การรักษาไทรอยด์โดยการกลืนน้ำแร่ ใครเคยกลืนน้ำแร่มาแล้วบ้างค่ะ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » การรักษาไทรอยด์โดยการกลืนน้ำแร่ ใครเคยกลืนน้ำแร่มาแล้วบ้างค่ะ

เป็นไทรอยด์เป็นพิษค่ะ  หมอแนะนำการรักษาโดยการกลืนน้ำแร่ แต่หมอก็ได้มีการอธิบายไว้ว่า การกลืนน้ำแร่นี้ หลังการกลืน ไป 3 เดือน จะมีการนัดการตรวจการทำงานของไทรอยด์อีกครั้ง

ซึ่งการกลืนน้ำแร่ไปแล้ว ร่างกายคุณจะอ้วนขึ้น (อันนี้ก็จริงค่ะ น้ำหนักขึ้นมา 3 กิโลกรัม)

แต่หมอบอกว่าต้องทำการตรวจเลือดว่า การทำงานไทรอยด์ปกติหรือไม่

(ตอนนี้ก็รอนัดหมอเพื่อฟังผลเลือด อีกครั้ง)

แต่หมอก็ได้แจ้งไว้ก่อนแล้วว่า หาก คุณกลืนน้ำแร่ไปแล้ว ในคนไข้บางรายอาจจะต้อง ทานฮอร์โมนชดเชย

จึงอยากถามเพื่อน ๆ ที่ ทานฮอร์โมน อยากทราบว่ากินฮอร์โมนนี้ แล้วจะทำให้อ้วนขึ้นหรือเปล่าค่ะ

ใครที่รักษาโดยการกลืนน้ำแร่ไปแล้ว ช่วยมาเล่าให้ฟ้งหน่อยค่ะ ว่า เป็นยังไงบ้างค่ะ

อ้วนขึ้นกว่าเดิมเยอะไหม แล้ว ฮอร์โมน ตัวนี้ ทานแล้วอ้วนหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

รูป readable
โดย: readable
ตั้งเมื่อ: 9 เม.ย. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : การรักษาไทรอยด์โดยการกลืนน้ำแร่ ใครเคยกลืนน้ำแร่มาแล้วบ้างค่ะ

แว๊ก :-) ที่นำหน้าลิ้งค์
(เอช ที ที พี ตามด้วย : ตามด้วย // อ่ะค่ะ เขียนกำกับซะหน่อย เผื่อมาเปลี่ยนของเราอีก)

ทำไมเค้าแปลงสภาพเป็นเครื่องหมายยิ้มไปซะงั้น??? เรายิ่งโลเทคอยู่.. อุตส่าห์เปลี่ยนเป็นหน้า introduction ด้วยแล้วเนี่ย

เป็นอันว่ารู้กันเน๊อะ..
:-)thyroidstory.blogspot.com/p/rai.html

อุเหม่ จะทำดี มีมารผจญ...เอิ๊กๆ
-_-"

โดย: HyperT เขียนเมื่อ 27 เม.ย. 10 IP IP: 58.8.167.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : การรักษาไทรอยด์โดยการกลืนน้ำแร่ ใครเคยกลืนน้ำแร่มาแล้วบ้างค่ะ

เหวอ..ไหงตะกี้ link มันแหว่งๆ

เอาใหม่เน๊อะ
:-)thyroidstory.blogspot.com/p/introduction.html

^_^

โดย: HyperT ..อีกที.. เขียนเมื่อ 27 เม.ย. 10 IP IP: 58.8.167.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : การรักษาไทรอยด์โดยการกลืนน้ำแร่ ใครเคยกลืนน้ำแร่มาแล้วบ้างค่ะ

มาช่วยตอบประสาเพื่อนร่วมโรคค่ะ

Q - "ใครที่รักษาโดยการกลืนน้ำแร่ไปแล้ว ช่วยมาเล่าให้ฟ้งหน่อยค่ะ ว่าเป็นยังไงบ้างค่ะ"
A - ขออนุญาตวางลิ้งค์ให้ไปอ่านดูนะคะ ข้อมูลเยอะ เลยไม่อยากก็อปมาวางอ่ะค่ะ
:-)thyroidstory.blogspot.com/p/rai.html

Q - "หมอก็ได้แจ้งไว้ก่อนแล้วว่า หากคุณกลืนน้ำแร่ไปแล้ว ในคนไข้บางรายอาจจะต้องทานฮอร์โมนชดเชย"
A - ไม่บางรายอ่ะค่ะ ทุกรายต้องทาน และทานไปตลอดชีวิตด้วยค่ะ อ่านลิ้งค์ด้านบนดูนะคะ

Q - "กินฮอร์โมนนี้ แล้วจะทำให้อ้วนขึ้นหรือเปล่าค่ะ"
A - 100% เลยค่ะ แถมผลข้างเคียงอื่นด้วยอ่ะ มีข้อมูลตามลิ้งค์อ่ะค่ะ

หายเร็วๆ นะคะ เอาใจช่วยค่ะ
ป้า ^_^

โดย: HyperT เขียนเมื่อ 27 เม.ย. 10 IP IP: 58.8.167.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : การรักษาไทรอยด์โดยการกลืนน้ำแร่ ใครเคยกลืนน้ำแร่มาแล้วบ้างค่ะ

เคยกิน และไม่หาย สุดท้ายต้องผ่าตัดอีกอยู่ดี
และทานยาเสริมตลอด ไม่ได้น่ากลัวแต่อย่างใด แต่ลองเรียนถามหมอว่า กินกับผ่าอย่างไหนดีกว่ากัน
ไม่ต้องกลัวเรื่องการผ่า ตอนแรกก็กลัวเลยกินน้ำแร่ แทน

ไม่ทราบว่า จขกท มีอาการคอโตมากหรือไม่?
อย่ากังวลหรือคิดมากจะช่วยให้อาการดีขึ้น

โดย: สู้ๆ เขียนเมื่อ 11 เม.ย. 10 IP IP: 222.123.97.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : การรักษาไทรอยด์โดยการกลืนน้ำแร่ ใครเคยกลืนน้ำแร่มาแล้วบ้างค่ะ

คือ อย่าไปกังวลกับเรืิ่องอ้วนเลยครับ เพราะว่าส่วนมากมันอ้วนขึ้นทุกคน จริง ๆ เราผอมเกินไปต่างหาก พอรักษา น้ำหนักมันเลยกลับเป็นปกติครับ

ถ้าคุณรักหุ่น ขอให้คิดถึงคนที่ตาโปน ๆ ตัวเหลือง ๆ เพราะ ไม่ไ้ด้รักษาไทรอยด์ ครัีบ ระหว่างอวบๆๆ น่ารัก กับผอม ๆ ตัวเหลืองตาโปน เอาอะไร ครับ

โดย: ผมกินน้ำแร่แล้วครับ เขียนเมื่อ 10 เม.ย. 10 IP IP: 58.11.31.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111