ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

อยากได้หมาชิสุอ่ะแต่ไม่รู้ว่าจะเลือกอย่างไงอ่า

กลัวซื้อมาแล้วเค้าเป็นโรคกลัวเค้าจะตายอ่ะแล้วกลัวไม่ใช่พันธุ์แท้ด้วย

ใครมิวิธีเลือกก็ช่วยบอกหน่อยนะคะ

แล้วแหล่งที่เค้าชอบไปซื้อกันส่วนมากนี่ที่ไหนค่ะ

รูป bb
โดย: bb
ตั้งเมื่อ: 26 พ.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 17 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

หมาพันธ์ต่างๆ

โดย: แทมมี่ เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 09 IP IP: 125.26.119.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

อยากได้ลูกสุนัขชิสุมากๆๆๆๆ

โดย: เอฟ เขียนเมื่อ 29 ม.ค. 09 IP IP: 118.172.235.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ซื้อที่สนามหลวง2เลือกตัวที่มี3สีดังนี้1สีขาว2สีน้ำตาล3สีดำเลือกดูลักษณะณ์ดังนี้1ตัวที่ชอบเล่น2ขนมีสีเข้ม3ดูนิสัยราเริงกว่าตัวอื่นๆ4จมูกต้องเเบน5ตาต้องไม่มัวไม่ขุ่นเพราะจะมีโอกาศเป็นตอกระจกสูง6หน้าต้องไม่เเละเลอะเทอะส่วนอายุต้องประมาณ2เดือนขึ้นไปจะมีอัตตราการรอดสูงกว่าตัวที่มีอายุน้อยกว่า2ปีทุกๆ1ปีควรนำไปตรวจสุขภาพจากสัตตวเเพทย์ที่คุณไว้วางใจ emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: คนรักสัตว์ เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 09 IP IP: 125.24.61.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ซื้อตามฟาร์มดีกว่าที่เอามาตั้งร้านขายตามตลาดนะ
อายุสัก 2 เดือนขึ้นไปจะมีอัตราการรอดสูงกว่าที่จะเอามาเล็กเกินไป อายุ 2 เดือนน่าจะได้รับวัคซีนแล้วอย่างน้อย 2 ครั้ง(ที่อายุ 1เดือนครึ่งและ2เดือน)
คือวัคซีนป้องกันลำไส้อักเสบและไข้หัดสุนัขซึ่งค่อนข้างเป็นโรคเด่นๆที่ทำให้ลูกสุนัขตายบ่อยๆ
จะเอาพันธุ์แท้ต้องดูเพ็ดดีกรีและลักษณะเด่นของชิสุห์ไปหาหนังสือมาอ่านเอาเพราะถ้าจะซื้อของแพงต้องศึกษาให้ดี

โดย: guest13 เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 202.149.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

คห11 ร้านชื่ออะไรหรอ

โดย: 124 เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 125.26.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

คห.5 มิบังอาจค่ะ เพราะท่าจะกัดเก่งเหมือนเจ้าของ 555+

โดย: its not easy เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 63.148.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ตอนนี้เราเลี้ยงชิสุ 2 ตัว ตัวผู้กับตัวเมีย เราซื้อที่จตุจักรทั้ง 2 ตัว เลยเป็นร้านประจำ เพราะซื้อหมาร้านเขามา 3 ตัว แล้ว เสียดายตัวที่สอง หาย มีคนขโมย ตอนนี้มันก็น่ารักดีซื้อแท้หรือไม่แท้พอเราเลี้ยงไปก็รักมันเองแหละ

โดย: คนผ่านทาง เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 202.44.4.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ถ้าคุณอยากได้ชิสุพันธุ์แท้ ทำใจได้เลยว่าตัวละ 10,000 ขึ้นแน่ๆค่ะ ถ้าลูกสายเลือดแชมป์ก็ราคาแพงหน่อย ควรซื้อจากฟาร์มสุนัขที่ได้มาตรฐาน มีใบเพดดรีกรี แต่ควรจะดูด้วยว่าในใบเพดดรีกรีระบุว่าเป็นลูกของตัวไหน สีของสุนัขใช่สีเดียวกับที่ลงไว้ในใบเพดฯหรือเปล่าควรซื้อสุนัขที่อายุครบ 3 เดือนแล้วจะไม่เสี่ยงกับโรค และควรตรวจสอบใบฉีดวัคซีนรวมแล้ว เรียกจากฟาร์มทุกครั้ง สุนัขชิสุพันธุ์แท้วิธีสังเกตคือมีมาร์กกิงบริเวณหัวคิ้วเข้ม กระโหลก 3 เหลี่ยม กดดูบริเวณจมูกเวลากดจะมีส่วนเหมือนดั้ง ขาไม่กาง ขาหลังขาหน้าขนาดเท่ากัน ตัวเตี้ยไม่สูง เปิดดูขนต้องแน่นหนา และมี 3 สี หางขดเป็นก้อนอึ ตากลมโตไม่โปนเกินไป หลังซื้อมาแล้วควรพาไปตรวจสุขภาพกับสัตวแพทย์ทุกครั้ง เคยซื้อมาจากฟาร์มแถวราชบุรีตัวละ 25,000 บาทค่ะ

โดย: Expert เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 203.121.163.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ดูจากแต้มสีที่ตัวน้อง ถ้ามีแต้มสามสีถือว่าลักษณะดี และดูจมูก และ ตา จมูกชิสุต้องแบน และตาน้องเค้า ต้องไม่มัว และขุ่น เพราะถ้าตามัว หรือขุ่น มีสิทธิ์เป็นต้อกระจกได้สูง แล้วดูหน้า ต้องไม่เลอะ ที่สำคัญที่สุด เวลาเราเข้าใกล้ตัวไหนแล้วรู้สึกดีเป็นพิเศษให้เลือกตัวนั้น และ ห้ามเด็ดขาดเลยที่จะซื้อที่จตุจักร ซื้อมาตายอย่างเดียว มีแต่โรค
ถ้าซื้อจากคนรู้จักได้ยิ่งดี หรือ ซื้อน้องม๋าจากตามบ้าน เพราะจะน่าเชื่อถือกว่าซื้อตามห้างหรือ ตามฟาร์มและไม่แพงด้วย
ใครอยากได้รูปลูกสาวผม บิกิ๊ พันธุ์ชิสุ ก็เมลล์มาขอดูได้ครับ
korasit_tiger@hotmail.com

โดย: คนนึงที่เลี้ยงชิสุ เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 118.173.251.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ถ้าจะเลี้ยง ก็เอาที่เราชอบซิ แบบไปยืนเลือกๆ
มองตามันแล้วรู้สึกว่าตัวนี้ล่ะโดนใจใช่เลย
นั่นล่ะ อย่าไปคิดว่าพันธ์แท้ไม่แท้เลย
ถ้าจะเลี้ยงเผื่อผสมพันธ์ขายก็อีกเรื่องนึง

ปล.เราไม่อยากเลี้ยงหมาเพราะไม่อยากเสียใจตอนมันตาย
ไปเล่นหมาของเพื่อนดีกว่าอิอิ

โดย: NuBoaZaa เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 202.91.23.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

คห5 ให้กัดกะเจ้าของหรือหมาคะ หุหุ

โดย: bb เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 125.26.58.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ซื้อที่ห้างครับ แพงแต่ percent ของดี 70% ดีกว่าซื้อถูก แล้วมาตาย....น้องหมาตายเสียเงิน 10,000บาท ค่าน้องหมาที่ซื้อ บวก จิตใจที่ต้องเสียใจ คิดเป็นเงินประมาณ 9แสนบาทครับ....เพราะแน้นซื้อน้องหมาที่ห้างตัวละ 5หมื่นดีที่สุด พร้อม หมอประจำน้องหมาเดือนละ ไม่กี่หมื่น.

โดย: Hancock เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 58.8.137.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ผมเลี้ยง ร็อต....

แน่จริง มากัดกันไหม คับ...5555++
V
V
V
V
V

โดย: minor ประธานหงส์แดง เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 125.25.158.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ตอนเราซื้อ เราไปซื้อจาก breeder เลยอ่ะ แบบนี้เราจะได้ของดี และพันธุ์แท้แถมเขามีรับประกันด้วย เวลาเลือกซื้อให้เลือกตัวที่ร่าเริง และเลือกตัวที่เวลาเราเรียกแล้วเขาทำหน้าเหมือนฟังเราอ่ะ แบบเอียงหน้า เอียงหูฟังอ่ะ แบบนั้นจะเลี้ยงง่าย และสอนง่ายด้วย (อันนี้เจ้าของฟาร์มเขาบอกเคล็ดลับกะเรามา) มันก็จริงนะ เราเลือกแบบนั้น สอนง่ายดี และเขาติดเรามาก ๆ อ่ะ

โดย: its not easy to be princess เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 63.148.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ชิสุ หรือ สุชิ ผมกินหมดแหละครับ เหอเหอ

โดย: แมวดำ เขียนเมื่อ 27 พ.ค. 08 IP IP: 58.8.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

ของผม ไปซื้อที่ สนามหลวง 2 .. เดินดูไปเรื่อยๆ จนเจอที่ถูกใจ น่ารัก แข็งแรงดี .. คนขายก็ใจดี อาบน้ำประแป้งให้เสร็จสรรพ ..

โดย: เลี้ยงอยู่ เขียนเมื่อ 26 พ.ค. 08 IP IP: 58.9.45.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ใครรู้วิธีการเลือกซื้อหมาพันธุ์ชิสุช่วยหน่อยนะคะ

อืมๆ..วิธีเลือกนะ แรกสุด..นับ ขา มันก่อน สำคัญนะ เพราะถ้าไม่ครบ 4 ขา อย่าซื้อนะ..เลี้ยงลำบาก.. เกิน 4 ก็ไม่ดี..เด๊วจะมีแต่คนมาขอดู จุดธูปไหว้ ขอหวย ไม่ต้องหลับต้องนอนกันอ่ะดิ... ข้ออื่นๆ รอคนใจดีมาต่อแล้วกันนะ..

โดย: P เขียนเมื่อ 26 พ.ค. 08 IP IP: 202.149.25.XXX

กระทู้ล่าสุดในหมวด เก็บตกจาก inbox

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111