ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ หมวด » ร้องทุกข์ ประชาสัมพันธ์ » ร้องทุกข์ » ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ใครเคยเจอร้านขายของชำห่วยๆๆ บ้าง พอดีวันนี้ได้มีโอกาสผ่านไปแถวซอย ติวานนท์ 18 ซึ่งหน้าปากซอยจะมีร้านขายของชำอยู่ 2 ร้าน โดยร้านเจ้าของเรื่องเป็นร้านที่อยู่ตรงกลางระหว่างร้านขายยากับร้านรับทำ พรบ. รถยนต์ ประมาณนี้ เราก็เข้าไปซื้อเจอผู้ชายประมาณวัยรุ่นตอนปลาย กำลังเรียงน้ำแข็งเข้าตู้ เราก็ถามว่ามีบัตรเติมเงินดีแทคมั๊ยคะ แหม พี่แกก็ตอบทันควัน ว่าเอาอะไร จะเอาบัตรของอะไร(ไม่มีหางเสียงไม่ว่า แต่กลับมีกริยาที่ไม่พอใจจะตอบอีก) เราก็ตอบว่าดีแทค(เริ่มมีอารมบ้าง) แล้วท่านก็ถามว่า เอาเท่าไหร่ ถ้าต่อด้วยคำว่าวะได้มันคงจะเติม เราก็บอกราคาไป มันก็เข้าไปหยิบ ต่อจากนั้น ก็มีแป๊ะแก่ๆเดินออกมานึกว่าจะพูดดี เพราะว่าแก่แล้ว แต่ปรากฎว่ามาถึง ท่านก็พูดว่า ลงมาดิื ลงมาเลย (อ่อ ลืมบอกไป พอดีเรายืนอยู่หน้าร้าน ซึ่งร้านเค้าเนี่ย จะต่ำกว่าระดับฟุตบาท หน้าร้านจะเป็นที่สูงกว่าในร้านนั่นเอง) เออ เราก็งง ว่าสั่งใครว่ะ ปรากฎว่า อ่อ สั่งเราเอง เราก็ไม่ลง 555 กวนตีนเล่น ก็รอจนไอ้เด็กหนุ่มหยิบบัตรมา แล้วมันก็ยื่นให้แป๊ะคนนั้น ท่านแป๊ะก็พูดเสียงดังว่าเฮ้ย ลงมาดิ ลงมา บอกให้ลงมา เรางี้อยากจะด่ามากมาย ว่ามรึงเป็นใครกันว่ะเนี่ย มาซื้อนะเนี่ยไม่ใช่มาขอ อย่างนี้ถ้าของมันอยู่ข้างบน ไม่ต้องเดินไปยกเองเหรอวะ แต่เราก็เดินลงไปนะด้วยความงง และโมโห ตอนแรกว่าจะไม่เอา แต่ไม่รู้อะไรดลใจให้เดินเข้าไป เฮ้อ อย่างนี้ก็มีอ่ะ เบื่อมากเลย ทำไมไม่รักการบริการ แล้วฝืนมาทำทำไมก็ไม่รู้นะคนเรา ตกลงขอปฎิญาณตรงนี้เลยว่า ต่อให่โลกนี้มีร้านนี้ร้านเดียว แล้วต้องซื้อร้านมัน ก็จะไม่ซื้ออีกต่อไป ถึงแม้ว่าตัวจะตายก็ตาม

รูป อยากระบาย
โดย: อยากระบาย
ตั้งเมื่อ: 9 มิ.ย. 10
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 38 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ร้านผม ลูกค้าคนไหนมาไม่ดี พ่อผมจะคุยกับลูกค้าคนนั้นว่า ต่อยกับกุไหม 55555
ลูกค้าคนไหนมาสั่งหน้าร้าน ไม่ยอมเข้าร้านมา พ่อผมจะปล่อยให้มันรออยู่หน้าร้านจนกว่าจะมาซื้อที่เคาร์เตอร์ เพราะถ้าเจอลูกค้าอย่างงี้แค่ครึ่งหนึ่ง พ่อค้าได้น่องโตกันไปข้าง ไหนๆท่านลูกค้าก็มาแล้วก็มาให้ถึงที่ซิครับ
อีกอย่าง พวกลูกค้าพูดอยู่ในลำคออ่ะ พูดให้มันฟังคนเดียวอ่ะ จะเจอพ่อผมด่ากลับทันที ลื้อพูดให้ใครฟังว่ะ
เราจะโดนสอนกลับไปว่าท่าลื้อเป็นทหาร แล้วพูดในลำคออย่างงี้น่ะ โดนลูกพี่ลื้อเตะตายแน่

โดย: ลูกโชว์ห่วย เขียนเมื่อ 13 มิ.ย. 10 IP IP: 110.164.241.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

สรุป ร้านไหนบริการแย่ก็ไม่ต้องซื้อ จบ

โดย: เหอะๆ เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 10 IP IP: 121.12.252.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

นี่ยังมีอีกหลายเรื่อง ไม่อยากจะเคลียร์ในนี้ ไม่อยากไปแทงใจดำคนบางจำพวก

ปล่อยมันไปเถ๊อะ

โดย: เออนะ เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 113.53.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ตอนเข้าเซเว่น หรือพวกห้างค้าปลีกต่างชาติทำไมทำตัวเกรงอกเกรงใจ หน้าบางทำกระแดะเอียงอายไม่กล้าใช้พนักงานไปหยิบไปหาของให้ ทีกับพวกร้านชำข้างนอกทำตัวว่าข้ายิ่งใหญ่เหลือเกิน อีกอย่างบัตรเติมเงินมันก็คือเงินแลกเงินนะครับอย่างมากก็ได้ .5บาท ในเมื่อเค้าได้กำไรแค่นั้นคุณจะเอาอะไรกับเค้าไม่ใช่ว่าคุณเอาเงินไปให้เค้าเป็นหมื่นเป็นแสนนี่ครับ จะเอาอะไรกับเศษสตางค์ที่เค้าได้ไปจากคุณ แล้วอีกอย่างเค้าไม่ได้เอาปืนไปจี้หัวให้คุณมาซื้อนี่ครับ อย่าปัญญาอ่อนนักเลยครับ

ปล.ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับคุณเออนะ

โดย: CK เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 124.122.89.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

โอว.... เพราะเหตุผลสารพัดของแม่ค้ามินิมาร์ท ไม่เอาเหรียญดำ หาว่าคนไทยสันดานต่ำ แบบนี่แหละ เงื่อนใขการขายเยอะไป

ทางเลือกของแม่บ้านอย่างดิฉัน ก็คือไปบิ๊กซีหรือโลตัสทุกเดือน คำนวนให้เสร็จใช้อะไรบ้าง ม้วนเดียวจบ ของสดที่เก็บได้นานอย่างมันฝรั่ง แครอท หอมใหญ่ด้วย พวกนมนี่สาวยาคูลหรือสาวดัชมิลบริการถึงบ้าน หมูสับดาห์ละกิโลสั่งเขียงไว้เลย ผักสดนี่แพงก็ซื้อมีร้านขายฝากจากชาวบ้านสด แถมปลอดสาร

โดย: soul เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 118.173.189.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

.........ฮ่าฮ่า....คุณเออน่ะ ได้ระบายออกมาก็ดีเหมือนกันนะครับ ลูกค้าก็ต้องดูมุมมองของทั้งแม่ค้าและของลูกค้าด้วยมันจึงจะยุติธรรม ไม่ใช่มองแต่มุมของเราฝ่ายเดียว
ไม่ต้องถึงขนาดขอบพระคุณลูกค้าล้นพ้นศีรษะมาแทบเท้าหรอกครับ....ฮ่าฮ่า....เอาแบบมีอัธยาศัยไมตรีเอื้อเฟื้อต่อกันทั้งสองฝ่ายก็น่าจะพอแล้ว

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 118.172.115.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ใหญ่คับฟ้าจริงๆแค่เปิดร้านมินิมาร์ทเนี้ย เบ่งกันอยู่ได้ เอาเหอะครับสินัยแม่ค้านะ รู้ๆกันอยู่

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 124.120.165.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

จขกท.คุณจะเอาอะไรนักหนาครับคนเรานิดๆหน่อยๆก็อย่าไปถือโทษโกรธกันเลยคนไทยด้วยกันอุตหนุนกันก็ดีอยู่แล้วกระทบกระทั่งไม่พอใจนิดหน่อยก็อย่าไปคิดเล็กคิดน้อยเลยครับถ้าทุกคนคิดมากอย่างคุณคงมีแต่ข่าวฆาตกรรมให้อ่านทั้งว้นแน่นอน ยิ้มเข้าไว้อย่าเครียดครับ

โดย: senbe2 เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 125.25.178.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ไม่ชอบ ก็ไม่ว่าไร

ไม่ได้มาหาเสียงค่ะ

แค่มาบอกความจริง

ยอมรับกันไม่ได้ ก็ช่าง ไม่ได้เป็นประโยชน์อะไรต่อเรามากมาย

ทีตั้งกระทู้ด่าแม่ค้ากันสนุกสนาน

พอเราจะพูดความจริงของลูกค้านิสัยแย่ๆ ทำเป็นรับไม่ได้ หน้าบางขึ้นมาทันที

บัวมีสี่เหล่า อยากเป็นบัวแบบไหน ก็เลือกเอา

เบื่อพวกที่ดีแต่ว่าคนอื่น ไม่เคยตักน้ำใส่กระโหลกชะโงกดูเงาตัวเอง

โดย: เออนะ เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 113.53.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

อะไรจะเก็บกดขนาดนั้นคุณแม่ค้า ตอนแรกก็ขำๆว่าตอบมันส์ดี แต่อ่านๆไป ไม่ชอบแล้ว ดูถูกคนไทยกันเอง เป็นไรมากป่าว

โดย: น้องเมเปิ้ล เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 10.44.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ขอฝากในกระทู้นี้อีกเรื่องนะ

เรื่องเหรียญดำ ทั้งเหรียญ 1 5 10

และแบงค์ขาดๆ รุ่งริ่ง ประมาณว่า ยับเยินเหลือเกิน

เรื่องนี้ขอความกรุณาแทบเท้าจากคุณลูกค้าผู้มีพระคุณล้นพ้นหัวทุกๆ ท่าน ช่วยใช้วิจารณญาณนิดนึง ก่อนยืนให้กับคนขายของด้วยนะ ถ้าแม่ค้าทอนเหรียญดำ แบงค์เน่า แบบที่คุณกำลังจะให้แม่ค้า คุณจะรับไหม ถ้าคุณคิดว่า เหรียญดำแบบนี้ แบงค์เน่าขนาดนี้ คุณก็รับไม่ได้ ก็เช่นกันค่ะ เหตุผลเดียวกัน ความรู้สึกเดียวกัน แม่ค้าก็รับไว้ไม่ได้ เพราะเอาไปทอนต่อไม่ได้ และไม่ต้องมาคิดแทนให้แม่ค้ารวบรวมแล้วไปแลกที่ศาลากลาง คือแบงค์ชาติ มันไม่ไช่ธุระอะไรของแม่ค้าค่ะ

"ไม่รับเหรียญดำ และแบงค์เก่าเน่ารุ่งริ่ง ปะๆๆๆปุๆๆๆ เพราะแม่ค้าเอาไปซื้อของมาขายต่อไม่ได้ค่ะ"

ขอบพระคุณลูกค้าผู้มีพระคุณล้นพ้นศรีษะแทบเท้าทุกท่าน

ความคิดเห็นที่ 27 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

รักษาลูกค้าเก่า+ดี ดีกว่าไปหาลูกค้าใหม่

ยิ่งไปเจอลูกค้าหน้าใหม่และนิสัยไม่ดี บอกตรงๆ ซวยไปทั้งวัน

ความคิดเห็นที่ 26 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ลูกค้าบางคนนิสัยต่ำๆจริง

เอาง่ายๆ

ยาคูล์ ขวด 6 บาท มันยังต่อเหลือ 5 บาทเลย

สงสัยขายตัวได้มาแค่ 5 บาท

คิคิ

ไม่ได้เก็บกดค่ะ เรื่องจริงเล่าให้ฟัง ทนรับฟังไม่ได้กันละสิ

ออกมาแฉพวกแม่ค้าดีนัก ต่อไปเราจะแฉพฤติกรรมเฮงซวยของลูกค้าบ้าง

ความคิดเห็นที่ 25 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

งานบริการทุกงานมีขีดจำกัดค่ะ

เข้าใจไว้ด้วย

ถ้าอยากได้คนใช้ก็ไปจ้างพม่าเดินตามสิ

ไม่ต้องมาทำตัวเป็นเทวดากับคนอื่น

บอกแล้ว คนไทยโดยส่วนมากสันดานต่ำ

เห็นร้านขายของชำเป็นไม่ได้ คิดแต่เรื่องต่ำๆ ว่าจะต้องเป็นเหมือนกันทุกร้าน

"กรุณาเอาหมาออกจากปากก่อนเข้าร้าน"

ขอบคุณลูกค้าคนอื่นๆที่นิสัยดีนะจ๊ะ
ส่วนไอ่ที่นิสัยไม่ดี ปากหมาทีหลังไม่ต้องเข้าร้านอีกก็ได้

ความคิดเห็นที่ 24 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

สงสัยเรื่องคงจะยาว

โดย: Mr.1860 เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 192.168.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

กระทู้ดราม่า

โดย: เหอะๆ เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 121.12.252.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

อู้ย...อย่างนี่เรียกเข้าตัวซินะนั้น
ด่าตัวเอง ประจานตัวเอง ซะงั้น

งานเหล่านี้เป็นงานบริการ ถ้าคุณไม่มีใจรักในงานบริการ ก็ปิดร้านไปซะซิ พอร้านมีลูกค้าติดหน่อยก็ลืมตัว ไม่เคยคิดถึงวันที่เปิดร้านวันแรก

โดย: bee เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 125.27.84.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

คุณ เออนะ รู้สึกว่า อัดอั้นตันใจอยากระบาย แต่ รบกวนดูประเด็น ของ จขกท ด้วยนะครับ
หรือติดนิสัย พวก สส บ่ายเบี่ยง แถไปเรื่อย

เอาให้มันตรงประเด็น
กร๊ากๆๆ

แล้ว คุณ เออนะ เนี้ย สัญชาติ อะไร เชื้อชาติไหน
แล้วที่คุณ โพสๆมานี่ มันตรงหมดเลย อะ กับประโยคนี้
"สันดานคนไทย คือ ชอบมองว่าคนอื่นด้อยกว่า ชอบเหยียบคนอื่น ชั้นต้องสูงส่ง

นี่แหละ สันดานคนไทย "

โดย: ใครจะไปรู้วะ เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 125.26.249.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

คุณ คห.19 ไม่ใช่คนไทยหรือคะ ถึงได้ใช้คำว่า "สันดานคนไทย" แรงไปหรือเปล่า
เราไม่ได้อยากยุ่งกับคนแบบคุณหรอกนะ แต่ช่วยกรองข้อความให้แรงน้อยๆกว่านี้ ขอบคุณล่วงหน้า

โดย: A เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 180.180.5.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

คห 17 เราปฎิบัติแบบนี้กับลูกค้านิสัยไม่ดีมาตลอดสิบกว่าปีที่เปิดร้าน ไม่เห็นจะเจ๊งเลย ขายดีด้วยซ้ำ เพราะเวลาที่ลูกค้าเข้าร้านเยอะ ๆ ถ้ามีลูกค้านิสัยห่วยๆ หลุดมาสักราย ลูกค้าคนอื่นเค้าจะเอือมระอา ที่จะต้องมาเจอกับพฤติกรรมสุดชั่วของลูกค้ารายนั้น ไม่เฉพาะแม่ค้าคนขายหรอกที่เบื่อพฤติกรรมเน่าๆของลูกค้าบางคน ลูกค้าคนอื่นๆ เค้าก็ไม่อยากรับรู้พฤติกรรมเน่าๆของลูกค้าบางคนเหมือนกัน

เพราะฉะนั้น กำจัดลูกค้าพวกนี้ออกจากร้านไปเลย ไว้มันสำนึกผิด จะกลับมาซื้อเอง ถ้าไม่คิดจะกลับมา ก็เชิญไปที่อื่น ไม่ว่ากัน เพราะกลับมา ก็ไม่มีประโยชน์อะไรต่อร้านเลย

สันดานคนไทย คือ ชอบมองว่าคนอื่นด้อยกว่า ชอบเหยียบคนอื่น ชั้นต้องสูงส่ง

นี่แหละ สันดานคนไทย

โดย: เออนะ เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 113.53.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

555 อ่าน คห 17 แล้วขำ

เวลาไปร้านโน้นร้านนี้ คุณเลือกปฏิบัติต่อคนขายไม่เหมือนกันเหรอ

คุณบอกมาเองนะ "จะให้ลูกค้าทำตัวเท่าเซเว่น"

ถุ๊ย สิค่ะ เวลาเข้าเซเว่นยิ้มแย้มแจ่มใสสิค่ะ ร้านไหนไม่ใช่แบรนด์เซเว่น หน้าหงิกหน้างอ เอาหมาไว้ในปากเข้าร้านสิค่ะ แหมๆ ทุเรศไหมจ๊ะ

ถ้าคุณทำตัวไม่ดีมา ก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่แม่ค้าจะต้องดีด้วย
เงินไม่ใช่พระเจ้า บอกได้เลย ไม่ต้องมาขู่ว่าจะไม่เข้าร้านอีก ไม่ซื้อแล้ว บล้าๆๆๆๆๆๆ
ลูกค้านิสัยเน่าๆ ส่วนน้อย ส่วนใหญ่ยังนิสัยดีอยู่

ลองไปปากดีกับพนักงานเซเว่น พนักงานห้างสักครั้งดีไหม เอาให้เหมือนกับสันดานที่เคยทำกับร้านชำเลยนะ จะได้รู้ว่าความจริงเป็นยังไง

ถ้าไม่ดีมา แรงมา ก็โดนจ๊ะ ไว้ปากหมากับสามีกับเมียที่บ้านดีไหม

แล้วที่ปากดี อยากทำแบบนั้นก็ทำไป ไม่มีใครว่าไร แต่สันดานตัวเองเท่านั้นที่รู้ว่าแสดงพฤติกรรมอะไรต่อแม่ค้าพ่อค้า ไม่งั้นไม่มีพฤติกรรมโต้ตอบกลับมาหรอก

คห 15 เราก็เคยเจอ ลูกค้าที่ปากหมา ใช้น้ำเสียงสั่งคนใช้ สุดท้ายมันจะบอกว่า "งั้นไม่เอาแล้ว"

เราจะบอกว่า "ขอบคุณค่ะ" และไม่เสียใจ

โดย: เออนะ เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 113.53.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

พอดีเพิ่งอ่านรี เออนะ จะบอกแล้วร้านคุณมืึงได้มาตราฐานเท่าเซเ่ว่นเหรอ เปิดมินิมาร์ท กระแดะโอหัง จะให้ลูกค้าทำตัวเท่าเซเว่น ถุย มึงต้อนรับลูกค้าได้เท่าเซเว่นหรือเปล่า หรือมึงขายของถูกกว่าเซเว่น บอกร้านมาซิ รับรองร้านมึงเจ๊ง

โดย: bee เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 125.27.84.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

คุณเออนะ ตลกดีอะ ขอแนะนำให้เขียนหนังสือ เขียนลงเวป หรือตั้งกระทู้เป็นเรื่องเป็นราว แล้วเดี๋ยวเราช่วยฟอร์เวิร์ดให้ โอมั้ย

ประเด็นคุณเจ้าของกระทู้นะคะ เราก็เคยเจอ ได้แต่ทำใจค่ะ บัวมีหลายประเภท และคนที่เจอคนทั้งวัน เจอมากๆ เจอร้อยพ่อพันแม่ มักจะมีทัศนคติที่ไม่ดีต่อลูกค้าไว้ก่อน เคยเป็นมั้ย แบบ เราเจอคนแย่ๆซักสิบคน พอคนที่สิบเอ็ดเดินมา เราก็ใช้ทฤษฎีความน่าจะเป็น อาแปะคนนั้น จึงต้องปกป้องตนเอง โดยการเรียก อาลื้อลงมานี่ดิ น้องคะ พี่ก็คงจะโมโหอยู่เหมือนกัน

แต่น้องคะ น้องเคยคิดมั้ยคะ ว่าดีแค่ไหนแล้วที่น้องสามารถมีอิสระ เดินไปไหนมาไหนได้ เลือกร้านเข้าออกได้ตามชอบใจ ในขณะที่คนงานในร้าน ไม่สามารถ เนื่องจากเค้าจน แถมยังต้องรับใช้เถ้าแก่ที่ไม่ค่อยน่ารัก น้องน่าจะดีใจนะ ที่น้องไม่ต้องไปทำงานอย่างนั้น positive thinking เข้่าไว้ค่ะ วันก่อนพี่โดนตำรวจไถไปห้าร้อย พี่ยังคิดเลย เอาวะ ยังดีกว่าโดนพันนึง คิดยังงี้ ก็สบายใจ หน้าไม่เหี่ยวด้วยค่ะ

โดย: น้องเมเปิ้ล แผนกให้กำลังใจคนตั้งกระทู้ เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 58.8.59.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

เคยเจอเหมือนกัน ประเภทเราพูดดีด้วยแต่ตอบกวนตีน สุดท้ายบอกงั้นไม่ซื้อแล้ว แล้วเราเดินออกร้านไปซื้ออีกร้านหนึ่งเลย มันมองหน้าเหวอเลย เห็นรีข้างล่างพูดมาแล้ว ไม่ตรงประเด็นเลย ประเด็นแรกคือคนขายพูดจาไม่น่าฟังก่อน ไม่เห็นใครมองประเด็นนี่เลย ลองนึกว่าเป็นตัวเองก็คงเข้าใจ จขกท พูดประโยคแรกก็เห็นภาพแล้ว ลองเราเดินเข้าไปถามแล้วมีใครมาพูดแบบนี่ดูซิ ดูว่าีรีข้างล่างมันจะพูดยังไง มันคงคลานเข้าไปกราบแล้วก็ขอซื้อของซินะ เรียนเจ้าของกระทู้ว่า เจอแบบนี้ใช้ประโยคเดียวเลย "งั้นไม่ซื้อแล้ว" เสียงดังๆ เจ้าของร้านหน้าเหวอทุกราย โดนเรามาแล้วหลายราย หน้าเอ๋อทุกราย ขอโทษไม่ได้มาขอ:-) ก็กูจะไม่ซื้อแล้วมีไรม่ะ

ความคิดเห็นที่ 14 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ผมว่าคุณแม่ค้าเออนะนี่คงจะเก็บกดมากนะครับเนี่ยะ เท่าที่ผมอ่านของ จขกท ผมคาดว่า จขกท คงอยากจะสื่อว่า ให้ท่านพ่อค้าแม่ค้าที่เคารพทั้งหลาย ช่วยบริการด้านคำพูดให้ดีนิดนึง ไม่ได้หมายความว่าต้องพูดแบบมีคะ มีครับทุกคำ ลองนึกว่าถ้าคุณไปซื้อของสองร้าน ร้านนึงพูดดี ร้านนึงพูดแย่ๆ คุณอยากจะเข้าร้านไหนล่ะ เซเว่นที่คุณกล่าวมานั้น ใช่ครับเราต้องเดินไปหยิบของแล้วมาจ่ายเงิน แต่เราก็ยอมเพราะการบริการมันน่าที่จะซื้อนิครับ อันนี้กล่าวถึงลูกค้าแบบปกตินะครับ ถ้าเจอลูกค้าฮาร์ตคอก็คงต้องใช้ฮาร์ตคอกลับ
ปล. ส่วนเรื่องถุงหรือไรเนี่ยะผมว่ามันนอกประเด็นที่ จขกท กล่าวนะครับ เอาไปโพสตอบกระทู้ถุงดีไหมครับ ด้วยความเคารพ

โดย: เหอะๆ เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 121.12.252.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ที่ จขกท เจอ มันเป็นสันดานคนแก่ยุคก่อนน่ะ ลองสังเกตดูคนอายุสัก 40 ขึ้นไป(ส่วนมาก)จะเป็นอย่างนี้หมด ไปดูแถวตลาดเก่าเยาวราชสิเพียบเลย พวกเขาโตมาในยุคบ้านป่าเมืองเถือน คงต้องทำใจ หลีกเลี่ยงไปซื้อร้านที่ซื้อแล้วสบายใจดีกว่า เงินหามาลำบาก ถึงจะน้อยก็ไม่อยากให้ไปเป็นประโยชน์กับคนบางจำพวก

ร้านที่มันงี่เง่าเราจะไม่เข้าอีกเลย ยอมไปไกลหน่อยสบายใจกว่าเยอะ

โดย: มือถือ เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 10 IP IP: 125.24.91.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ไว้วันหลัง จะตั้งกระทู้ ลูกค้าห่วยๆๆๆๆๆ บ้างได้ไหม

รักลูกค้าที่นิสัยดีๆๆ ทุกคนจ๊ะ

โดย: เออนะ เขียนเมื่อ 9 มิ.ย. 10 IP IP: 113.53.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

มีร้านค่ะ บอกไว้ในความเห็นด้านล่างแล้ว

แต่ไม่ขอบอกนะ ว่าร้านไหน

รอให้มีกฎหมาย หรือ พรก.ฉุกเฉิน บังคับว่าต้องบอกที่ตั้งของร้าน แล้วเราจะบอกให้ทุกคนทราบ

โดย: เออนะ เขียนเมื่อ 9 มิ.ย. 10 IP IP: 113.53.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

เรื่องถุงพลาสติก ขอต่อนะคะ ขอขอบคุณลูกค้าซึ่งปัจจุบันเป็นส่วนมากแล้วที่ไม่เอาถุงพลาสติก เลือกที่จะถือสินค้าออกนอกร้านไปโดยมือเปล่า หรือเอาถุงมาเอง (ปลื้มใจมาก)

ส่วนพวกที่ยังต่อต้าน ยังอยากจะให้ร้านค้าใส่ถุงพลาสติกให้อีก ทั้งๆ ที่ซื้อของเล็กๆ น้อยๆ ก็เป็นสิทธิ์ของคุณค่ะ เพราะสันดานคนไทยคือ ขี้อิจฉา กลัวคนค้าขายจะร่ำรวยเกินหน้าเกินตา (เพราะไปลดต้นทุน) เราเข้าใจ

แล้วไม่ตอ้งมาพูดเรื่อง ลด 1 บาท ถ้าไม่เอาถุง

ลักษณะสินค้าที่ขายแต่ละร้านไม่เหมือนกัน

ถ้ามาซื้อมาม่า 1 ซอง (ต้นทุน 5.10 บาท ขาย 6 บาทประมาณนี้) แล้วไม่เอาถุง แล้วจะให้ร้านค้าลดให้ 1 บาท ก็เกินไป ไม่ต้องมาพูดประเด็นนี้นะจ๊ะ ไม่รับฟัง เพราะว่าแต่ละธุรกิจไม่เหมือนกัน ใช้นโยบายอะไรแบบนี้ให้เหมือนกันไม่ได้

ความคิดเห็นที่ 9 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

เดี๋ยว ก็คงมีคนมาด่าเราค่ะ

ไม่ว่าอะไรจ๊ะ

เรื่องปกติ ที่ลูกค้าจะด่าแม่ค้า

แต่ทีหลัง ถ้าจะด่าอะไร ช่วยด่าต่อหน้าที่ร้านเลยนะ ไม่ต้องมาด่าลับหลัง

จะได้รู้ไปเลย ใครผิดใครถูก

ความคิดเห็นที่ 8 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

เรื่องถุงพลาสติกก็เหมือนกัน เห็นเป็นประเด็นในบอร์ดนี้ครั้งนึง

ลูกค้าบางคนทำน่าเกลียด ซื้อของชิ้นเล็กๆ ยัดใส่กระเป๋าถือได้ ยังขอถุงพลาสติก

และที่เราสงสัยว่า เดี๋ยวนี้ โรงเรียน หรือคุณพ่อคุณแม่ ไม่สอนคุณลูกเรื่องภาวะโลกร้อน ให้ลดการใช้ถุงพลาสติกบ้างเหรอ

เด็กบางคนมาซื้อ อมยิ้ม 1 อัน ยังขอถุงใส่เลย ไม่ได้ "งก" หรอกค่ะไม่กลัวว่าจะขาดทุน เพราะให้ถุงพลาสติกลูกค้าแน่นอน

เรื่องทิ้งขยะก็ด้วย เดี๋ยวนี้ หยุดสอนให้เด็กทิ้งขยะให้เป้นที่เป็นทางแล้วเหรอ ซื้อไอติมโคน เอามือฉีกกระดาษ แล้วทิ้งบนพื้นในร้านเลย ไม่ว่าอะไรหรอกค่ะ แต่มันแสดงถึงสันดานคุณพ่อคุณแม่ของเด็ก ที่บ้านปฎิบัติกันเช่นไร ก็เป็นนิสัยเป็นสันดานมาปฎิบัตินอกบ้านให้คนอื่นประนามเช่นกัน

ความคิดเห็นที่ 7 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

เพราะอย่างโชว์ห่วยถึงเจ็งนะสิบริการเป็นเลิศดีจัง
แล้วเออนะมีร้านกับเค้าหรือเปล่าจะรีบไปอุดหนุน

โดย: กวนทีนนะ เขียนเมื่อ 9 มิ.ย. 10 IP IP: 118.174.70.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

ดีแต่ปากเสียว่าพ่อค้าแม่ค้า ไม่รู้เรื่องจริงจะเป็นเช่นไร

ที่เราเจอบ่อยคือ ใช้น้ำเสียงแบบสั่งคนใช้มาสั่งโน้นนี่กับคนขาย

กรณีนี้ ก็น่าจะเช่นกัน

สำรวจพฤติกรรมตัวเองก่อนดีไหม ก่อนมาตั้งกระทู้ด่าแม่ค้า

เราเห็นมาเยอะละ กระทู้ด่าแม่ค้า ไม่มีไรดีสักอย่าง

ราคามากกว่าห้างใหญ่ๆ 1 บาท ก็ว่าแพง

คนไทย ก็คิดได้แค่นี้แหละ

ความคิดเห็นที่ 5 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

(ต่ออีกนี๊ด)

แม่ค้าขอปฏิญาณเช่นกันค่ะ ต่อให้ไม่มีลูกค้าสักคนตั้งแต่เช้า แล้วต้องมาเจอลูกค้านิสัยเสีย สันดานเน่า ขอปิดร้านไปฮอลิเดย์ดีกว่า จ้า

ความคิดเห็นที่ 4 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

(ต่อๆๆ)

แล้วอีกอย่างนะ ทฤษฎีเรื่อง "ลูกค้าคือพระเจ้า" ช่วยคิดให้ลึกซึ้งนะ ไม่ได้หมายความว่า "ลูกค้าทำตัวเป็นพระเจ้า" แต่หมายถึง "คนขายต้องกระทำต่อลูกค้าเป็นพระเจ้า" เพราะฉะนั้น ลูกค้า ก็ไม่มีสิทธิ์มายโสโอหัง กับแม่ค้า คนค้าขาย คนค้าขายเองก็ไม่ดูถูกลูกค้าค่ะ แต่ถ้าถึงขนาดให้คนขายทำตัวเยี่ยงคนรับใช้ที่บ้านของลูกค้า ก็จะเกินไปหน่อยไหมจ๊ะ

บอกตรงนี้เลย ถ้าลูกค้าแรงมา นโยบายคือให้แรงกลับ ไม่กลัวค่ะ ลูกค้านิสัยชุ่ยๆ ชั่วๆ ไม่มีร้านไหนต้อนรับ

พวกเหรียญดำ ด้วยนะจ๊ะ เก็บไว้ใส่ปากผีพ่อผีแม่จะดีกว่า ไม่ต้องเอามาจ่ายนะจ๊ะ ไม่รับจ๊ะ

ขอบคุณที่มาอุดหนุนเจ้าค่ะ

ความคิดเห็นที่ 3 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

แล้วตอนไปซื้อของที่เซเว่น ทำไงเหรอ

ให้พนักงานในเซเว่น เดินไปหยิบของไปให้ โดยที่เจ้าของกระทู้ยืนอยู่หน้าประตูร้านหรือเปล่า ก็ไม่ใช่ ต้องไปที่เคาท์เตอร์คิดเงิน

ก็เหตุผลเดียวกันค่ะ

บ้านเราเปิดมินิมาร์ท ตั้งแต่หกโมงเช้า ปิดสี่ห้าทุ่ม

ลูกค้าวันนึงนับพันคน ไม่อยากจะสาธยายสรรคุณ ถ้าจำแนกเป็นจำพวกๆ ได้นี่คงได้เยอะมากมาย

ที่ร้านเราทำแบบเดียวกัน ถ้าจะซื้ออะไร ต้องมาจ่ายตังค์ที่เคาท์เตอร์ จะไม่หยิบไปให้หน้าร้านค่ะ

แล้วทีหลัง เรื่องซื้อบัตรเติมเงิน ช่วยบอกทีเดียวได้ไหมค่ะ จะเอาบัตรค่ายไหน ราคาเท่าไร ไม่ต้องให้ถามวกไปวนมา รำคาญค่ะ

ทราบค่ะ ว่าไม่ได้มาขอเรากิน แต่เราอยากจะบอกเหมือนกัน ว่าเป็นเรื่องต่างตอบแทน ไม่ได้มีบุญคุณอะไรต่อกันมากมาย

ความคิดเห็นที่ 2 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

อยากจะระบาย เกี่ยวกับร้านชำ บ้าง ในซอยเราก็มี4ร้าน เราก็เลือกซ์้อร้านที่คิดว่าดีที่สุด ในซอย เพราะซื้อมาสองร้าน ร้านนี้หน้าจะดีที่สุด แต่ก็ต้องมาเจอ ราคาของตามใจคนขาย วันนี้ซื้อไข่3ฟอง10บาท กับคนนี้ พอพรุ่งนี้ ซื้อไข่กับอีกคน ขาย3ฟอง12บาท เราก็ถามว่าเมื่อวานขาย10 ทำไมวันนี้ขาย12 คนขายก็ตอบมาว่า ขาย12 มานานแล้ว มาซื้อ10 กับใครก้ไปซื้อกับคนนั้นสิ แน๊ะ...มีตะคอกกลับอีก หน้าเสียเลยเรา แค่ไข่10 20 บาท ไม่น่าไปสงสัยถามเลย....ขอปฎิญาณ เหมือนกันว่า ชาตินี้จะไม่กลับไปซื้อร้านนั้นเลย ยอมเดินไกลไปเซเว่น ยังดีกว่า

โดย: แอน เขียนเมื่อ 9 มิ.ย. 10 IP IP: 58.9.159.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ร้านขายของชำห่วยๆๆๆๆๆ

......มาระบายสายไปเสียแล้วละครับ
คุณเดินลงไปหาแป๊ะตามคำสั่งของแกเรียบร้อยแล้ว

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 9 มิ.ย. 10 IP IP: 118.172.105.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111