เตือนภัยผู้ใช้ wi-fi ระวังตัวก่อนโดนขโมยใช้

วันนี้มีเรื่องมาเตือนพี่น้อง ชาว M-thai ผู้ใช้ wi-fi router ทุกท่านครับ

ไม่ทราบว่าทุกท่านเคยประสบปัญหาแบบนี้บ้างหรือไม่

สปีด อินเตอร์เน็ตตกโดยไม่ทราบสาเหตุ

เร้าทืเตอร์รีเซ็ทตัวเองบ่อยครั้ง

ลอคอินเข้าเราทืเตอร์ไม่ได้

ถ้าใช่ ท่านเองก็อาจตกเป้นเหยื่อ แบบที่ผมเองกำลังเป้นอยู่ก็ได้

โดยเรื่องที่ผมจะนำมาเล่าสู่กันฟังนี้เป็นอุทาหรที่เกิดขึ้นจริงกับตัวผมเองครับ

ต้องออกตัวก่อนว่าผมเองก็ไม่ได้เป้นผู้เชี่ยวชาญเรื่องเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เท่าไรนัก

เรื่องมันมีอยู่ว่าเมื่อประมาณ 3 เดือนที่ผ่านมาอินเตอร์เน็ทที่ใช้อยู่ที่บ้านเกิดความเร็วตก 

จากสปีดการดาวน์โหลดเดิมที่มีอยุ่ประมาณ 700 kb ตกลงมาเหลือแค่ 70 kb

ซึ่งผมเองก็ยังไม่เดือดร้อนเท่าไร คิดไปเองว่า ทรูน่าจะเล่นพิเรนทร์อะไรอีกแล้ว

ก็เลยไม่ติดใจใช้ไปทั้งอย่างนั้น ผ่านไป 2 เดือน จาก 70 KB มันดันเหลือ 24 KB

หนำซ้ำยังรีเซ็ทบ่อยอีก เข้าเว็บก็ช้าก็ยาก โทรไปโวยกับทรู ทรูก็บอกสัญญาณปรกติ

ยกเร้าท์เตอร์ไปให้ ช่างที่บริษัทดูก็ว่าปรกติ (สรุปแล้วมันเกิดอะไรขึ้นแล้วหว่า)

ทีนี้บังเอิญผมได้ไปสะดุดเข้ากับโฆษณา วอลล์เปเปอร์กันศัญญาณ ในเว็บ m-thai นี่ล่ะครับ

เลยเกิดความรู้สึกแบบที่ว่า บ้ะแล้วๆ โดนแน่แล้ว

ทำไงดีล่ะครับทีนี้ เอางี้ละกันเอาความรู้บ้านแบบเรามาประยุกต์ใช้กันดีกว่า ดูซิจะทำอะไรได้บ้าง

ปรากฏว่าได้ผลดีครับ วันนี้ผมจึงอยากนำความรู้นี้มาแบ่งต่อเพื่อนๆชาว M-thai ครับ

มาทำ Wi-fi Signal Protector กันเถอะครับ (ชื่อไทย : กระบอกดักโจรขโมยสัญญาณ)

อุปกรณ์ :

1. กระป๋องเบียร์ ชนิดยาว 1 กระป๋อง

2. ฟอยล์ห่ออาหาร

3.เทปกาว

ขั้นตอนการทำ

1.ดื่มเบียร์ในกระป๋องให้หมดแล้วนำมาล้างทำความสะอาดจากนั้น นำมาคว่ำให้แห้ง เพื่อป้องกันเชื้อรา

2. หักหูและฝาปิดกระป๋องทิ้งไป

3.พันด้วยฟอยล์ห่ออาหารประมาณ 4 - 5 ชั้น จากนั้นยึดด้วยเทปกาว

4. นำกระป๋องไปครอบเสา กระจายสัญญาณเอาไว้

เรียบร้อยแล้วครับกับวิธีป้องกันโจรขโมยสัญญาณ

ผลที่ได้รับ สัญญาณ Wi-fi ภายในห้องพัก เหลือ 2 จาก 5 ขีด ซึ่งเหลือเฟือแล้วครับสำหรับการใช้งานในบ้าน

ทดลองออกไปนั่งที่ระเบียง เหลือ ขีดเดียวครับ

นำไปลองใช้กันดูนะครับเชื่อว่าน่้าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆหลายๆท่านนะครับ

MySadLove
ความเห็นที่ 1
MySadLove

เริ่ดมากค่ะ เดียวมีมีพวกนิสัยไม่ดีเยอะชอบใช้ของคนอื่น :em01:

SouloFGod
ความเห็นที่ 2
SouloFGod

ผมว่า ตั้งรหัส หรือแม็กแอดเดส ก็ดีนะคับ

aoddy13
ความเห็นที่ 3
aoddy13

ตั้งรหัสไม่ง่ายกว่ารึครับ ผมก็ใช้ของข้างบ้านอยู่

peerazuche
ความเห็นที่ 4
peerazuche

ผมไม่แนะนำให้ทำแบบนั้น ตั้งเปน password encryption จะดีกว่า
แต่ที่ควรน่าจะเป็นสัญญาณ wifi
ที่ต้องบอกคือ มันมีทั้งฝั่งรับและฝั่งส่ง การที่รับได้ 4 ขีดไม่ได้หมายความว่า PC จะส่งกลับที่ router ได้สมบูรณ์
ถ้าจะ test แนะนำให้เสียบสายดีกว่า
ตอนนี้ True กำลังทดลองใช้ระบบใหม่ ซึ่งใช้ในการตรวจสอบระบบ ชื่อ ASSIC ถ้ามันพบว่าสัญญาณต่ำมันจะ reset port นั้นๆทำให้ modem คุณหลุด call center ไม่น่าจะทราบเรื่องนี้ ต้องเป็นฝ่ายช่างจึงจะทราบ บ้านผมโดนมาไม่นานนี้เอง พอเอาออกจากระบบ ASSIC หายหมดทุกอาการเลยคับ (ผมมองในมุมที่คุณบอกคือ router ไม่เสียนะ) :em08:

lสwความตาE
ความเห็นที่ 5
lสwความตาE

ตั้งรหัสมันก็แฮกรหัสได้ไม่ใช่หรอครับ ผมว่าทำแบบ จขกท. มันก็โอเคดีนะครับ ยุ่งยากตอนทำกระป๋อง แต่ใช้งานง๊ายง่าย ถ้าจะใช้ ก็เอามาครอบ ถ้าไม่ใช้ก็เอาออก ..... แบบนี้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ดีจริงๆครับ

Jae-Z
ความเห็นที่ 6
Jae-Z

ตั้งรหัส เป็น WPA2 ก็แฮกไม่ได้แล้วครับ

อีกอย่าไม่งั้นก็ล๊อคไว้กับ MAC Address ของเครื่อง จบ ที่ทำไปดักสัญญาณให้สัญญาณต่ำ ถ้าเครื่องรับแรงๆ อยู่:-)งเป็นกิโลมันก็รับได้ครับ

tac_oken
ความเห็นที่ 7
tac_oken

เป็นวิธีกันที่ไม่ถูกจุดเอามากๆครับ เพราะจริงๆแค่คุณใส่ Password แบบ WEP หรือ WPA เค้าก็เข้าใช้งาน WIFI คุณไม่ได้แล้ว และถ้ากลัวคิดว่า password โดน hack ก็แนะนำให้ ซ่อม SSID และทำ MAC filter ซะก็จบแล้วครับ จะทำแบบที่คุณกล่าวไปทำไม ให้สัญญาณ WIFI drop ไปเสียเปล่าๆใช้งานไม่เต็มประสิทธิภาพอีก อ่อ ที่สำคัญแนะนำให้ศึกษาวิธีการใช้งานและการตั้งค่า wifi router ด้วยนะครับมันไม่ยากหรอก ขนาดคนไม่เก่ง computer ที่เป็นน้องผู้หญิงที่บริษัทผมยังรู้จักวิธี set ค่าแบบที่ผมบอกข้งต้นเลย จากการศึกษาเองใน internet โดยเค้าก็โดนข้างบ้านแอบใช้งานแบบคุณแหละ แต่เค้าใช้วิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้องถูกวิธีจากการศึกษาข้อมูลเอง ไม่ใช่แก้ปัญหาแบบไม่ถูกจุดแบบที่คุณ จขกท ทำอยู่นะครับ

DomeFanManU
ความเห็นที่ 8
DomeFanManU

แก้ที่ปลายเหตุ

DomeFanManU
ความเห็นที่ 9
DomeFanManU

ใช้อุปกรณ์ IT แต่ แก้ปัญหาแบบ บ้านๆ มี 5 ขีดมันเร็วกว่า 2 ขีด อยู่แล้ว :em32:

LoliconReaper
ความเห็นที่ 10
LoliconReaper

ขอขอบพระคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ

แต่อย่างที่กล่าวมาข้างต้นครับ ว่าผมค่อนข้างจะโบราณ โง่คอมมากถึงมากที่สุด

WEP หรือ WPA และ SSID ผมไม่รู้จักเลยสักกะตัว และผมเองก็เชื่อว่า

ต้องมีเพื่อนๆไม่มากก็น้อยที่ไม่รู้จักสิ่งเหล่านี้เช่นเดียวกับผม แต่มีเร้าทืเตอร์ใช้(เพราะทรูหรือว่าองค์การแถมมาตอนติดตั้ง)

ดังนั้นผมจึงนำวิธีแก้ไขปัญหาแบบบ้านๆที่ผมใช้แล้วได้ผลมาแบ่งปันครับ

เพราะถึงแม้ว่าสัญญาณคุณภาพจะดรอปลง

แต่ผลที่ได้คือสัญญาณมีความแรงไม่พอที่จะผ่านกำแพง 2 ชั้น (บ้านเราและบ้านข้างเคียง)

ไปให้คนอื่นสูบสัญญาณไปใช้ได้ครับ

ด้วยความรู้ไอทีที่ตื้นเขินผมเองก็สามารถแบ่งปันวิธีการ
ในการป้องกันตัวเองได้เท่านี้ล่ะครับ

ถ้าท่านใดมีความรู้ในเรื่องนี้รบกวนช่วยกันแนะนำด้วยนะครับ

เพื่้อผมและเพื่อนๆอีกหลายคนที่กำลังเป้นเหยื่อจะได้นำมาใช้เพื่อปกป้องตัวเองได้ครับ

ขอบคุณครับ