****************ยา serc และ stugeron ************** หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ****************ยา serc และ stugeron **************

ทานยา serc 2 เม็ด วันละ 4 ครั้ง และ stugeron 2 เม็ด วันละ 4 ครั้ง และ  merislon 1 เม็ด วันละ 4 ครั้ง และ penorol  1 เม็ด 50mg  วันละ 2 ครั้ง
lorazepam 2 mg 1 ครั้ง    

:    ออกฤทธิ์ต่างกันอย่างไรและใช้ร่วมกันได้หรือไม่ คะ แล้วรักษาอะไรได้บ้างคะ
รูป 112345
โดย: 112345
ตั้งเมื่อ: 9 มิ.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 1 : ****************ยา serc และ stugeron **************

Serc ตัวยา betahistine ช่วยพวกในเรื่องเพิ่มการไหลเวียนของเลือดในสมองอะครับ ส่วนใหญ่ใช้ในเรื่องอาการมึนงง

Stugeron ตัวยา cinnarizine ตัวนี้เป็นยาในกลุ่ม calcium channel blocker มีฤทธิ์ทำให้หลอดเลือดแดงขยายตัว ส่วนมากใช้ในการแก้อาการเวียนหัว มึนงง หรือใช้ในการบรรเทาป้องกันอาการปวดศรีษะแบบไมเกรนได้ครับ

merislon ตัวยา betahistine เหมือนกันครับ แต่เป็นอีกหนึ่งยี่ห้อและคนละบริษัทกับ serc

penorol อันนี้ไม่เคยได้ยินมาก่อนนะครับไว้จะลองเปิดหนังสือหาดูให้อีกทีครับ (แต่ถ้าเป็นยา Prenolol 50 mg ตัวนี้เป็นยาในกลุ่ม beta blockers สามารถใช้ในโรคความดันโลหิตและในโรคหัวใจบางประเภทครับ)

lorazepam เป็นชื่อตัวยาในกลุ่มแก้อาการวิตกกังวล (ชาวบ้านเรียกว่าแก้เครียด)

โดย: 987 เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 08 IP IP: 10.8.105.168, 202.28.179.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111