ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ชอบแบบนี้ ทนดี ไม่ชอบทีวี lcd เพราะต้องตั้งให้พอดีกับสายตา มองไม่ได้รอบทิศ แสงสว่างต้องเพียงพอ
รูป d
โดย: d
ตั้งเมื่อ: 5 ส.ค. 10
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 23 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ดอกโศกชอบจอนูน ดูแล้วได้3มิติ

โดย: แฟนคลับดอกโศก โคกอักเสบ เขียนเมื่อ 7 ส.ค. 10 IP IP: 125.26.206.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

โดย: Banned เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 112.142.159.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

แก้ไขจาก คห. ที่ 9 นะครับ
วันนี้ไปถามไอ่ยุ่นมาใหม่ ไม่ใช่ยกเลิกใช้ทีวีจอแก้วเดือนนี้ครับ
แต่เป็น เดือนกรกฏาคม ปีหน้าโน่นครับ ญี่ปุ่นมันถึงจะห้ามใช้โดยการเปลี่ยนความถี่ในการส่งในย่านที่ทีวีรุ่นเก่ารับไม่ได้

โดย: por-some-one เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 116.193.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

เดี๋ยวนี้ที่ไทยเค้าไม่ค่อยนิยมจอแบนกันแล้วครับ โดยเฉพาะพวกดาราพากันไปเปลี่ยนเป็นจอนูนกันหมดละ บ้างก็เปลี่ยนที่ไทย บ้างก็เปลี่ยนที่เกาหลี มองไปทางไหนมีแต่จอนูน เอ๊ะ เรื่องเดียวกันรึเปล่าฟ่ะ

โดย: Schnitzel เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 124.122.222.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

คาดว่าน่าจะเลิกผลิตนะครับแต่มีปัจจัยบางอย่างทีลองเก็บไปคิดดูนะครับ--->ทีวีธรรมดาจอแบนแบบแก้วกับ Lcd เนี่ยมันอัตราส่วนการแสดงภาพไม่เหมอนกัน

จอแบนธรรมดา 4:3
จอ LCD 16:9 Wide screen

การแสดงผลนี่แหละครับเป้นตัวปัญหาเหมือนกัน

1.ถ้าทีมงานหรือทางสถานีใช้กล้องถ่ายมาใน ระบบ 4:3
ทีวีจอแบนธรรมดา ดูปรกติ
แต่จอ LCD มันจาอ้วนๆยืดออกด้านข้าง(จิงๆมันก้อปรับให้ภาพปรกติได้อะนะแต่ภาพที่ได้มันจาดูแหว่งๆขาดหายบ้าง)

2.ถ้าทีมงานหรือทางสถานีใช้กล้องถ่ายมาใน ระบบ 16:9
ทีวีจอแบนธรรมดา ดูหัวยืดๆสูง
แต่จอ LCD จาดูปรกติ

ทีนี้ในบ้านเรามีจอ ธรรมดากับ LCD มากน้อยกันแค่ไหน
ก้อต้องไปสำรวจกันแต่ในอนาคตคงจะมากขึ้น

ผมว่าการเปลียนไปใช้จอ LCD ของผู้ชมมันขึ้นอยู่ที่ สถานีส่งด้วยส่วนหนึ่งว่าเค้าจะตัดสินใจแบบใดในการส่งจาส่ง 4:3 หรือว่า 16:9 ต่อไปถ้าทุกสถานีส่ง 16:9 กันหมด
ผู้ชมก้อคงมะอยากดูแบบหัวยืดๆในจอแก้วธรรมดา...ทีนี้ก้อคงวิ่งไปซื้อใหม่กันหมด

โดย: ขนมถ้วย เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

เลิกแน่นอนครับ เพราะทุกอย่างที่เกี่ยวกับเทคโนโลยีตอนนี้ก็ตกรุ่นเร็วมาก ๆ ซึ่งข้อดีก็คือความทันสมัย แต่ข้อเสียก็คือขยะพิษที่ไม่สามารถทำลายได้
ตัวอย่างเช่น LCD ก็จะพัฒนาเป็น LED ปัจจุบัน LED ที่ผลิตออกมาจะมีส่วนประกอบ LED แค่ 20-30 % หรือเครื่องเล่น DVD ก็จะพัฒนาเป็น Blueray ซึงสามารถเก็บข้อมูลได้เยอะมาก ๆ ครับ

โดย: Hunter เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 210.213.42.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

โดย: Mr.1860 เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ไม่ต้องสงสัยเลย
ด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง นอกจากด้านเทคโนโลยีแล้ว
จะช่วยประหยัดพื้นที่ในการจัดวาง
คนมากขึ้น พื้นที่น้อยลง
อีกหน่อยคงดูทีวีผ่านแว่นตา (ซึ่งก็มีแล้ว แต่ยังไม่ใช้)

โดย: FiMuRm เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 125.27.142.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

อนาคตทีวีที่ใช้หลอดภาพแบบ CRT เลิกผลิตแน่นอนเด่วนี้
เทคโนโลยีไปไกลถึง Laser TV ที่ให้สีกว่า 90% ที่เราสามารถมองได้บนทีวี โดยอาจจะไม่สามารถแยกภาพจริงกับภาพในทีวีได้เลย ขณะที่ plasma และ LCD สามารถให้สีได้แค่ 30-35% ที่ตาของคนเราสามารถมองเห็นเท่านั้น

โดย: อือฮึ เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 202.151.7.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ไม่รู้

โดย: jodycurtin เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 125.63.230.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ถ้าอนาคตที่ว่าหมายถึง ไม่เกิน 5 ปี คงยังไม่เลิกผลิตหรอกครับ แต่เมืองไทยจะมีขายหรือไม่เป้นอีกเรื่อง แต่ถ้า อนาคตที่ว่าหมายถึง เกิน 5 ปี คิดว่าน่าจะเลิกผลิต
ที่ตอบอย่างนี้เพราะ เชื่อไหมว่า เมื่อ 3-5 ปีที่แล้ว ยังมีการผลิตทีวีจอนูนอยู่เลย รวมทั้งทีวีแบบมีเครื่องเล่นวีดิโอ เครื่องเล่นซีดี ผลิตในไทย แต่ส่งขายที่ยุดรป อเมริกา นะครับ ไม่ขายในไทย
( ตอนนี้ไม่รุ้เขาเลิกผลิตหรือยัง เพราะผมลาออกจากโรงงานที่ว่านี้ ไปทำงานที่อื่นแล้ว )

โดย: เด็กกุดจิก โคราช เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 147.182.201.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

โดย: loveliver เขียนเมื่อ 6 ส.ค. 10 IP IP: 118.173.210.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

อิตาข้างล่างนี่ แปลกๆ

โดย: นางสาวมาโดก้า Diva กิ๊บกิ้ว เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 174.71.124.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

โดย: Mr.1860 เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.100.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ถามได้ถูกช่วงมากครับ ที่ญี่ปุ่นได้ประกาศประมาณเดือนที่แล้วล่ะครับว่า เดือนนี้เป็นเดือนสุดท้ายของการเลิกใช้ทีวีจอแก้ว เพราะเกินไฟมากกว่าทีวี LCD กับ จอพลาสม่า น่าจะเป็นนโยบายประหยัดพลังงานของประเทศเขานะครับ ตอนนี้ที่หน้าตึกผมทิ้งแล้ว 2 เครื่อง ยังใช้ได้อยู่เลย เห็นแล้วเสียดาย

อีกหน่อยบ้านเราก็คงประกาศเลิกใช้บ้างก็ได้ครับ

โดย: por-some-one เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 116.193.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

คุณได้คะแนน จากการลงความเ็ห็น 10 คะแนน

โดย: Tokyo_Santa เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 183.89.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

เลิกผลิตแน่ครับ...อนาคตถ้าไม่เลิกผลิต อมขรี้หมามาพ่นใส่หน้าผมได้เลย

โดย: BE52 เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 111.84.192.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ก็ไม่แน่อยู่นะครับ มีโอกาสเป็นไปได้ เพราะเทคโนโลยี มันพัฒนาต่อเนื่องตลอดเวลา ดูอย่างทุกวันนี้ ทีวีขาวดำ เค้าก็ไม่ผลิตแล้ว มือถือ จอขาวดำ ก็แทบจะไม่เห็นแล้วที่วางขายกันอยู่ เห็นแต่คนที่ยังใช้เพราะมันยังไม่เสีย ส่วนตัวคิดว่ามีโอกาสเป็นไปได้ครับ แต่คงไม่ใช่เร็วๆนี้ สัก 1 ทศวรรษ ทีวีรุ่นพวกนี้น่าจะไม่ผลิตออกมาขายแล้วกระมัง ผมว่านะ ก็เหมือนกับจอคอม ตอนนี้ Crt แทบจะไม่ผลิตออกมาแล้ว ยังมีอยู่ แต่คนไม่นิยมกันแล้ว คนมานิยม LCD กันหมด LCD ธรรมดา ยังหายากเลย เพราะเดี๋ยวนี้เค้านิยม จอ ไวด์สกรีน จอทีวี เค้าก็นิยม LCD และ LED ในอนาคต พวกนี้ราคาก็จะถูกลง ทีวีรุ่นเก่าๆ ก็จะค่อยๆเลิกผลิต ควรจะอนุรักษ์ เก็บรักษาไว้ให้ดี ในอนาคตทีวีพวกนี้อาจหายาก เป็นของสะสมเหมือนพวก ทีวี วิทยุ ของ ธานินทร์ ก็เป็นได้

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 118.173.182.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ก็ไม่แน่อยู่นะครับ มีโอกาสเป็นไปได้ เพราะเทคโนโลยี มันพัฒนาต่อเนื่องตลอดเวลา ดูอย่างทุกวันนี้ ทีวีขาวดำ เค้าก็ไม่ผลิตแล้ว มือถือ ขอขาวดำ ก็แทบจะไม่เห็นแล้วที่วางขายกันอยู่ เห็นแต่คนที่ยังใช้เพราะมันยังไม่เสีย ส่วนตัวคิดว่ามีโอกาสเป็นไปได้ครับ แต่คงไม่ใช่เร็วๆนี้ สัก 1 ทศวรรษ ทีวีรุ่นพวกนี้น่าจะไม่ผลิตออกมาจายแล้วกระมัง ผมว่านะ ก็เหมือนกับจอคอม ตอนนี้ Crt แทบจะไม่ผลิตออกมาแล้ว ยังมีอยู่ แต่คนไม่นิยมกันแล้ว คนมานิยม LCD กันหมด LCD ธรรมดา ยังหายากเลย เพราะเดี๋ยวนี้เค้านิยม จอ ไวด์สกรีน จอทีวี เค้าก็นิยม LCD และ LED ในอนาคต พวกนี้ราคาก็จะถูกลง ทีวีรุ่นเก่าๆ ก็จะค่อยๆเลิกผลิต ควรจะอนุรักษ์ เก็ยรักษาไว้ให้ดี ในอนาคตทีวีพวกนี้อาจหายาก เป็นของสะสมเหมือนพวก ทีวี วิทยุ ของ ธานินทร์ ก็เป็นได้

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 118.173.182.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

โดย: NnuengG เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 124.121.228.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ss กับ lg เลิกผลิตแล้ว เค้าไป LED แล้ว

โดย: loveliver เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 118.173.210.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

.......ทีวีจอแบนแบบจอแก้วปัจจุบันนี้หรือครับ ?
ผมว่าอีก 15-20 ปีก็คงจะค่อยๆเลิกผลิตไป หรือผลิตไปจนกว่าอะไหล่จะหมด เพราะกว่าจะถึงวันนั้นเทคโนโลยีคงจะก้าวหน้าไปมากแล้วและต้นทุนในการผลิตถูกลง คนมีเงินน้อยก็คงสามารถซื้อเทคโนโลยีชั้นสูงได้ในราคาที่ถูกเหมือนทุกวันนี้...แล้วจอแก้วก็คงจะหายไป
เหมือนทุกวันนี้แหละครับมีแต่จอแบน 25-29 นิ้วราคาแค่ 4000-5000 บาท

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 182.52.141.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ทีวีจอแบน แบบจอแก้ว อนาคตเค้าจะเลิกผลิตไหม

ทีวีที่ว่านี้

พลาสม่าหรือครับ

มันอาจจะเลิกผลิดก็ได้ เพราะ เทคโนโลยี นี้ มันจะอิ่มตัวแล้ววมั้งง

อาจจะน๊ะ

โดย: อะไรก็ได้ เขียนเมื่อ 5 ส.ค. 10 IP IP: 117.47.146.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111