ถามเรื่องการตรวจสุขภาพ ก่อนเข้าทำงาน หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ถามเรื่องการตรวจสุขภาพ ก่อนเข้าทำงาน

พอดีได้งานใหม่

เริ่มงานต้นเดือนหน้าวันที่ 2 มิถุนายน

ฝ่ายบุคคลส่งจดหมายมาว่าให้ตรวจสุขภาพก่อนเข้าทำงานกับ รพ.เอกชนแห่งหนึ่ง

ซึ่งเป็นค่าใช้จ่ายประมาณ 8000 บาท

แต่สามารถนำใบเสร็จไปเบิกคืนได้เมื่อไปทำงานวันแรก

แต่การตรวจก็หลายอย่างเช่นสายพานลำเลียง(ศัพท์วงการแพทย์)

พอดีไม่ค่อยมีเงินสำรองที่จะจ่ายไปก่อนเพราะว่าว่างงานอยู่

เลยอยากรู้ว่าถ้าเราไปตรวจทีหลังได้ไหม

โดยที่เข้าไปทำงานก่อนแล้วภายใน 1 เดือนค่อยตรวจสุขภาพ

รบกวนฝ่ายบุคคลหรือเพื่อน ๆด้วยครับ ว่าสามารถทำได้ไหม

หรือว่าขึ้นอยู่แต่ละบริษัทอีกหรือป่าวครับ

รูป ถามเรื่องการตรวจสุขภาพ ก่อนเข้าทำงาน
โดย: ถามเรื่องการตรวจสุขภาพ ก่อนเข้าทำงาน
ตั้งเมื่อ: 25 พ.ค. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 6 : ถามเรื่องการตรวจสุขภาพ ก่อนเข้าทำงาน

สงสัยบริษัทฮั้วกันกับโรงพยาบาล
ถ้าตรวจสุขภาพจริงตรวจ รพ ไหนก็เหมือนกัน เพราะหมอก็มีใบประกอบโรคศิลป์เหมือนกัน

สมมติคุณไปตรวจมาจ่ายไปแล้ว 8000
ผลออกมาปรากฏว่าคุณไม่ผ่านเกณฑ์ของเค้า
เค้าไม่ต้องการรับคุณเข้าทำงานด้วยเหตุผลด้านสุขภาพ
(ที่ รพ เอกชนที่ว่ามาเป็นผู้ตรวจ)
แล้วสุดท้ายคุณจะเอาใบเสร็จไปเบิกได้หรืไม่
ลองคิดดู

โดย: อ่ะนะ เขียนเมื่อ 29 พ.ค. 08 IP IP: 202.91.18.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ถามเรื่องการตรวจสุขภาพ ก่อนเข้าทำงาน

ผมเป็นไวรัสตับอักเสบบี ผมจะได้งานมั้ยครับนี่

โดย: เค เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 61.19.229.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ถามเรื่องการตรวจสุขภาพ ก่อนเข้าทำงาน

บริษัทนั้นหลอกคุณแล้วล่ะ โดยอาจจะมีเอี่ยวกับโรงบาล สุดท้ายคุณก็เบิกไม่ได้ ถ้าไม่ใช่ (มหาชน )ไม่น่าเชื่อถือนะ

โดย: p เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 202.176.81.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ถามเรื่องการตรวจสุขภาพ ก่อนเข้าทำงาน

แปดพันเลยหรือ...นี่แกจะไปทำงานที่นาซ่า..หรือป่าวววว..จบ

โดย: เจ้จูซอย8 เขียนเมื่อ 26 พ.ค. 08 IP IP: 125.24.99.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ถามเรื่องการตรวจสุขภาพ ก่อนเข้าทำงาน

....ตรวจขนาดนี้สงสัยตรวจตั้งแต่หัวจรดเท้า
ตามปกติก็จะตรวจโรคที่แพร่เชื้อเท่านั้นเช่นวัณโรค ไวรัสตับอักเสบ เอดส์ ฯลฯ โดยเจาะเลือดตรวจก็เรียบร้อย ไม่งั้นก็ตรวจอุจจาระปัสสาวะ..เดินสายพานนี่เขาตรวจการเต้นของหัวใจครับ..ก็ยังดีที่ไม่มีการฉีดสีเข้าไปด้วย...

น่าสงสารคนตกงานนะครับ เงินปแดพันไม่ใช่จำนวนน้อยๆ
ลองใช้ความกล้าเข้าไปชี้แจงกับฝ่ายบุคคลของบริษัทนั้นดูก่อนดีไหม...พอได้เงินเดือนเดือนแรกก็ค่อยๆหักไปสมมติเดือนละพันบาท..หนีไปไหนไม่รอดหรอก...แต่ผมว่าคงจะยากเหมือนกันเพราะเขาก็ต้องการทราบผลการตรวจก่อนคุณเข้าทำงาน..เกิดคุณเป็นโรคร้ายแรงอะไรเดี๋ยวมันจะสายเกินไป

ไม่มีพ่อมีแม่หรือญาติๆให้หยิบยืมมาก่อนหรือ..เพื่อนฝูง คนใกล้ชิดล่ะ..หรือว่าอยู่ตัวคนเดียวในโลก ?

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 26 พ.ค. 08 IP IP: 125.25.241.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ถามเรื่องการตรวจสุขภาพ ก่อนเข้าทำงาน

มีแบบนี้ด้วยเหรอ แปลกจัง ไม่เคยได้ยินเลย สงสัยจะเป็นบริษัทใหญ่มากๆ นะ ต้องตรวจกัน 8000 บาทเลยนะ

โดย: โอ้ววว เขียนเมื่อ 26 พ.ค. 08 IP IP: 202.91.19.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111