิส ซานเชส ปล้นชัยชนะไปซะอย่างนั้น

การตกรอบในครั้งนี้คงทำให้หัวใจของนักเตะห่อเหี่ยวเป็นธรรมดา

ตรงกันข้างกับปีศาจแดงนะครับ ที่ตอนนี้อะไรก็ดีไปหมด ยกเว้นเรื่องกองทัพนักเตะ ที่หายไปทีละคนสองคน

ผลการแข่งขันของนักเตะแมนเชสเตอร์ยูไนเต็ดนั้น ต้องบอกว่า แฮปปี้ทุกฝ่ายจริงๆ ทั้งการผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศศึกยูโรป้าลีก และเกมส์ลีกที่บุกไปเอาชนะเบิร์นลีย์ เล่นกันได้ทั้งๆ ที่ไม่มีสลาตัน อิบราฮิวิช และมากอส โรโฮ่ และล่าสุดยังเสีย พอล  ป๊อกบา ไปอีกคน

ยิ่งผลการแข่งขันในสัปดาห์นั้นหงส์แดงที่ลุ้นคั่วอันดับ 4 กับ พวกเขา ดันพลาดท่าแพ้คาบ้านแบบดื้อๆทำให้ตอนนี้สถานการณ์มันกลับตาลปัตร ไปหมด

แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด กลับมาได้เปรียบทันทีในตารางคะแนน เพราะแข่งขันน้อยกว่าถึง 2 เกมส์นับรวมเกมส์แมนเชสเตอร์ ดาร์บี้ เกมส์นี้ด้วย

ดังนั้นการพบครั้งนี้เรื่องสภาพจิตใจต่างกัน สภาพตัวผู้เล่นต่างกัน แต่เรื่องความพร้อมไม่ต่างกัน

3 คะแนนอันล้ำค่านี้ ใครได้ไป โอกาสจบอันดับ 3สูงมากๆ....หรือไม่แน่ ถ้าเกมส์นี้จบลงด้วยผลเสมอล่ะก็

ทีมที่น่าจะเจ็บแสบมากที่สุด คงเป็นหงส์แดง เพราะผลเสมออาจทำให้ 2 ทีม นี้ลุ้นอันดับ และ 4 พร้อมเขี่ยหงส์แดงร่วงลงมา ซึ่งยังไม่จะจบอย่างไร

แต่รับรอง แมนเชสเตอร์ ดาร์บี้ ครั้งนี้ ไม่มีใครยอมใครแน่นอนคงจะสนุก และเร้าใจ ตามสไตล์มูรินโย่ และ เป๊ป กวาดิโอล่า แน่นอนครับ 

from : thscore