สแกนไวรัสฟรี ดีๆ สักตัว

รบกวนสอบถามพี่ๆ ผู้รู้นะคะ ว่าโปรแกรมสแกนไวรัสฟรี ดีๆสักตัวเนี่ย ใช้ของอะไรดีคะ ตอนนี้ใช้ของ  AVG free edition 8.5 อยู่ค่ะ ตอนแรกมันก็ดีนะคะ แต่ตอนหลังๆ นี่ชักสแกนบ่อยไป  เพิ่งสแกนเมื่อวานค่ะวันนี้เห็นมันสแกนอีกแล้ว  บ่อยไปค่ะ สแกนทีตั้ง 3 ชั่วโมงกว่าๆ ขี้เกียจรอ  ทำงานอื่นก๋ไม่ได้  เสียเวลาค่ะ เลยอยากจะเปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นแล้ว ที่จริงไม่คิดจะติดตั้งนะคะกับสแกนไวรัส  เพราะไม่ได้ทำงานเสี่ยงอะไรกับไวรัสมากมายค่ะ แต่มีติดเครื่องไว้ก็ดีเหมือนกันใช่มั้ยคะ เฮ้อ...รบกวนสอบถามพี่ๆ ผู้รู้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ ^__^
ความเห็นที่ 1
นําแข็งใส

ใช้ CPE17 ป้องกันการติดไวรัส

ระหว่างเครื่องกับแฟลชไดร์ฟ ควรมีติดเครื่องไว้

แล้วใช้ Security Task Manager ดูว่าติดไวรัสอะไร

ได้ชื่อแล้วก็ เอาไปหาวิธีแก้ไวรัสใน กูเกิ้ล

ทั้ง 2 ตัวเป็นไฟล์เล็ก ๆโหลดฟรี ไม่ต้องแสกนนาน

ความเห็นที่ 2
..กำนันตุ๋ย..

ผม ใช้ ร่มแดง ครับ สุดยอดเลย แล้ว แช่แข็ง windows ด้วย shadowuser หรือ DeepFreez ครับ แล้ว windows ของคุณ จะไม่เจอ ไวรัส ครับ

ความเห็นที่ 3
qr11

ลองใช้ rising antivirus ดูครับใช้ได้ดีทีเดียว
โหลดได้จาก www.download.com

ความเห็นที่ 4
mod

เดี๋ยว mod จะเข้าไปดูเลยค่ะ ขอบคุณคุณ Gr11 มากค่า ^__^ เดี๋ยวแวะมาอีกจ้า...

ความเห็นที่ 5
mod

อุ้ย ของกำนันตุ๋ย ก้อน่าสน ต้องลองใช้อย่างที่กำนันตุ๋ยบอกมาซะหน่อยแล้ว ^__^ ขอบคุณค่ะ

ความเห็นที่ 6
northside

avira คับตัวฟรีดีสุด

ความเห็นที่ 7
northside

แต่ของฟรีมันกันได้ไม่หมด แนะนำใช้ของ
ตัวเต็มเลยดีกว่า kapersky เสียปีละ 600 เอง
ผมใช้มานานและไม่มีปัญหาเลย เมื่อก่อนใช้ตัวฟรี
มันกันได้ไม่หมดนะ

ความเห็นที่ 8
mod

อืม...เห็นเค้าพูดถึงกันมากเหมือนกันค่ะว่าตัวฟรี Avira ดีมากมาย ของ kaspersky ก็ดีแต่เห็นในบอร์ดพูดกันว่าเครื่องต้องแรงจริงๆ ไม่งั้นมีเจ๊ง แต่ก็อยากใช้ตัวจริงเหมือนกันค่ะ เดี๋ยวต้องแวะไปดูที่ไอทีซิตี้ซะหน่อยแร้ว ขอบคุณมากๆค่ะคุณ northside ^___^

ความเห็นที่ 9
northside

kavpersky ถ้าสเปคคอมต่ำมันจะหน่วงเครื่องหน่อย
แต่เพื่อความปลอดภัยมันก็คุ้ม มัน update auto ตลอดด้วย