การขออโหสิกรรมเจ้ากรรม นายเวร อย่างง่ายๆและได้ผลดี หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » ไลฟ์สไตล์ » การขออโหสิกรรมเจ้ากรรม นายเวร อย่างง่ายๆและได้ผลดี

การขออโหสิกรรมเจ้ากรรม นายเวร อย่างง่ายๆและได้ผลดี

การ อโหสิกรรม และขอขมากรรมเจ้ากรรมนายเวร
เจ้ากรรมนายเวรที่เป็นเทพ เช่น พระภูมิ เจ้าที่ เทวดา พ่อเกิด-แม่เกิดของเรา ท่านโปรดมากถ้าเรานั่งสมาธิหริอวิปัสนากรรมฐานแล้วอุทิศส่วนกุศลให้เขา เพราะหากเราหมั่นทำให้เขาบ่อยหรือเป็นประจำพวกเขาจะได้บุญมาก นอกจากอโหสิกรรมให้เราแล้ว เขาจะมาเป็นผู้ปกป้องรักษาคุ้มครองนำเราไปในทางที่ดี ที่ชอบ อีกต่างหาก
เจ้า กรรมนายเวรที่เป็นภูต เป็นผี ที่มิได้ผุดได้เกิดก็ชอบมาก เพราะการบำเพ็ญภาวนาบุญเหล่านี้ จะส่งบุญให้เขาได้มาก และตรงกว่า ซึ่งจะทำใหเขาพ้นทุกข์เวทนาได้เร็ว ซึ่งก็จะอโหสิกรรมแก่เราโดยเร็ว เพราะบุญจากการปฏิบัติบูชานั้นมีกำลังยิ่งนัก
ส่วนเจ้ากรรมนายเวรที่เป็น สัตว์ ก็จะอโหสิกรรมให้เราได้ด้วย การอุทิศส่วนกุศลผลบุญให้เขาจากการเจริญสมาธิ ปฏิบัติรรม สร้างบุญ สร้างทานทุกอย่าง และรวมทั้งการบำเพ็ญภาวนาด้วยเช่นกัน
เจ้ากรรมนายเวร นั้นบางทีเขาก็เกิดเป็นมนุษย์แล้ว อาจอยู่ในชาติภพปัจจุบันเดียวกับเรานี้ก็มี หรืออาจเป็นเพื่อน เป็นคุ่คิด ผู้ร่วมงานของเรา เป็นญาติพี่น้องของเราก็ได้ แต่จิตที่เคยจองเวรกับเรายังคงจองเวรต่อเรา ก็เพราะกรรมทำให้เป็นไป ซึ่งจะรูปแบบต่างๆนาๆ จนกว่าเราหรือจะขออโหสิกรรมต่อกัน หรืออีกอย่างหนึ่งก็คือ ตัวเราเองหรือเขาเองอาจถือศีลบำเพ็ญบุญภาวนาหรือทำบุญแล้วแผ่เมตตา ว่าจะขออโหสิกรรม ขอถอนความอาฆาตจองเวรกับสรรพคนสรรพสัตว์ทั้งหลาย ขอให้หมดเวรหมดกรรมต่อกัน ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นทั้งเราและเขาก็จะหมดเวรต่อกันและกัน
การทำการ อโหสิกรรมเจ้ากรรมนายเวรนั้นทำได้หลายหลากวิธี แต่ที่สำคัญควรทำเป็นประจำสม่ำเสมออย่าทำๆหยุดๆ เพราะการกระทำที่ต่อเนื่องนั้นจะแสดงถึงเจตนาที่ตั้งใจในการขออโหสิกรรมซึ่ง จะทำให้ผลของการขออโหสิกรรมเกิดผลได้โดยเร็ว และจะทางให้เราหลุดพ้นจากหนี้กรรม หรือบ่วงกรรมนั้นเอง
อย่างที่บอกแต่ ต้นแล้วว่าการทำบุญอโหสิกรรมทำได้หลายหลากมีทั้งวิธีที่ไม่ ลำบากเช่นการปล่อยนกปล่อยปลา ถวายสังฆทาน ซื้อโลงศพเป็นต้น แต่ถ้าคุณไม่มีเงินต้องไปกู้หนี้ยืมสินมาทำบุญสะเดาะเคราะห์ก็คงไม่ใช่วิธี ที่บริสุทธิ์หนัก เพราะเป็นการสร้างหนี้ใหม่ให้เกิดขึ้นมาอีกแม้ว่าจะเป็นหนี้สินเงินทองไม่ ใช้หนี้ที่เป็นหนี้กรรมก็ตาม แต่กระจะนำความทุกข์มาสู่คุณได้อีกในภายหลัง
ดัง นั้น วิธีที่ได้ผลแรงและดีที่สุดคือการ "สวดมนต์เจริญสมาธิรักษาศีล" เพราะเป็นวิธีที่ไม่เบียดเบียนไคร และไม่ต้องเสียเงินเสียทอง อีกทั้งยังปฏิบัติได้ทุกวันด้วย
แต่สำหรับบางท่านที่มีกรรมหนักควรทำควบ คู่ไปกับวิธีอื่นๆด้วย โดยการขออโหสิกรรมมีวิธีในการขออโหสิกรรม หลายบวิธีดังนี้
๑.ถือศีล๕ หรือศีล๘ โดยอาจถือปฏิบัติเคร่งครัดโดยกำหนดถือ ๓ วัน ๗ วันต่อเดือน หรือทุก ๓ เดือนเป็นต้น
๒.กินเจ หรือเลิกรับปทานเนื้อสัตว์เป็นบางประชนิด
๓.นั่ง สมาธิ วิปัสนากรรมฐาน ตามแต่โอกาส
๔.สวดมนต์ภาวนา กรวดน้ำ แผ่เมตตา เจริญภาวนา เป็นประจำ
๕.ปล่อยนก ปล่อยปลา ตักบาตรพระ
๖.ถวายสังฆทาน ถวายเทียน ของเครื่องใช้ที่จำเป็นต่างๆ
๗.การถือบวช หรือเว้นจากการเบียดเบียดผู้อื่น เป็นต้น

แล้วครั้งหน้าผมจะหาวิธี การขออโหสิกรรม แบบที่เรียก การให้ทาน การสร้างทาน การถวายทาน มาให้ศึกษากันเพิ่มเติมนะครับ

ทั้งหมดที่กล่าวมานี้เป็นเพียงการบอก บุญให้ผู้ไม่รู้ทราบ หรือท่านที่ปฏิบัติมาดีโดยตลอดอยู่แล้วได้ยึดถือปฏบัติต่อไป ทั้งนี้ไม่ได้มุ่งหวังสิ่งตอบแทนหรือสิ่งอื่นประการใด หากแม้ว่าบุญใดกุศลใดที่ข้าพเจ้าพึ่งมีพึ่งใด ก็ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายขอให้ได้รับโดยทั่วถึงกัน ทุกผู้ทุกคนเถิด
ขออนุโมทนา สาธุ

http://board.palungjit.com/f16/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B9%82%E0%B8%AB%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%A3-%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%87%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%86%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%94%E0%B8%B5-238778.html
รูป เจ้ากรรมมีจริง
โดย: เจ้ากรรมมีจริง
ตั้งเมื่อ: 19 มิ.ย. 10
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 5 : การขออโหสิกรรมเจ้ากรรม นายเวร อย่างง่ายๆและได้ผลดี

ขอบคุณกระทู้นี้ดี..มีสาระ อุทิศให้ อิ...เจ๊อิเฮ้...เอ้ย

โดย: ผึเสื้อรัตติกาล เขียนเมื่อ 5 ก.ค. 10 IP IP: 124.120.35.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : การขออโหสิกรรมเจ้ากรรม นายเวร อย่างง่ายๆและได้ผลดี

กรรมไม่มีการอโหสิกรรมได้ ที่ทำได้คือทำความดี เหมือนมีแก้วนำเกลือเข้มข้น เราทำความดี ก็คือเตืมน้ำเปล่าลงไปทำให้นำเค็มเจือจางได้ แต่กรรมที่ทำแล้วจะอโหสิกรรมไม่ได้ จนกว่าคนๆนั้นจะเข้าถึงพระนิพพานเป็นพระอรหันต์ การเชื่อเรื่องผิดๆ ทำให้เข้าใจผิด ปฎิบัติผิด สาเหตุเพราะเราไม่ศึกษาคำสอนพระพุทธเจ้า ไม่ได้นับถือศาสนาพุทธอย่างแท้จริง ไม่ควรเชื่ออะไรง่ายๆต้องศึกษษก่อน

หากเราอโหสิกรรมทางใจ ก็แค่ไม่ให้ตนเองพยาบาทกับเขา แต่กรรม และเขาคู่กรณีจะคิดอย่างไรนั้น ไม่สามารถห้ามได้ ควรระวังตอนก่อนทำกรรม และ ระหว่างทำมากกว่า

โดย: ddd เขียนเมื่อ 23 มิ.ย. 10 IP IP: 115.67.125.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : การขออโหสิกรรมเจ้ากรรม นายเวร อย่างง่ายๆและได้ผลดี

ขอบคุณ จขกท. สำหรับบทความดีๆครับ

โดย: weeraapone เขียนเมื่อ 22 มิ.ย. 10 IP IP: 125.27.34.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : การขออโหสิกรรมเจ้ากรรม นายเวร อย่างง่ายๆและได้ผลดี

ขอบคุณมากครับ

โดย: กีกี้ซัง เขียนเมื่อ 21 มิ.ย. 10 IP IP: 192.168.50.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : การขออโหสิกรรมเจ้ากรรม นายเวร อย่างง่ายๆและได้ผลดี

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆเน้อ ที่แนะนำในสิ่งดีๆ ขอให้ได้กุศลเยอะๆนะครับ

โดย: พนาแมน เขียนเมื่อ 19 มิ.ย. 10 IP IP: 115.67.219.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111