วิเคราะห์สถานการณ์ “TOP 4 in Premire League” II

เอาหล่ะครับ  เมื่อวานจบไว้ที่การพูดถึงเกมส์ตกค้างของเรือใบสีฟ้า  และ ไอ้ปืนใหญ่  ฉบับนี้มาต่อกันเลยครับ

สำหรับเรือใบสีฟ้า นั้น  โปรแกรมพบกับเดอะ แบ็คกี้ ที่หมดลุ้นทุกอย่างแล้วแต่ผมยังไม่มองว่า ก็ไม่ใช่เกมส์ที่ง่าย เนื่องจากหากทีมของโทนี่  พูลิส อยากจะจบเลขตัวเดียว  เกมส์นี้ก็มีผลเหมือนกัน  อยู่ที่หัวใจนักเตะว่าจะเอาอย่างไร  จะเล่นเต็มที่หรือไม่  และอย่าลืมว่าเวสต์บรอมวิช  เคยบุกมาแบ่งแต้มได้ที่แมนเชสเตอร์มาแล้วครั้งหนึ่ง  ดังนั้นนักเตะของเรือใบสีฟ้าจะไม่เจอโปรแกรมที่ง่าย

ทำไมผมถึงมองเช่นนั้น  เพราะผมมองว่าเวสต์บรอม เป็นทีมหนึ่งที่มีหัวใจนักสู้  และไม่ยอมอะไรง่ายๆ  ถึงแม้จะเป็นเกมส์ที่ไม่มีผลอะไร  แต่นักเตะหลายๆ คนของพวก เป็นพวกที่ทุ่มเท  และมีเลือดนักสู้หลายๆ คน

แต่ถึงอย่างไรผมก็ยังมองว่า เกมส์นี้  เกมส์รับของเวสต์บรอม  ก็อาจจะต้านทานเกมส์รุกของเรือใบสีฟ้าไม่ได้  เพราะมันจัดจ้านกว่าปีศาจแดงที่เกมส์วันนั้นเจาะลำบากและไม่คม  แต่นักเตะเรือใบสีฟ้า ไม่เป็นเช่นนั้น

ส่วนของไอ้ปืนใหญ่  อันนี้บอกเลยครับว่า ขนมกรุบกริบ  ไม่พูดอะไรมาก เกมส์นี้ เวงเกอร์ พาลูกทีมเก็บ  3คะแนนได้แน่นอน  เพราะเกมส์รับของแมวดำ ดูแล้วยากที่จะมาต้านทานพลัง ที่มาพร้อมกับความมั่นใจของนักเตะอาร์เซน่อลที่เต็มเปี่ยม

ดังนั้นหากสถานการณ์เป็นเช่นนี้จะทำให้ แมนฯ ซิตี้  แซง หงส์แดง ขึ้นไปเป็นอันดับ  3 แทน  พร้อมกับนำ  2 คะแนน  และอาร์เซน่อล  จะตามหลัง หงส์แดง แค่คะแนนเดียว  และตามหลังซิตี้  3 คะแนนเช่นเดิม

หากเป็นแบบนี้สถานการณ์ในเกมส์สุดท้ายก่อนลงแข่ง จะเป็นเช่นนี้

อันดับ  3 แมนเชสเตอร์ ซิตี้  75 คะแนน

อันดับ  4 ลิเวอร์พูล   73 คะแนน  และ

อันดับ  5 อาร์เซน่อล  72 คะแนน

ผมขอไม่พูดถึงผลต่างประตูได้เสียแล้วกันนะครับ  เราพูดถึงสถานการณ์  ความน่าจะเป็นไปเลย  ถ้าสถานกาณ์แบบนั้น เท่ากับว่า ซิตี้เล่นเกมส์สุดท้ายแค่เสมอเท่านั้นพวกเขาจะการันตีได้ไปทันทีทีนี้เราลองมาดูผลเกมส์ตกค้างของแมนฯ ซิตี้ และอาร์เซน่อล หากผลเปลี่ยนไป  ไม่ใช่อย่างนั้น

เปลี่ยนเป็น แมนฯ ซิตี้ เสมอ ได้  1 คะแนน อาร์เซน่อล ชนะ ได้  3คะแนน  ตารางก่อนแข่งเกมส์สุดท้าย คือ

อันดับ  3 แมนเชสเตอร์ ซิตี้  73 คะแนน ผลต่างประตูได้เสียดีกว่า หงส์แดง

อันดับ  4 ลิเวอร์พูล  73 คะแนน

อันดับ  5 อาร์เซน่อล  72 คะแนน

หากเป็นแบบนี้รับลองว่ามันหยดติ่งทุกวินาทีแน่นอน

มาดูอีกรูปแบบ เปลี่ยนเป็น แมนฯ ซิตี้ ได้  3 คะแนน อาร์เซน่อล ได้  1คะแนน  ตารางจะเป็น

อันดับ  3 แมนเชสเตอร์ ซิตี้  75 คะแนน

อันดับ  4 ลิเวอร์พูล  73 คะแนน

อันดับ  5 อาร์เซน่อล  70 คะแนน

หากเป็นแบบนี้เท่ากับว่า  เกมส์สุดท้าย แมนฯ ซิตี้  และ ลิเวอร์พูล  เล่นอย่างไรก็ได้  ขอเพียงไม่แพ้ จะกอดคอกันเข้าไป  แต่อาจจะต้องเบียดลุ้นแย่งอันดับ  3 กันเท่านั้น

อีกรูปแบบหนึ่ง หากกลางสัปดาห์นี้ เสมอทั้งคู่  ตารางจะเป็น

อันดับ  3 แมนเชสเตอร์ ซิตี้  73 คะแนน  ผลต่างประตูได้เสียดีกว่าหงส์แดง

อันดับ  5 อาร์เซน่อล  70 คะแนน

แบบนี้ก็อาจจะเป็นซิตี้และหงส์แดงที่ลอยลำ  เบียดลุ้นอันดับ  3 กัน  เท่านั้น

รูปแบบสุดท้าย แพ้ทั้งคู่  ในกลางสัปดาห์  ตารางจะเป็น

อันดับ  3 ลิเวอร์พูล  73 คะแนน

อันดับ  4 แมนเชสเตอร์ ซิตี้  72 คะแนน

อันดับ  5 อาร์เซน่อล  69 คะแนน

แบบนี้เท่ากับว่าเกมส์สุดท้ายเหลือเพียงแค่ลิเวอร์พูล  และแมนเชสเตอร์ ซิตี้ เท่านั้น  ที่จะเบียดลุ้นกันในการแย่งอันดับ  3  ผมขอตัดอาร์เซน่อลทิ้งไปเลย เพราะจำทำให้ยอดประตูได้เสียลดลงไปด้วย

จะเห็นได้ว่าสถานการณ์ทั้งหมด  ส่วนใหญ่จะเข้าทาง แมนเชสเตอร์ ซิตี้ เสียเป็นส่วนใหญ่ส่วนไอ้ปืนใหญ่  ยังไงก็ต้องเก็บชัยชนะไว้ก่อนเป็นดี หากพลาด เกมส์สุดท้ายมันจะไม่มีความหมายอะไร

แต่ถึงอย่างไรก็ตามหากเกมส์ตกค้างนี้ เรือใบสีฟ้า  และ ไอ้ปืนใหญ่ พลาด  ทีมที่ยิ้มคือหงส์แดง  ที่รอคอยเป็นกองแช่งอยู่แน่นอน ผมว่าแช่งไปเถอะครับ ทีมใดทีมหนึ่งก็ได้  พลาดแล้วเกมส์สุดท้ายพวกเขาจะลดความกดดันไปได้ทันที

หลังจากอ่านฉบับนี้  คงรู้แล้วว่าผลเป็นอย่างไรนะครับ

ทีนี้ลองมาเช็คโปรแกรมในสัปดาห์สุดท้าย

แมนเชสเตอร์ซิตี้   จะไปเยือน วัตฟอร์ด

ลิเวอร์พุล   จะเปิดบ้านพบกับ  มิดเดิลสโบร์ และ

อาร์เซน่อล   จะเปิดบ้านพบกับ  เอฟเวอร์ตัน

สำหรับซิตี้  เป็นทีมเดียวที่ต้องไปเล่นเป็นเกมส์ เยือน แต่ผมก็เชื่อว่า  ไม่คนามือหรอกครับกับอีแค่วัตฟอร์ด  ดังนั้นไม่ยาก..... ส่วนหงส์แดงที่น่าเสื่อบอกว่านอนมา  มองสถานการณ์ก็น่าจะเป็นเช่นนั้น ดังนั้นหากเป็นเช่นนั้น

การเร่งสปีดของไอ้ปืนใหญ่ก็ไม่มีผล เพราะหาก  2 ทีม  ดังกล่าวชนะในเกมส์สุดท้าย เท่ากับว่า พวกเขาได้ตั๋วแค่ยูโรป้าลีก เท่านั้น  และยิ่งมองจากโปรแกรม ได้เล่นในบ้านก็จริง แต่เจอเอฟเวอร์ตัน  ก็ไม่ง่ายแน่นอน

ทั้งนี้ทั้งนั้น  บทสรุปเกมส์สุดท้ายจะเป็นอย่างไร  ขึ้นอยู่กับเกมส์ตกค้างของแมนเชสเตอร์ ซิตี้ และ  อาร์เซน่อล  ในค่ำคืนที่ผ่านมา แต่ทั้งหมดทั้งมวลที่ว่ามานี้

3  ผู้จัดการทีมจะต้องมี  1  คนที่ต้องอกหักจากการไม่ได้ไปเล่นถ้วยยูฟ่า แชมป์เปี้ยนลีก

1 ใน  3 ทีมที่ได้กล่าวไป จะมี  1 ทีม  ที่ต้องผิดหวังเอาตั๋วยูโรป้า  ไปปลอมขวัญ ส่วนทีมที่ได้อันดับ  4 ก็อย่าดีใจไป  เพราะหากคุณเพลออฟไม่ผ่านล่ะก็

ตั๋วยูโรป้าลีก อีกใบ  จะเป็นของคุณ  สำหรับโควตาทีมอังกฤษ......อาเมนต์ แล้วแต่บุญพา วาสนาส่ง

ย้ำต้องพึ่งบุญล้วนๆ......ไม่ว่าจะแฟนทีมใดก็ตามนอกจากจะเชียร์  ท่านจะต้องแช่งด้วย ฮ่าฮ่า !!

ส่วนเรื่องที่มีการพูดถึงกันตลอด  2 – 3  สัปดาห์ที่ผ่านมานี้ เกี่ยวโปรแกรมเพิ่มของทั้ง  3 ทีม  ที่ต้องมาหาโปรแกรมเตะเพลออฟกัน ผมว่ายากนะครับ ผมเชื่อว่าอย่างไรก็ไม่เกิดขึ้น  เพราะสถานการณ์ที่จะเกิดขึ้นคือ ทุกอย่างจะต้องเท่ากันทั้งหมด  ทั้งแต้มและผลต่างประตูได้เสีย  รวมถึงจำนวนการยิงประตู ......แมร่งส์ โคตรยาก !

เชื่อเถอะครับ  ไม่มีแน่นอน  สุดสัปดาห์นี้  ทุกอย่างจะได้บทสรุป

มาจาก:thscore 

ความเห็นที่ 1
Numnimsx

ขอบคุณมากๆคะ

ความเห็นที่ 2
faps
ความเห็นที่ 3
faps
ความเห็นที่ 4
zeno1

:em19:

เยี่ยมยอดมากกับการวิเคราะห์

------------------------------------
https://www.lnwballsod.com