ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

พ่อผมเป็นคนขับรถเมล์ ส่วนแม่ก็เป็นกระเป๋ารถเมล์ ฐานะไม่ค่อยดี แต่ผมมีความใฝ่ฝันอยากเรียน ม.เอแบคเพื่อที่จะได้ตอบแทนพ่อแม่ครับ อยากรู้ว่ากู้เรียนได้ไหม

ค่าหน่วยกิตหน่วยหนึ่งเท่ารามไหมครับ  ใครรุ้ช่วยมาตอบทีครับ

รูป ตอเรส
โดย: ตอเรส
ตั้งเมื่อ: 5 มิ.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 22 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

ลองหันมาดู ม ของรัฐก่อนดีไหม ถ้าไม่มีตังจิงๆ แร้วถ้าเอนไม่ติดค่อยดูของเอกชน แต่ถ้าเปงเอกชนก็ไม่เห็นจำเปงต้องเข้าที่เอแบคเลย ม อื่นก็มีตั้งเยอะ เช่น ม กรุงเทพ รังสิต ธุรกิจบัณฑิตย์ หอการค้า หรือไม่ก็ ศรีปทุม ค่าเทอมก็ไม่แพงนะ ไม่เห็นจาต้องเข้าที่เอแบคเลย ลองเปลี่ยนความคิดซะใหม่นะ จบที่ไหนก็สามารถตอบแทนบุญคุณพ่อแม่ได้เหมือนกัน แระมีโอกาศในการก้าวหน้าในหน้าที่การงานได้เหมือนกัน แร้วพวกนี้มันไม่ได้อยู่ที่มหาลัยหรอก มันอยู่ที่ตัวเราว่าเรามีความสามาถรแค่ไหน.............

โดย: ว่าที่เด็ก ม กรุงเทพ เขียนเมื่อ 4 มี.ค. 09 IP IP: 124.120.63.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

มาเปลี่ยนลุครับเปิดเทอมใหม่กันดีกว่า

เปลี่ยนผิวขาวใสใน14วัน เปลี่ยนผิวจากดำ...เป็นขาวได้

ใน14วัน ไม่เห็นผลบินดีคืนเงิน

สอบถามได้ที่
www.weloveshopping.com/shop/bigbangskin

0857805354
emoticon

โดย: mine001 เขียนเมื่อ 28 ม.ค. 09 IP IP: 116.58.231.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

อย่าไปซำเติมเค้ากันเลย เค้าอาจจะยังไม่รู้รายละเอียดเกี่ยวกับเอแบคก็ได้

โดย: รัน เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 09 IP IP: 192.168.0.163, 119.42.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

อย่าไปซำเติมเค้ากันเลย เค้าอาจจะยังไม่รู้รายละเอียดเกี่ยวกับเอแบคก็ได้

โดย: รัน เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 09 IP IP: 192.168.0.163, 119.42.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

ตอนนี้เรียนอยู่ที่ไหน น่าจะลองสอบเข้ามหาวิทยาลัยของรัฐบาลนะ เราว่าประหยัดกว่าตั้งเยอะ

โดย: คนที่เห็นใจ เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 09 IP IP: 192.168.0.163, 119.42.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

ความเห็นที่ 1 2 4 5 7 8 9 11 เนี่ย ไม่สร้างสรรเลย ไปว่า จขกท เขาทำไมก็ไม่รู้ สงสัย ม.6 คงจบจากสลัม ย่านบางรักเจริญกรุง 40 ติดกับโอเรียนเตลแน่ๆเลย พวกนี้ก็ อย่างนี้หละ ชอบไปดูถูกคน จบซะโก้เลยเสือกพูดจาปากหมา มันเน่าหมดหละ พวกที่ชอบไปว่า จขกท

โดย: lioncoach_ac112 เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 08 IP IP: 58.10.90.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

เรียนที่ มหาลัยปิดของรัฐก็ได้นี่ครับ เช่น จุฬา ธรรมศาสตร์ เกษตร มหิดล พระจอม และอื่นๆ จะได้ประหยัดเงินค่าส่งเสียเลี้ยงดูของคุณพ่อคุณแม่ด้วยน่ะครับ พูดถึง กู้เงินน่ะได้ แต่เวลาใช้หนี้นี่สิ หนี้เยอะนะ กว่าจะใช้หนี้ได้ ก็ เหนื่อยโขเลยครับ ลองคิดดูให้ดีๆ

โดย: lioncoach_ac112 เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 08 IP IP: 58.10.90.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

น้องคะ ถ้าอยากตอบแทนพระคุณพ่อแม่ ทำไมน้องไม่ตั้งใจสอบเข้า ม.รัฐบาล อย่างเช่น จุฬา เกษตร มหิดล หรือ ธรรมศาสตร์ หละคะ ม.เอแบค ค่าเทอแพงมาก ถึงน้องจะได้ทุนเรียน แต่ค่าครองชีพไม่ใช่ถูกๆนะคะ พี่ว่าน้องลองสอบเข้า ม.รัฐบาลดูก่อนจะดีกว่า ถ้าน้องเก่งจริง น้องสอบได้แน่ แล้วพ่อแม่ภาคภูมิใจแน่นอนคะ

โดย: คนสวย เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 08 IP IP: 117.47.184.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

ผมว่าน้องคงเข้าใจว่าเรียนเอแบคแล้วจะมีโอกาสหน้าที่การงานและสังคมมากกว่ามหาวิทยาลัยอื่นมั้งครับ น้องคงมองว่าจบเอแบคแล้วจะได้เงินเดือนมากกว่าที่อื่น

ความจริงแล้วเรียนมหาวิทยาลัยไหนก็ไม่เหมือนกันแน่นอน แต่สิ่งที่แน่นอนคือม.เอแบคน้องจะได้ภาษามากกว่าครับ แต่สมัยนี้ม.อื่นก็มีภาคอินเตอร์ ภาคพิเศษสำหรับคนอยากเรียนภาษาโดยเฉพาะก็มีนะครับ อีกอย่างหากไม่เก่งภาษาก็ลงเรียนภาษาก่อนเปิดเรียนก็ได้

ส่วนถ้าเรียนเอแบคแล้วคิดว่าจะเก่งด้านวิชาการ ของแบบนี้วัดกันไม่ได้หรอกครับ ต้องเรียนให้จบแล้วน้องลองวัดตัวเองว่าไอ้ที่จบมาความรู้แน่นแค่ไหน

ขอให้เก่งจริง เรียนมหาวิทยาลัยไหนก็ดีทั้งนั้นครับ

โดย: ใจตุ๊ด7895 เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 08 IP IP: 58.10.15.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

อยากเรียนม.เอแบคเพื่อจะตอบแทนพ่อแม่ แล้วเรียนที่อื่น ตอบแทนพ่อแม่ไม่ได้เหรอ

โดย: ... เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 08 IP IP: 86.71.35.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

คนมันอยากเรียน แล้วจะทำไมวะ.. ไม่ได้อยากจะช่วยละมาว่าเค้าทำไม

โดย: LittLe_oO เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 08 IP IP: 58.136.95.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

รสนิยมสูง+รายได้ต่ำ โครโมโซมต่ำ เลยคิดได้เท่านี้

โดย: คิ๊กคิ๊ก เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 58.10.216.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

น้องผมได้ทุนเรียนฟรีของเอแบคครับ ขอแค่ ม.ปลายเกรดเกิน3.00 แต่ต้องเรียนไม่ให้ต่ำกว่า 2.5นะครับ
ปัญหาหลักๆไม่ใช่เรื่องเรียนฟรีหรอกครับ แต่เป็นค่ากินค่าอยู่ในเอแบคครับ ต้องดูว่าคณะอะไร ถ้าคณะยอดฮิตพวก BBA หรือ Art Eng ต้องถ่อไปเรียนบางนา หอพักก็แพง ถ้าจะนั่งรถโค๊ชจากหัวหมากไป-กลับบางนาทุกวันก็หลายอยู่ครับ ตอนผมเรียนค่าตั๋วก็25-30แล้ว ตอนนี้ไม่รู้จะขึ้นอีกรึปล่าว แล้วร้านข้าวแถวเอแบคแม่งเอ๊ย จานนึงโคตรแพงเหมือนกินในห้าง อิ่มก็ไม่อิ่ม เมื่อก่อนมีร้านถูกๆให้พวกคนงานกินอยู่ใต้สะพานไปหอพักในมหาลัย แต่ตอนนี้ได้ยินว่าให้ปิดไปแล้ว เด็กเลยซวยไป ส่วนผมเมื่อก่อนก็นั่งรถเพื่อนออกไปกินหน้าปากซอยแล้วกลับมาเรียนต่อครับ

โดย: แมวดำ เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 58.8.125.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

เคำว่า "เจียมตัว" หลายคนคงตอกย้ำไอ่ จขกท.ไปล่ะ
แต่อยากถามว่า เข้า เอแบคแล้วมันตอบแทนบุณคุญพ่อแม่ตรงไหนอะ
ใครอยากเป็นลูกกตัญญู ต้องเข้าเรยีนที่นี่หรอ เดี้ยว ซิ่วกลับไปเรียนมั่ง เอแบคเนี้ย

ปล.จขกท.มรึงดักควาย ชิมิฮะ

โดย: ใครจะไปรู้วะ เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 125.26.199.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

ไม่เจียมตัวเลย รามดีกว่ามั้ยหน่วยกิตถูกดีจบปริญญาตรีเหมือนกัน ติดหรู เข้าไปแล้วจะเข้าสังคมกับเค้าได้หรือเปล่า

โดย: tt เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 192.168.40.254, 203.150.49.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

น่าจะเจียมตัวนิดนึง

แถวบ้านผมเรียกว่า "จนแล้วไม่เจียม"

โดย: เทเรซา เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 58.8.192.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

เรียนที่ไหนก้อตอบแทนคุณพ่อแม่ได้เฟ้ย ไม่มีเงินแต่อยากเรียนที่แพงๆ ให้เป็นหนี้ซะงั้น คิดได้เท่านี้ ก็อย่าเรียนเลย สงสารพ่อแม่มรึงฉิบ

โดย: .. เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 202.183.235.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

ควาย กู้ตังเรียนเอแบค แล้วเมื่อไหรจะให้หนี้หมด เอาหัวไรคิด

โดย: sss@kmutnb เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 124.121.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

ทำไมเมิงต้องอยากเรียนเอแบควะ ที่อื่นจบมาเมิงก้อตอบแทนพ่อแม่เมิงได้

โดย: aaa เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 123.243.106.84, 202.7.176.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

มีทุนกู้ยืมครับ หรือที่เรียกกันว่าเด็กทุน แต่ว่าน้องต้องมี
เกรดเฉลี่ยที่ดีมากพอสมควรนะครับ เท่าไหร่หว่า...ซัก3.0ขึ้นอ่ะครับ

แล้วก้อค่าหน่วยกิตแพงกว่ารามแน่นอนคับ
ของพี่หน่วยกิตละ 1600 รุ่นน้องๆก็คงซัก 1800 แล้วหล่ะ

ปกติเนี่ย เรียนเทอมนึง ประมาน15หน่วยกิตก้อคูณดูคับ บวกค่าแอร์ ค่าเน็ตเวิร์ค ค่าธรรมเนียม ราว 40000

ถ้าเป็นเด็กทุนจะจ่ายเทอมละแค่ไม่กี่พันคับ ราวๆ2000-4000ต่อเทอม(ถือว่าถูก หากเทียบกับคนที่ต้องจ่ายแบบไม่ทุน)

แต่ที่เหลือน้องก็ต้องแบกรับภาระ ค่าหนังสือ ค่ารถตู้ไปบางนาทุกๆวัน ค่าอุปกรณ์จำเป็น (เอแบคไม่มีเก็บค่ากิจกรรมอะไรระหว่างเทอมนะครับ รู้สึกจะรวมไปกับค่าเทอมทีเดียว)

ที่จะบอกก้อคือ เรียนได้แน่นอน แต่ว่ากลัวจะสยองตอนค่าครองชีพที่เนี่ยหล่ะคับ ต่อเดือนๆถือว่าสูงทีเดียว ถึงจะประหยัดๆก็เถอะนะ (ผมก้อกินข้าวแกงทุกวันนะ เดือนนึงๆยังดูว่าใช้เยอะจังเลย)

ถ้าตามเงื่อนไขที่น้องบอกมา พี่ว่าเรียนที่อื่นก้อได้ความรู้เท่ากันครับ ไม่จำเป็นต้องเอแบคหรอกนะ เปลืองเงินเปล่าๆ

ที่ตอบอะไรมากมาย ไม่ใช่ว่าอยากโปรโมท(รึแนวประจาน)มหาลัยนะครั

โดย: ตอบให้นะ เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 124.120.143.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

กระทู้ปัญญาอ่อน ตั้งมาเพื่อให้คนมาด่า ขอให้แกเกิดชาติหน้ามีพ่อเป้นคนขับรถเมย์ มีแม่เป้นกระเป๋ารถเมย์จริงๆ เหอะ สาธุ

โดย: C เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 124.120.229.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ม.เอแบคกู้ยืมเรียนได้ไหมครับ คนอยากเรียนเอแบคเข้ามาอ่าน

ไอ.....คว.....ดูมันคิด อยากตอบแทนบุญคุณพ่อแม่ แต่อยากเรียนเอแบค มันเอาไรคิดวะ ไปไถนาไป ไม่รู้จะสรรหาไรมาด่า เห็นแล้วอึ้ง และสมเพส พูดไม่ออกเลย ไอ้....ส้

โดย: เทวดา เขียนเมื่อ 6 มิ.ย. 08 IP IP: 58.136.49.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111