คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ? หมวด » ทั่วไป » การเมือง » คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

จะเป็นใครก็ตามที่ออกมา ...ในช่วงที่มี พ.ร.ก.ฉุกเฉินอยู่...

พ.ร.ก.ฉุกเฉิน...บังคับใช้เฉพาะคนเสื้อแดงประชาชนทั่วไปที่ '' ไม่เอารัฐบาลแบบนี้ '' โดนทุกคน

พ.ร.ก.ฉุกเฉิน...เป็นง่อย ง่อยรับประทานทันที ที่พันธมิตร พวกเดียวกับกู (รัฐบาล) ออกมา

เข้าใจแล้วครับ พลเมืองชั้น 2  อย่างเรา เห็นพวกมันทำ ( พวกมันแสดงธาตุแท้ออกมาแล้ว )

ล่าสุดเยาวชน ก็โดนเล่นทุกครั้ง...ที่ออกมาแสดงความคิดเห็น เริ่มตั้งแต่ ....

น้องมาร์คV11 ...วิพากษ์ วิจารณ์ มาร์ค ราบ11 ....มาร์ค ราบ11 หน้าบางๆรับไม่ได้  เด็กด่า

เด็กโดนกดดันจากใครกันบ้าง คิดเอาเอง ... บีบไข่จนต้องออกมาขอโทษ นายกฯ

แล้วน้องมาร์ค V11 ก็แสดงสปิริตลาออกจาก บ้าน af ด้วย

น่าเสียดาย ...ทั้งๆที่ตัวเองคะแนนนำโด่งสุดๆ...ประชาชนโหวตให้

เพราะประชาชนอยากตอกหน้านายกฯคนนี้.... แต่สงสัยมาร์ค ราบ11 มันกลัวสู้เด็กไม่ได้

กลัวประชาชนหักหน้ามัน... เลยแกล้งเด็กรึเปล่า ...กดดันเด็กจนเด็กมันทนไม่ได้ รึเปล่า ?

น้องมาร์คV11 เลยต้องออก จากบ้าน af นะ มาร์ค ราบ11

( องค์รักษ์ พิทักษ์ มาร์คราบ11 อย่าบอกว่าไม่เกี่ยวกับนายก ฟังไม่ขึ้น )

มาที่เด็ก 5 คน ถือป้าย ที่มีข้อความว่า...

''  ผมเห็นคนตาย...ที่ราชประสงค์''

''  พ.ร.ก.คงไว้เพื่อไม่ให้ความจริงปรากฎ ''

'' นายกฯครับ อย่าเลิก พ.ร.ก.ฉุกเฉินนะครับ ไม่งั้นรัฐบาลจะพัง '' ก่อนที่สลายตัวอย่างสงบ

มันเรียกเด็กเข้ารายงานตัว ผิด พ.ร.ก.ฉุกเฉิน ทันที

ดันยัดเยียดบอกว่าเด็ก จิตไม่ปกติ ส่งบำบัดจิต ดูมันแกล้งเด็กจัง

มาอีกครั้งกับ นิสิตจุฬาฯ ถือป้าย ที่มีข้อความแทงใจดำ ... นายกฯมาร์ค อีกแล้ว

มาร์ครับไม่ได้ มันคือ ความจริงนะ ... มาร์ครับไม่ได้

'' จะหนึ่งคน แสนคน รัฐบาลก็ต้องฟัง ''

'' ผมอยากเห็นรัฐบาลมีบทบาทในการคุ้มครองประชาชนมากกว่านี้ ''

'' ยุบสภาคืนอำนาจให้กับประชาชน ดีกว่ารัฐบาลอยู่อย่างนี้แล้วพังไปเรื่อยๆ ''

'' อภิสิทธิ์ หยุดปิดกั้นความคิด หยุดใช้ พ.ร.ก. ''

เอาตัวอย่างมาแค่นี้...คนที่ไม่เดือดร้อนกับ พ.ร.ก.ฉุกเฉิน ของรัฐบาล

คือพวกที่ชอบอยู่ใต้อุ้มเท้ารัฐบาลนี้ครับ แค่นี้เอง มันยัดเยียดอะไรก็ยอม..มันยัดเยียดอะไรก็ได้

แล้วจะมีออกมาอีกเรื่อยๆเสียงสะท้อนจากเยาวชนที่เขามองเห็นความจริงทุกด้าน

ไม่เหมือนคนที่ชอบรัฐบาลนี้เชียร์ไม่ลืมหู ลืมตาเลย ว่าตัวเองเหมือนกบในกะลารึเปล่า ?

รูป ตอแหลจริง สาวกเหลือง (มดแดง)
โดย: ตอแหลจริง สาวกเหลือง (มดแดง)
ตั้งเมื่อ: 19 ส.ค. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 96 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

อ.วิทย์ครับ สุดยอดจริงๆ

โดย: เหลืองขี้หมา เขียนเมื่อ 22 ส.ค. 10 IP IP: 58.9.127.XXX
ความคิดเห็นที่ 95 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.94) ผมไม่อยากจะบอกเลยว่า คุณ j คนนี้แหละ ที่ใช้คำคำนี้ในโหมดภาษาไทยทับศัพท์ภาษาอังกฤษผิดมาตลอดอย่างไร เพราะก่อนหน้านี้ ผมกลัวว่า ถ้าบอกเธออย่างละเอียด เธอจะเกิดอาการเสียศูนย์ขึ้นมาเปล่าๆ แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมก็ขอเปิดข้อมูลดิบของคุณ j ที่โพสคุยกับเพื่อนๆในนี้ก่อนจะมาตอบผมในคห.72-77 เลยนะครับ เริ่มตั้งแต่คห.31 ของคุณเป็นต้นมา ว่าคุณ j ใช้คำ facebook เป็นภาษาไทยมาตลอดอย่างไรบ้าง ซึ่งถ้าใครสังเกตเก่ง และกลับไปหาอ่านเอง อ่านดูอย่างตั้งใจจะพบว่า คุณ j เขียนคำนี้เป็นภาษาไทยทับศัพท์ภาษาอังกฤษเอาไว้ผิดอย่างมากมายอย่างไร เพราะมีทั้ง เฟ็ชบุ๊ค(ในคห.44) เฟซบุ๊ก (ในคห.41) เฟซบุ๊ค (ในคห.41,52) เฟซบุค (ในคห.55) และสุดท้าย ‘เฟรชบุ๊ค’ (ในคห.59,61,62) ซึ่งเป็นคห. ท้ายๆก่อนที่ผมจะกระตุกต่อมฮาของเธอในคห. 66-71 ครับ เอิ๊กๆๆๆ เธอไม่เคยช้ำนี้ในโหมดภาษาอังกฤษว่า Facebook สักคำ ไปดูได้เลยว่าจริงไหม….อย่างฮาครับ คนๆนี้ เพราะเธออาจแถให้ฮาได้อีกแน่ๆ… เตรียมฮาได้เลยครับ…. โดย: อ่านคห.ของคุณjทั้ง6คห.นี้แล้วผมคงต้องขอโพสยาวๆเยอะๆหน่อยนะครับท่านผู้ชมท่านใดรำคาญก็ไม่ต้องอ่านเด้อ. เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.1.XXX

ความคิดเห็นที่ 94 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

ปล. ลืมไปครับ ผมขอเสริม/เพิ่มเติม คห.89 ของผมด้วยครับ เพื่อความเข้าใจตรงกันของท่านผู้ชมในที่นี้นะครับ และเพื่อคุณ j เธอจะได้เลิกแถไปอย่างสมบูรณ์ได้เสียที…

สำหรับคำว่า ‘Freshlook’ ในคห.66 ของผมนั้น ผมไม่ได้ตั้งใจพิมพ์ให้มันผิดแบบนั้นดอกครับคุณ j ผมยอมรับว่าผมตาลายพิมพ์อักษร b (book) เป็นตัว l (look) ไปเท่านั้น สิ่งที่ผมต้องการพิมพ์คือคำว่า ‘Freshbook’ ซึ่งถ้าใช้ภาษาไทยทับศัพท์ภาษาอังกฤษจะตรงกับคำว่า ‘เฟรชบุ๊ค’ ของคุณ j นั่นแหละครับ ซึ่งมันผิด ดูเจตนาของผมได้ว่าตั้งใจพิมพ์ผิดไหม โดยสังเกตง่ายๆว่า ผมเองก็ไม่ได้เขียนภาษาไทยคำว่า ‘เฟรชลุ๊ค’ กำกับ หรือเขียนให้ปรากฏในคห.ไหนๆของผมเลยตั้งแต่คห. 66-71 ที่เริ่มคุยกับคุณ j เธอมา มีแต่คุณ j เท่านั้น ที่มาเขียนคำนี้เองในคห.74 ของคุณเพื่อหวังจะว่ากล่าวผมกลับ โดยไม่ถามสักคำว่า ทำไมพิมพ์ b เป็น lแบบนั้น แล้วคุณ j คนนี้ต่างหาก ที่ไม่เคยใช้คำว่า ‘เฟสบุ๊ค’ ในโหมดภาษาอังกฤษเลยสักครั้งในการโต้ตอบกับเพื่อนๆของเราก่อนหน้าจะมาคุยกับผมในคห. 72-77 ของเธอ ไปดูกันได้เลยว่า ผมพูดจริงไหม (มีต่อ)

โดย: อ่านคห.ของคุณjทั้ง6คห.นี้แล้วผมคงต้องขอโพสยาวๆเยอะๆหน่อยนะครับท่านผู้ชมท่านใดรำคาญก็ไม่ต้องอ่านเด้อ. เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 93 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.92) แล้วยังมาห้ามไม่ให้ผมใช้หน้าสาธารณะในเวปนี้อธิบายให้คนในนี้มีความรู้ที่ถูกต้องด้วยว่ะ ทำกร่างดีจริงๆคุณนิ เอิ๊กๆๆ แต่เสียใจนะครับ ผมมันคนเชื่อคนยาก และผมเองก็ไม่คาดหวังให้คุณกลับมาอ่าน หรือเข้าใจสิ่งที่ผมพยายามให้ความรู้ด้วย ผมต้องการโพสให้ทุกคนในนี้มีความรู้ที่ถูกต้องเกี่ยวกับ Facebook ดังนั้น เชิญแสดงอาการน้ำเต็มแก้วต่อไปเถอะครับท่าน j…ผมตั้งใจเขียนชี้แจงยาวๆจะได้อ่านกันแบบอารมณ์สบายๆสไตส์วันหยุดนะครับ…ท่านผู้ชม..

โดย: อ่านคห.ของคุณjทั้ง6คห.นี้แล้วผมคงต้องขอโพสยาวๆเยอะๆหน่อยนะครับท่านผู้ชมท่านใดรำคาญก็ไม่ต้องอ่านเด้อ. เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 92 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากห.91) แล้วเรื่องเฟสบุ๊คจะเป็น Private Zone ไม่ได้อย่างที่คุณว่าหรือไม่นั้น มันอยู่ที่เจ้าของพื้นที่ในกลุ่มนั้นๆเขาต้องการอะไร อย่างไร ต่างหากเล่า ผมไม่เชื่อว่าคนอย่างคุณ j หรือใครจะเข้ามาคลุกในกลุ่มนามสกุลหรือตระกูลที่ติดต่อกันทางเฟสบุ๊คมานานอย่างของกลุ่มผมหรือของกลุ่มตระกูลหรือนามสกุลใครได้ก็แล้วกัน เอิ๊กๆๆๆ แล้วแบบนี้เฟสบุ๊คจะถือเป็น Private Zone ได้หรือยัง คุณ j เองน่าจะได้คำตอบเองได้แล้วมังครับ แล้วอย่ามาสัปดนท้าพิสูจน์อะไรอีกละ อย่างเช่นว่า ‘ก็บอกมาสิว่าตระกูลคุณใช้ชื่อว่าอะไร ผมจะเข้าไป add ขอร่วมแจมให้ดู’ ผมขอดักคอคนพาลอย่างคุณ j นี่ไว้ก่อนว่าคุณเอาไว้หลอกเด็กๆวัยเดียวกันกับคุณเถอะ ตามสบายนะครับท่าน แต่อย่ามาเข้าใกล้กลุ่มผมก็พอแล้ว อิอิ เออนะ คุณนี่แปลกดีว่ะ คำก็ว่าผมแถ สองคำก็ว่าผมแถ ทั้งๆที่คนแถมันคือคุณเองทั้งสิ้น แล้วโกหกใส่ความผสมเข้าไปด้วยสิเออ หน้าไม่อายจริงๆว่ะ เอิ๊กๆๆๆ (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 91 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.90) ทำเลวกันแค่นั้นยังไม่พอ ยังสร้างกลุ่มคนที่สื่อเรียกพวกมันว่า ‘กลุ่มแม่มดดำ’ มารุมกินโต๊ะเด็ก V11 ต่ออีกทีนึงด้วย แล้วไม่ใช่รุมกินโต๊ะธรรมดาๆด้วย เดรัจฉานวิชาพวกนี้ยังไปกดดันช่อง 9 ให้ปลดเด็กนั่นออกจากบ้านในรายการนั้นด้วย มันคุกคามเสรีภาพของผู้อื่นเป็นกระบวนการกันเลยละครับท่าน แต่คุณ j กลับไม่เห็นความชั่วของพวกเดียวกันเองที่ทำก็เท่านั้น ถ้าทรราชอภิสิทธิ์ไม่สั่งฆ่าประชาชนอย่างโหดร้าย ไม่มุสาบ่อยๆ มุ่งทำแต่งาน คุมลูกน้องไม่ให้โกงกินได้ ไม่เล่นการเมืองจนไทยทำท่าจะเสียดินแดนของจริงแล้ว มีหรือที่จะมีอะไรให้เด็ก V11 เขาเอาไปพูดในทางเสียหายถึงทั้งตัวมันเองหรือครอบครัวของมันได้ เหตุอยู่ที่ไหน แทนที่คุณ j จะมองเห็นตามจริง คุณกลับไปดูไปโทษที่ผลที่เกิดเฉยเลยว่ะ คนแบบคุณ มีมากๆ ประเทศชาติฉิบหายหมดแน่ครับ เพราะจะไม่มีอะไรได้แก้ที่เหตุอีกเลย จะทำอยู่อย่างเดียว คือคุณจะโทษแต่คนอื่นอยู่ร่ำไป(มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 90 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.89) แล้วในคห.74 ถัดจากประโยคเมื่อกี้ มันอะไรของคุณอีกว่ะ โกหกใส่ผมไม่พอ ยังมาพาลหาว่าผมคิดเข้าข้างตนเองแล้วว่าคนอื่นอีก งงจริงๆว่ะ…แล้ว Arround อะไรของคุณว่ะ ผมไม่เคยเขียนคำว่า around ว่า Arround เลย และแม้แต่คำว่า around ที่ผมเขียนไว้ ก็หาได้เขียนไว้เป็นคำโดดๆไม่ ผมนำเสนอเป็นวลีว่า ‘around the would’ ต่างหากเล่า ซึ่งหมายถึง การที่ข้อมูลนั้นๆจะไปได้ทั่วโลก โดยคุณหรือผมหรือใครก็มิอาจปิดกั้นมันได้ นอกจากคุณใช้อำนาจรัฐทหารแบบ ศอฉ. มากำจัดสิทธิ์คนอื่นเขาเท่านั้น ผมว่าคุณนั่นแหละที่ดูประหลาดๆ ผมเพิ่มให้ด้วยว่าคุณจิตผิดปกติด้วยเอ๊า!! อันหลังนี่ผมแถมให้ เพราะผมชักจะแน่ใจแล้วว่า คุณไม่ปกติจริงๆว่ะ เพราะในคห. 75 ก็เหมือนกัน คุณย้อนมาเรื่องเดิมอีกล่ะ บ้าจี้หรือไงกันครับ หรือสิ่งที่ผมเขียนแลกเปลี่ยนความรู้นั้น มันทำให้คุณรู้สึกเสียหน้ามาก ว่ารู้ไม่จริง มันแทงใจดำคุณมากนักหรือไงครับ เอิ๊กๆๆๆ ก็ผมบอกไปแล้วว่า เนื้อความตอนนั้นของ V11 มันโดนเพื่อนชั่วๆที่อยู่ในกลุ่มของมันเอง เอาออกมาไว้หน้าสื่อ ทั้งหนังสือพิมพ์ และหน้าเวปทั่วไปที่บุคคลใดก็เข้าถึงได้ (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 89 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.88) ผมไม่เข้าใจระดับสติปัญญาของคุณเลยว่ะ จริงๆ แล้ว คห. ไหนของผมว่ะ ที่ไปตำหนิคุณ j ว่า คุณ j สะกดคำว่า ‘เฟสบุ๊ค’ เป็น ‘เฟรชลุ๊ค’ น่ะ ในคห. 66 ของผม ผมก็ว่า ผมเขียนชัดเจนแล้วนะ คุณอ่านดีๆแล้วหรือยังว่ะนี่ เอ๊าผมเอาสิ่งที่ผมเขียนเกี่ยวกับคำคำนี้ในคห.66 มา code ใหม่ให้คุณและคนอื่นๆชมอีกที จะได้เห็นกันจะๆไปเลยว่า ผมเขียนอะไรเกี่ยวกับคำคำนี้ ท่านผู้ชมคนอื่นจะได้ช่วยดูกันด้วยว่า คุณหรือผมที่เป็นคนพาลประจำบอร์ดนี้กันแน่ เอ๊าเชิญอ่านบางส่วนของคห.66 ของผมใหม่เลยครับ…

‘ก่อนอื่น คุณ j กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนนะครับ คุณต้องเขียนว่า ‘เฟสบุ๊ค’ ครับ ไม่ใช่ ‘เฟรชบุ๊ค’ นะครับ เพราะภาษาอังกฤษใช้คำว่า Facebook ไม่ใช่ Freshlook นะครับ’

อ่านแล้ว พิจารณาดูสิ ตรงไหนครับ ตรงไหนที่ผมเขียนว่าคุณ j เขียนว่า ‘เฟรชลุ๊ค’ คุณ j ควรมีสติบ้างขณะอ่าน คห. ของคนอื่น อย่าเป็นพวกที่เขาเรียกว่า ‘อ่านไม่ได้สับจับมากระเดียด’ แบบพาลหาเรื่องด่าเพื่อนฟรีๆ ทั้งๆที่เพื่อนไม่ได้ทำอย่างที่คุณว่าเลย ไม่ดีนะครับท่าน.. (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 88 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.87)
เออ แล้วอะไรของคุณว่ะ คุณบ๊องหรือสติแตกเองหรือเปล่า ลองอ่านสิ่งที่คุณเขียนไว้ในคห.74 ใหม่ทีดิ ผมนำมา code ไว้ให้แล้ว เพื่อนๆในนี้ก้จะได้ไม่ต้องย้อนกลับไปดูสิ่งที่คุณเขียนอีก เอ๊าอ่านสิ่งที่คุณเขียนไว้ในคห.74 อีกที….

‘ไปอ่านภาษาที่ผมเขียนด้วยนะ ถึงผมเขียนภาษาไทย ภาษาอังกฤษ ผมก็ไม่ได้ เขียนผิด และ อ่านผิดแบบคุณ เพราะผมยังไม่เคยเขียนคำว่า เฟรชลุ๊ค คิดเข้าข้างตัวเองซะ ว่าคนอื่นเขา หมายถึงในรูปแบบ Arround ประหลาด’…..

จากประโยข้างบนของคุณ ต่อไปนี้ ผมจะขอ clear กับคุณบ้างละ ในคห.66 ของผม ผมอุตส่าห์เตือนคุณ j ดีๆ หวังให้คุณรู้ในสิ่งที่ถูกต้อง จะได้ไม่รู้แบบงูๆปลาๆ แต่คุณกลับมาตำหนิผม แล้วยังพูดโกหกเพิ่มเข้าไปอีก ทำราวกับว่า คุณสามารถกลับไปลบสิ่งที่คุณเขียนไว้ในคห. 74 บางส่วนนั้นออกไปจากเวปนี้ได้อย่างนั้นแหละ (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 87 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.86) ยังมีอีกนะ กลุ่มนศ. แพทย์ที่ต้องการ discuss ในวิชาที่ผมสอนไปแล้ว ก็เป็นอีกกลุ่มที่ถูกบอกกล่าวชัดเจนถึงความซื่อสัตย์และเหตุผลที่ไม่ให้รับหรือ add คนอื่นๆเข้ากลุ่ม นอกจากพวกนศ. แพทย์ใน class เดียวกัน เพราะพวกเราเบื่อที่จะคุยกับใครก็ไม่ทราบที่ไม่รู้จักกัน อีกอย่างเรื่องที่เราเอามา discuss กันมันเป็นเรื่องของคนไข้ในโรคนั้น ไม่ใช่เรื่องจะมาคุยสนุกแบบหาผัวหาเมียหรือนินทาดาราคนนั้นคนนนี้ไปวันๆแบบพวกคุณชอบทำกัน เนื่องจากนักศึกษาแพทย์ไม่ใช่เด็กวันรุ่นรักสนุก พื้นที่เฟสบุ๊คมีประโยชน์กับพวกเขามากกว่าการสร้างความบรรเทิงเริงรมณ์ หรือใช้หาคู่นอนแบบที่เด็กๆแบบพวกคุณชอบทำกันครับ หวังว่าคุณ j คง clear แล้วนะครับท่าน (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 86 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.85) หรือมัวแต่ยืนเกาะโพเดี้ยมพูดจาโกหกสัปปรับไปวันๆให้ประชาชนเขาฟังน่ะ เอิ๊กๆๆๆ แล้วผมแปลกใจคุณจัง ที่พอคุณเขียนประโยคนี้จบ คุณก็เขียนอีกประโยคนึงติดๆกันเลยบอกว่า ‘แต่การพูดในสิ่งที่ไม่สมควรกับบุคคลที่อาวุธโสกว่าน่ะ มันไม่สมควร’ ผมงงคุณจริงๆว่ะ เอิ๊กๆๆๆ ผมว่าคุณเองยังสับสนในตัวเองเลยนะ เพราะเดี๋ยวเหมือนอยากให้ด่าทรราชอภิสิทธิ์ เดี๋ยวอยากให้นอบน้อมมันแทน คุณเป็นพวกมีอาการ bipolar disorder หรือไงครับ ผมคงไม่ต้องแปลคำนี้ให้คุณหรอกนะครับ คนฉลาดๆแบบคุณที่พยายามโชว์ว่าตนใช้เฟสบุ๊คได้ดีกว่าคนอื่นในนี้ คงจะหาความหมายของอาการนี้ได้เองได้ไม่ยาก จริงไหม

ส่วนในคห. 74 ของคุณ….คุณถามผมเรื่องการกำหนดสิทธิ์การเข้าถึงข้อมูลในกลุ่ม ผมทำได้ด้วยหรือ? ครับ..ผมขอตอบว่า ‘ใช่ ว่าทำได้’ เพราะผมมีทั้งล๊อกไว้เฉพาะกลุ่มนามสกุลเดียวหรือตระกูลเดียวกันกับผมเท่านั้นจึงจะ add เข้ามาได้ คนแบบคุณหรือ V11 ก็จะได้แต่มอง พวกผมไม่รับ add เข้ากลุ่มหรอกครับ (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 85 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.84) หัดคิดวิเคราะห์ สังเคราะห์ สรุป และแสดงออกตามที่คุณเห็นว่ามันควรจะเป็น เพื่อกระตุ้นจิตสำนึกผู้นำประเทศของไทยให้รู้จักละอายต่อบาปกรรมที่ทำกับประชาชน ให้รู้จักรับผิดชอบต่อสิ่งที่มันทำลงไปต่อประชาชนชาวไทยบ้าง คุณไม่คิดเองเป็น ติดแต่ลัทธิทำตาม เดี๋ยวสมองจะฝ่อนะครับ จะหาว่าผมไม่เตือนอีก การที่คุณแนะนำให้ไหว้ลุงป้าน้าอาไป ด่ากันไป ไว้ในคห. 73 ของคุณนั้นน่ะ เขาเรียกว่า อาการสติไม่สมประกอบครับ ผมคงทำตามคำแนะนำของคุณไม่ได้ เอิ๊กๆๆ เออว่ะ คุณเองก็เขียนเองไว้ชัดเจนเหมือนจะเข้าใจเองแล้วนี่หว่าว่า ‘การเป็นบุคคลสาธารณะน่ะมีทั้งคนรักและคนชัง คนเรามันตำหนิกันได้’ เขียนมาแบบนี้ ก็แสดงว่าคุณเองก็ยอมรับว่า บุคคลสาธารณะแบบทรราชอภิสิทธิ์ ประชาชนไม่ว่าใครหน้าไหน ก็สามารถไม่ชอบ สามารถแสดงความชิงชัง และตำหนิได้สินะเออ แล้วทำไมต้องยกเว้นเด็ก V11 หรือเขาไม่ใช่คนไทยละครับ จริงๆ ผมก็อยากรักทรราชอภิสิทธิ์มันแบบคุณ j อยู่นะ ถ้ามันไม่สั่งฆ่าประชาชน หรือ ไม่ใช้กฏหมายแบบไร้มาตรฐานอย่างชัดเจนให้เห็น (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 84 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.83) อาจารย์นิเทศน์ไม่นิเทศน์ที่ไหนๆก็สอนเหมือนๆกัน ผมเป็นอาจารย์แพทย์ก็ยังสอนลูกศิษย์ให้เคารพผู้ใหญ่ที่ควรเคารพ ไม่เคยสอนว่า ให้หนูเคารพผู้ใหญ่แบบไม่ลืมหูลืมตาเลยนะ เด็กนศ. เดี๋ยวนี้เขาฉลาดจะตายไปคุณเอ๊ย บางคนรู้ผิดชอบชั่วดีมากกว่าผู้ใหญ่ในบ้านเมืองไทยขณะนี้เสียอีกครับ คุณจะว่า V11 ก็ต้องดูที่เหตุผลที่เขาเลือกด่า เลือกวิจารณ์นั่นด้วย ไม่ใช่มองแค่ตื้นๆว่า ทรราชอภิสิทธิ์เป็นผู้ใหญ่ V11 เป็นเด็ก ดังนั้น V11 เลยต้องหุบปากให้สนิท ห้ามวิจารณ์หรือด่าสัตว์เดรัจฉานที่สั่งฆ่าประชาชนจนมีคนตายและบาดเจ็บพิการเป็นจำนวนมากพันๆคนนี้ไปด้วยหรือ ถ้าคุณให้ V11 ทำใจเคารพ สส. ที่สั่งฆ่าประชาชน แล้ว V11 ทำตามที่คุณต้องการนั้น ผมว่า V11 ก็อมนุษย์พอๆกับทรราชอภิสิทธิ์มันน่ะสิคุณ คุณ j ต้องยอมรับว่าการกระทำของนายอภิสิทธิ์ของคุณไม่ได้ทำตัวสมเป็นผู้ใหญ่ที่น่าคารวะเลยนะครับ คุณอย่าทำตัวเป็นผู้ใหญ่หัวขี้เลื่อย ผู้ใหญ่หุ่นยนต์ ไร้สมอง ที่พร้อมจะยกมือไหว้ หรือแสดงอาการนอบน้อมไปเรื่อยเพราะโดนโปรแกรมตั้งมาตั้งแต่เด็กๆให้ทำแบบนั้นทุกครั้งที่เจอผู้ใหญ่ หัดใช้สมองของคุณเองบางเถอะคุณเอ๊ย (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 83 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห. 82) และถ้าผมทำพฤติกรรมสารเลวแบบทรราชอภิสิทธิ์มัน ผมก็คงต้องก้มหน้าก้มตารับผลแห่งวิบากกรรมที่ผมทำกับประชาชนไว้เยี่ยงมันอย่างเลี่ยงไม่ได้เช่นกัน เด็ก V11 มันทำถูกแล้ว ผู้ใหญ่แบบทรราชอภิสิทธิ์นี่มันไม่ใช่ผู้ใหญ่คุณเอ๊ย มันพวกหน้าตัวเมีย หลอกประชาชนกินเงินเดือนที่เป็นเงินภาษีของประชาชนเขาไปวันๆเท่านั้น มันมีค่าอะไรให้เด็กหรือผู้ใหญ่หรือผู้แก่ หรือแม้แต่สัตว์เดรัจฉานยกย่องเล่า ผู้ที่สั่งฆ่าคนด้วยกันได้ ใจมันไม่ปกติ ใจมันอำมหิต คุณไปเห็นดีเห็นงามกับมัน ก็เท่ากับคุณ j เองก็เป็นคนไม่มีศีลมีธรรม ไม่เคยเกรงกลัวและละอายต่อบาปกรรมเสียเอง คุณคิดดู ศีลแค่ข้อ 1 ปานา ข้อ 4 มุสา ทรราชอภิสิทธิ์มันยังรักษาไม่ได้เลย แล้วคุณจะมาอ้างวัฒนธรรมไทย บอกให้เด็กๆอย่าง V11 หรือเด็กคนไหนๆให้เคารพนบนอบมัน ผมว่าคุณ j ต้องไปตรวจสุขภาพจิตตนเองแล้วมั๊งว่า ยังมีอยู่ครบสมบูรณ์หรือเปล่า วัฒนธรรมไทยสอนให้เด็กอ่อนน้อม ถ่อมตน มีสัมมาคารวะกับผู้ใหญ่ก็ใช่ แต่เขาให้ทำแบบนั้นกับผู้ใหญ่ที่ทำตัวสมเป็นผู้ใหญ่ที่น่าเคารพนับถือครับ ไม่ใช่ทำกับพวกใหญ่เพราะอายุ หรือที่เขาเรียกว่า ‘แก่กะโหลกกะลา’ ครับ (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 82 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.81) ทั้งๆที่คุณเองก็สามารถพิจารณาเอาเองว่าอะไรถูกผิดดีชั่วอย่างไร ทรราชอภิสิทธิ์เป็น สส. เป็นบุคคลสาธารณะ ‘สาธารณะ’ ก็แสดงว่าใครๆก็เข้าถึงได้ง่าย ใช้งานได้เพราะมันเสือกอาสาเองว่าจะรับใช้ประชาชนเขาๆไม่ได้ต้องการมันนิ เมื่อใช้ได้ ก็ย่อมตำหนิหรือด่าได้ ถ้ามันเลือกที่จะทำสารเลวกับประชาชนเขา คนเขาด่ากันถึงพ่อถึงแม่ถึงโครตเง่าก็เพราะเขามองว่า ถ้าพ่อแม่มันสั่งสอนมาดี มันจะไม่ละโมบโลภมากอยากกระสันตำแหน่งและอำนาจจนต้องแย่งชิงและสั่งฆ่าประชาชนในประเทศ เป็นนักปกครองแต่ทำตัวสารเลวกว่าสัตว์เดรัจฉาน สมควรแล้วที่ประชาชนจะตามจิกตามด่าไปตลอดชีวิตของมัน อย่านึกคุณใหญ่คับฟ้า เกิดบนกองเงินกองทองแล้ว ประชาชนจะต้องหงอจะต้องกลัว ประชาชนบางคนไม่ด่าเปล่าๆเขาตามสาปแช่งให้ตายโหงเร็วๆด้วยซ้ำไป ถ้า สส. อมนุษย์ตนนี้มันไม่ทำชั่วกับประชาชน ไม่โกหกไม่สับปรับกับประชาชนรายวัน ไม่สั่งฆ่าประชาชน คงไม่มีใครตามด่าตามจิกมันมั๊ง จริงไหม (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 81 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.80) อย่างไรก็ตาม ผมก็ไม่บังอาจจะบอกว่าผมมีภูมิรู้เรื่องพวกนี้มากกว่าใครในนี้ดอกนะครับแม้แต่กับคุณ j เองก็เถอะ ผมว่าพวกอาจารย์ทางวิศวะคอมฯเขาน่าจะเก่งในเรื่องนี้พวกนี้มากกว่าผมหลายพันเท่า ผมมันแค่อาจารย์แพทย์ธรรมดาๆเท่านั้น ภูมิรู้จริงๆของผมจะหนักไปทางสุขภาพมากกว่าครับ

เออนะ คห. ของผมตรงไหนหรือที่คุณ j มองว่า ผมมีอคติส่วนตัวน่ะ ถ้าคุณจะหมายถึง ผมมีอคติส่วนตัวกับทรราชอภิสิทธิ์นี่ ผมก็ต้องบอกตรงนี้เลยว่า ผมไม่เคยพบเจอหรือรู้จักส่วนตัวใดๆกับทรราชตนนี้มาก่อนเลยนะ แล้วมันจะกลายเป็นเรื่องอคติส่วนตัว ส่วนบุคคลไปได้อย่างไร ทรราชอภิสิทธิ์นี่ คุณ j ไม่ทราบจริงๆหรือแกล้งไม่ทราบครับ ว่าคนไทยเกลียดชังมันกันค่อนประเทศเชียวนะ เหตุเพราะมันดันบ้าอำนาจจนถึงขั้นต้องสั่งฆ่าประชาชนเพื่อรักษาอำนาจ รักษาเก้าอี้ที่มันขโมยเขามาไงครับ มันเป็นนักการเมืองที่อาสามารับใช้ประชาชน แต่ดันสั่งฆ่าประชาชนเสียเอง คุณก็หน้ามืดตามัวพยายามปกป้องมันอยู่ได้ ประหลาดดีว่ะ (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 80 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.79) แล้วผมว่า ผมเขียนชัดเจนแล้วนะว่า ทำไมผมจึงไม่สนใจเล่นเฟสบุ๊คแบบเด็กๆอย่างพวกคุณ (กลับไปอ่านคห.66-67 ของผมใหม่ไป๊!! ผมขี้เกียจเขียนซ้ำซาก น่าเบื่อครับ) แต่ที่ผมอธิบายได้ละเอียดอย่างที่คุณว่ามา ก็เพราะว่า ผมมีความรู้ในเรื่องนี้มากกว่าคุณเล็กน้อยเท่านั้น รู้ว่ามันเป็นอย่างไร จะใช้ประโยชน์ได้ในกี่ทาง ประยุกต์ใช้กับการศึกษาในชั้นเรียนและครอบครัวหรือกลุ่มคนรู้จักหน้าค่าตากันได้อย่างไร และก็หวังอย่างจริงใจที่จะช่วยเติมเต็มและปรับความรู้ของคุณให้ถูกต้องบ้าง แต่เสียดายคุณเหมือนพวกน้ำเต็มแก้ว รับข้อมูลใดๆไม่ได้อีกจริงๆ ถ้าจะรับคุณคงต้อง reset สมองตัวคุณเองอย่างเดียวแล้วเท่านั้น เอิ๊กๆๆ ซึ่งก็เป็นสิทธิ์อันชอบธรรมของตัวคุณเองอีกนั่นแหละที่จะเปิดรับหรือไม่รับ จะยอม reset ความรู้ตนเองหรือไม่?? อย่างไร?? แถมไม่เกี่ยวอะไรกับใครเลย รวมทั้งผมและคนในนี้ด้วย คนที่อ่านคห. ผมแล้วเขาได้ความรู้ หรือสงสัยและเกิดอาการอยากหาความรู้ในเรื่องนี้เพิ่มก็มีอีกเยอะ ผมเชื่อแบบนั้น (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 79 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.78) ไหนละ มี คห. ไหนของผมหรือที่เขียนคำว่า around คำเดียวเฉยๆโดดๆบ้าง และมี คห. ของผมตรงไหนหรือ ที่ผมว่ากล่าวคุณ ว่าคุณใช้คำว่า around ผมต่างหากเล่าที่ควรต้องสั่งให้คุณกลับไปอ่าน คห. ทั้งของผมและของคุณใหม่ทั้งหมดให้ดีๆก่อนที่คุณจะมาโพสโต้อะไรๆในคห.72-77 นั่น ซึ่งตอบโต้กลับมาแบบไม่ได้สับเสียจริงๆ แล้วโทษทีนะครับ ผมไม่ใช่เพื่อนเล่นของคุณ ทำไมต้องมาสนใจหรือรับคำท้าของคุณด้วยเล่าครับ มันไม่ใช่เรื่องต้องท้าทายกัน มันคือองค์ความรู้ รู้ก็คือรู้ ไม่ใช่เรื่องท้าทายอันใดเลย แล้วภาพหวิวๆ ใครเขาจะโง่เอาไปโพสไว้ในเฟสบุ๊คกันละครับ คุณทำแบบนั้น ก็ถือได้ว่า คุณไม่รู้เรื่องอะไรแม้แต่เรื่องเทคโนโลยีแสนกระจอกๆอย่างเฟสบุ๊คนี่เลยน่ะสิ เล่นสนุก เอาไว้ทำอีแอบ รุมด่าเพื่อนด้วยกันเป็นอย่างเดียวไม่พอหรอกเด็กเอ๊ย อย่าหลงทางให้มากนัก เพราะจริงๆเทคโนโลยีพวกนี้ คุณใช้ให้ดีให้ถูกต้องมันก็เป็นประโยชน์มากกว่าเป็นโทษทั้งต่อตัวคุณเองและผู้อื่น หรือคุณเป็นแค่เหยื่อของเทคโนโลยีพวกนี้ละครับ (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 78 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

ความคิดเห็นที่ 72-77 โดย: j

อ่านคห. ของคุณ j ทั้ง 6 คห.นี้แล้ว ผมคงต้องขอโพสยาวๆ เยอะๆ หน่อยนะครับ ท่านผู้ชมท่านใดรำคาญ ก็ไม่ต้องอ่านเด้อ ขอใช้พื้นที่สาธารณะนี้ให้เต็มที่หน่อยนะครับ หวังว่าคงเข้าใจตามนี้กัน ของคุณท่านผู้ชมทุกท่านล่วงหน้าครับ…

คุณคห.72-77 (คุณ j) ครับ เออ..คุณควรรู้ไว้ตรงนี้เลยว่า ใครเป็นพวกชอบแถ ใครกันที่อ่านหนังสือไม่แตกฉาน อ่านข้อความไม่ชัดเจนเองแล้วมาโพส ท่านผู้ชมในนี้เขาตัดสินให้เองแหละครับ ส่วนผมเองที่ว่าคุณว่า คุณแถก็เพราะผมเห็นด้วยกับ คห.อื่น ที่เขาว่าคุณว่าแถมาอยู่เดิมเท่านั้น ก็คุณมันจอมแถจริงๆ คนเขาอ่านคห. ของคุณ เขาเห็นตรงกันหลายคน คุณก็น่าจะรู้ตัวและหยุดตัวเองให้เป็นได้แล้ว แต่นี่อะไร นอกจากหยุดไม่เป็นยังไม่พอ ยังทำพฤติกรรมแถต่อไปอีกด้วย แล้วยังมาพูดจาโกหกใส่ร้ายผมเพิ่มเข้าไปอีก เล่นเป็นเด็กปัญญาอ่อนไปได้นิคุณ (มีต่อ)

โดย: อ่านคห. ของคุณ j ทั้ง 6 คห.นี้แล้ว ผมคงต้องขอโพสยาวๆ เยอะๆ หน่อยนะครับ ท่านผู้ชมท่านใดรำคาญ ก็ไม่ต้อ เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 77 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

แล้วก็ไม่ต้องมาอธิบายบนหน้านี้อีกนะ เพราะผมว่าคุณจะอธิบายยังไงคุณก็ยังไม่เข้าใจชัดเจนในสิ่งที่ผมพูด

โดย: j เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 118.174.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 76 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

แถอะไร แถให้เข้าท่าหน่อย อ่านข้อความเข้ายังไม่ชัดเจนยังมาอธิบายทั้ง ๆ ที่ตัวเองเข้าใจไม่หมดอีก

โดย: j เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 118.174.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 75 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

อีกอย่างนะถ้ามันไม่เป็น Public คนที่เขาตามจิกคงไม่สามารถไปหา เนื้อความตอนนั้นมาให้เป็นข่าวหน้าสื่อหรอก ผมบอกแล้วถึงมันจะเป็นการใช้ในพื้นที่ที่คุณ Facebook มันก็ยังไม่ใช่ Private โซน อยู่ดี ไม่งั้นเพื่อนคุณ สมมุติชื่อ ส้มไปเป็นเพื่อนกับบี คุณจะรู้มั๊ยคุณก็รู้ เพราะฉะนั้นอย่ามาอ้างว่ามันไม่ใช่ ไปลองเปิดดูใน กล่องจดหมายที่คุณเอาเมลล์ไปสมัครเฟสบุ๊คน่ะดูบ้างนะก่อนจะอธิบายแบบ แถๆๆๆ น่ะ

ความคิดเห็นที่ 74 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

คห.66-71 ยังไงก็อย่าเอาอคติส่วนตัวมาใช้นะมัน เพราะผมว่าแสดงความคิดเห็นชัดว่าอะไรยังไง อีก
อย่างนะคุณกำหนดสิทธิ์การเข้าถึงในส่วนของเฟสบุ๊คเพื่อนคุณด้วยเหรอถึงจะรู้น่ะว่าว่าเพื่อนคุณจะแอดใครแล้วเพื่อนของเพื่อนคุณจะแอดใคร แล้วก็ไปอ่านภาษาที่ผมเขียนด้วยนะถึงผมเขียนภาษาไทยภาษาอังกฤษผมก็ไม่ได้เขียนผิดและอ่านผิดแบบคุณ เพราะผมยังไม่เคยเขียนคำว่า เฟรชลุ๊ค คิดเข้าข้างตัวเองซะว่าคนอื่นเขาหมายถึงในรูปแบบ Arround ประหลาด

ความคิดเห็นที่ 73 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

ทำไรอย่าเอาอคิตส่วนตัวมาพูดนะ หรือคุณจะเถียงว่าไม่จำเป็นต้องมีสัมมาคาราวะต่อผู้ใหญ่ ถ้าคุณตอบว่าไม่ต้องนะก็ไม่ต้องไหว้ลุงป้าน้าอาคุณแล้วก็ด่าแถมท้ายด้วยนะ การเป็นบุคคลสาธารณะน่ะมีทั้งคนรักและคนชัง คนเรามันตำหนิกันได้แต่การพูดในสิ่งที่ไม่สมควรกับบุคคลที่อาวุธโสกว่าน่ะ มันไม่สมควร แค่นี้เคลียร์ปะ จะได้รู้แบบชัด ๆ ซะที หรือถ้าจะบอกว่ามันต้องดูว่าคนนั้นเป็นใคร มันก็อคติส่วนตัวมากกว่า

ความคิดเห็นที่ 72 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

คห.66-71 ถ้าคุณคิดว่ามันเป็นแบบที่คุณอธิบายคุณกล้ารับคำท้าผมมั๊ยล่ะ ว่าให้เอารูปหวิวไปไว้ในเฟสบุ๊คนะ ดูดิมันจะหลุดมั๊ยแถอยู่ได้ แล้วผมก็ไม่ได้บอกว่ามันไปเป็นแบบ Around ไปอ่านที่ผมแสดงความคิดเห็นซะให้ดี ๆ ก่อน แล้วอย่ามาอ้างว่าคุณไม่สามารถเข้าถึงได้เพราะถ้า คุณไม่รู้ว่าใครทำอะไรที่ไหนคุณจะอธิบายได้ละเอียดแบบนี้เหรอ หัดโชว์ภูมิแบบแน่นอนหน่อย อ่านข้อความที่เขาแสดงความคิดเห็นยังแปลไม่ชัดแล้วอธิบายด้วยความมีอคติส่วนตัวน่ะ แล้วคนที่อาสามารับใช้ประชาชนน่ะ เอาเป็นว่าถ้าคนที่โดนด่าคือพ่อกับแม่คุณ คุณจะรู้สึกยังไงแล้วสังคมเขาจะว่ายังไงหากเด็กไม่มีสัมมาคาราวะกับผู้ใหญ่ไม่ต้องมาอธิบายยืดยาวหรอก ปัจจุบันวัฒนธรรมของไทยก็ยังมีเรื่องความอ่อนน้อมถ่อมตน ความมีสัมมาคาราวะกลับผู้ที่มีอายุหรือวัยวุฒิสูงกว่า อ่านไม่เข้าใจแล้วยังบอกว่าคนอื่นเขาไม่เข้าใจ ลองไปสอบถามอาจารย์ที่เขาสอนนิเทศน์ศาสตร์ดูบ้างนะที่ผมว่า มันถูกต้องปะ

ความคิดเห็นที่ 71 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.70) เคยได้ยินไหม ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ก็ย่อมได้ชั่ว จะให้ได้ดี ได้อย่างไรเล่า คุณ j คงเข้าใจทั้งหมดแล้วนะครับ ถ้าเฟสบุ๊คเป็นสาธารณะเมื่อไหร่ ผมรับประกันว่า จะมีคนเลิกเล่นอีกเยอะเลย จริงๆ โดยเฉพาะคนที่ไม่ต้องการโชว์ออฟ อยากคุยเฉพาะกลุ่มตนที่รู้จักกัน คุยกับคนเฉพาะ บางกลุ่มใช้พื้นที่ของเฟสบุ๊คเพื่อคุยกับคนในตระกูลเดียวกันเท่านั้น ยิ่งเป็นผู้ใหญ่ๆยิ่งจะหายหมด...จริงๆ....

สรุปอีกนะครับ เพราะมีเพื่อนชั่ว เลยทำให้คำว่ารู้เฉพาะกลุ่มกลายเป็นไม่เฉพาะกลุ่ม เพราะมีนเอาข้อมุลจากในนั้นมาโพสในเวปอื่นๆตามด่าจิก V11 อย่างกว้างขวาง ไม่ใช่เฉพาะที่จิตวิปริตขนาดลงทุนตั้งกลุ่มแม่มดดำจิกเขาเท่านั้น แต่เฟสบุ๊คของ V11 ก็ยังไม่ถึงขั้น public เพราะผมเองยังเข้าไม่ถึง V11 เลย ไม่เหมือนคุณใน MThai นี้ ที่ผมสามารถคุณกับคุณได้ทุกเมื่อ ไม่ต้องรอให้คุณ j อนุญาตเลยสักนิด จริงไหม เข้าใจใหม่นะครับ เฟสบุ๊ค เป็น social network ก็จริง แต่ต้องเข้าใจว่ามันไม่ใช่ around the world ไม่ใช่ Public ครับ…

โดย: ไหม เข้าใจใหม่นะครับ เฟสบุ๊ค เป็น social network ก็จริง แต่ต้องเข้าใจว่ามันไม่ใช่ around the world เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 70 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.69) ถ้าเป็นครูเด็กๆจะชอบมากๆเพราะฟังได้ทุกเรื่องของเด็กๆและพร้อมจะให้อภัยถ้าเด็กดูไม่ค่อยเรียบร้อยกับตน พวกนี้จะมองว่า แม้แต่เด็กยังด่าเราหรือนี่ จะก้มมองตัวเองมากกว่า มองไปที่เด็กคนที่ด่าว่าตนเอง ยิ่งถ้ารู้ว่าเด็กอยู่ในวัยกำลังมีการเปลี่ยนแปลงของระดับฮอร์โมนเพศด้วยแล้ว ยิ่งจะไม่ถือสาใหญ่เลย เพราะเป็นช่วงที่เขาต้องการทดลองเรียนรู้ผิดถูกด้วยตนเอง ถูก-ผิดบอกเด็กได้ แต่ไม่ใช่ใช้วิธีรวมกลุ่มเป็นแม่มดดำรุมด่ารุมทึ้งเด็ก และทำลายเขา ดูง่ายๆ พอมีการทำหมาหมู่แบบนั้น ผลสะท้อนจึงกลับไปสู่ V11 อย่างแรง คะแนนเธอพุ่งดีดเกินเพื่อนๆไปในทันที เนื่องจากสังคมไทยเกิดการเรียนรู้ว่า พวกเขาไม่ชอบการลอบกัดทำลายคนที่ไม่มีทางสู้หรือทำร้ายเด็กเพียงเพื่อเอาใจไม้แก่ไม้โท้ที่ชื่อทรราชอภิสิทธิ์อย่างเดียว อีกอย่างทรราชอภิสิทธิ์เป็นคนสาธารณะ อาสามาทำงานเพื่อบ้านเมือง ถ้าใจแคบไม่ให้เด็กสักคนวิจารณ์ หรือด่าว่าบ้าง ทั้งๆที่ตนทำงานสุดโข่ยแถมยังอำมหิตสั่งฆ่าประชาชนให้เด็กเห็นอีก มันก็ควรลาออกจาก สส. ไปเสีย ไปนั่งที่บ้านเกาะเมียกินเฉยๆรับรองไม่มีใครด่าว่าแน่นอน (มีต่อ)

โดย: ไหม เข้าใจใหม่นะครับ เฟสบุ๊ค เป็น social network ก็จริง แต่ต้องเข้าใจว่ามันไม่ใช่ around the world เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 69 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.68)
ทางนึง คือมองว่าเด็กก้าวร้าว อันนี้เรียกว่า มองแบบผู้ใหญ่ที่โดนครอบโดยระบบเจ้าขุนมูลนายสมัยก่อน คืออย่างไรกูก็ถูก ไม่ผิด กูผิดมึงก็อย่ามาบอกกู บอกกูกูก็ไม่รับ เพราะกูไม่มีทางผิด มันวนอยู่แค่ในสมองของผู้ใหญ่พันธุ์นี้ มันรับผิดมันเสียหน้าครับ เลยรับบ่ได้ เอิ๊กๆๆ ไม่งั้น ไม่มีคำกล่าวของคนโบราณเตือนใจคนไทยไว้หรอกว่า 'ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ดัดยาก' จำได้ไหมครับคุณ j ทำนองว่า อย่ายุ่งอย่าคิดจะดัดไม้แก่ เดี๋ยวมันจะหักดีดโดนหน้าคนต้องการหักนะเอา เอิ๊กๆๆๆ

ส่วนอีกทางนึง สำหรับคนที่เข้าใจมนุษย์เพราะตนก็เป้นมนุษย์เหมือนกับเขาพวกนี้ไม่มีมานะ ไม่มีทิฎฐินำหน้า ใจจะอ่อนโยนกว่า ไม่แข็งกระด้าง ไม่ถือตนเองเป็นใหญ่ พวกนี้จะเป้นผู้ใหญ่ที่ชอบรับฟังมากกว่าชอบพูดฟุ้งไปเรื่อย (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 68 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.67)
ถ้าคุณเข้าใจถูกต้อง คุณจะไม่เถียงแบบแถอย่างที่คุณ *0* พยายามเตือนสติคุณดอก เอาง่ายๆ ถ้าผมไม่ยอมรับคุณเข้ากลุ่มเป็นเพื่อน คุณจะเข้ามาดูสิ่งที่ผมเขียนได้อย่างไร จริงอยู่ที่คุณบอกว่า เพื่อนของเพื่อนของเพื่อนเข้ามาดูได้ว่า ผมเขียนอะไร แต่นั่นหมายความว่า คุณต้องรับเขา และเพื่อนของคุณก็ต้องรับคนอื่นๆต่อๆไปเข้ามาเป็นเพื่อนด้วยมิใช่หรือ เรื่องของเรื่องของน้อง V11 นี่ คือ คนเป็นเพื่อนมันไม่ทำตัวเป็นเพื่อน แต่มันทำตัวเป็นสายลับ เป็นอีแอบ น้อง V11 เขาอ่อนหัดเกินไป ไม่รู้ว่าโลกสมัยใหม่มันเลวระยำตำบอนแค่ไหน เขาจริงใจ เห็นอย่างไรก็พูดอย่างนั้น ไม่มีมารยา เลยตกเป็นเหยื่อของคนแบบพวกคุณที่เจ้าเล่ห์เพราะไม่ใช่เพื่อนที่แท้จริงของ V11 ไง เข้าใจหรือยังละ จริงๆคุณควรด่าตัวเองหรือเพื่อนที่คุณยอมให้เข้ามา add ต่อๆนั้นว่า ไม่มีคุณสมบัติเป็นเพื่อนที่ดีของใคร เพราะคุณมันเป้นพวกที่พร้อมจะแทงข้างหลังคนอื่นตลอดเวลา ข้อความของ V11 หลังจากเจอกับเพื่อนอุบาทว์แบบที่ผมว่าแล้ว ก็ไม่เป็นความลับเฉพาะกลุ่มเพื่อนของเขาอีกต่อไป มันมีแค่นั้น ส่วนการด่าผู้ใหญ่ที่ปลิ้นปล้นอย่างทรราชมาร์คมันมองได้สองทาง (มี

ความคิดเห็นที่ 67 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

(ต่อจากคห.66) เพื่อนผมมันถามยายไหน ผมยังต้องบอกมันว่า มึงก็ add กูเป็นเพื่อนดิ มันบอกมันไม่เล่น ผมยังต้องเปิดเฟสบุ๊คของผมให้มันดูเลย แล้วมันสาธารณะหรือที่คุณพยายามใช้คำภาษาอังกฤษว่า public นั่นแหละตรงไหน สำหรับเด็กวัยรุ่นที่ใจแตกและตามไม่ทันเทคโนโลยียิ่งแย่ใหญ่ครับ เฟสบุ๊คนี่มันใช้จำกัดเฉพาะ users
ซึ่ง users แต่ละคนนั้น อาจจะเป็นคนรู้จักในชีวิตจริง หรือคนที่เราไม่รู้จักแต่อยากเป็นเพื่อนกับเขา เท่านั้น
วิธีการเกิด communicate ก็จะหลากหลายกันไป เช่น

- Fanpage มีไว้ให้คนที่สนใจในเรื่องนั้นๆ เข้าไปเป็นสมาชิก เพื่ออัพเดทข้อมูลส่วนตัวที่อยากโชว์เพื่อนๆในกลุ่ม

- Apps มีไว้ให้คนได้เล่น ทำให้ users เกิด addict ในตัวเวบครับ

- Quiz ทีไว้ให้คนเล่นทำ แล้วแสดงผลออกมา .. คนที่เป็น Friend จะเข้ามาคอมเมนท์ใน results ได้
ฯลฯ (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 66 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

ก่อนอื่น คุณ j กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนนะครับ คุณต้องเขียนว่า ‘เฟสบุ๊ค’ ครับ ไม่ใช่ ‘เฟรชบุ๊ค’ นะครับ เพราะภาษาอังกฤษใช้คำว่า Facebook ไม่ใช่ Freshlook นะครับ และผมว่า คุณ j ต้องสับสนอะไรแน่ๆเลย ใช่ครับที่ Facebook เป็น Social network website ที่มีไว้เพื่อการ communicate กัน แต่ไม่ใช่ users ไหนก็เข้าถึงได้ทั้งโลกอย่างที่คุณเข้าใจหรือที่เรียกว่า around the world หรือ public ที่ใครจะเข้าจะออกก็ได้ตามใจเหมือน MThai หรือ Google ที่ใครๆในโลกนี้ก็ใช้ได้ เข้ามาเล่นมาคุยได้อย่างที่คุณเข้าใจ ไม่งั้น พวก เราทุกคนคงไม่ต้องขออนุญาต add เพื่อนผ่านทาง mail ครับ ผมเองก็เจอบ่อย สาวๆบางคนไม่รู้จักกัน หล่อนถ่ายรูปโดยโชว์สองเต้าเต็มหน้าผมเลย ขอเข้ามา add โดยผ่าน mail มา ที่เป็นผู้ชายก็มีถ่ายโชว์หน้าติดเป้ากางเกงตุงมาเลย ดูๆแล้วก็สังเวชใจ ผมเลยไม่สนใจจะเล่นอีกเลย มันเป็นสังคมสกปรกถ้าใครตามไม่ทัน บางทีเล่นกันเป็นเพื่อนอยู่ดีๆ ด่ากันไฟแล๊บเลย ไปชวนเพื่อนมาโพสด่าด้วยนะ ผมจะเล่าให้เพื่อนๆฟังว่า ยายคนนั้น คนนี้โพสน่าเกลียด (มีต่อ)

ความคิดเห็นที่ 65 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

เมื่อไรคนไทยจะเลิกทะเลาะกัน

โดย: 1477 เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.200.XXX
ความคิดเห็นที่ 64 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

มาร์คมันเคยยอมรับความจริงด้วยหรอ?

หน้าด้านขนาดนั้น รู้สึกอะไรด้วยหรอ?

ใครไม่ใช่พวกมันมันเก็บหมดแหล่ะ เพราะกลัวความชั่วของมันจะรั่วไหล

แต่ไม่ทันแล้วล่ะ เพราะมันรั่วออกมาแล้ว

รีบๆ :-)บ้าน:-)เมืองให้หมดนะ ลงนรกไปแล้วเดี๋ยวไม่มีอะไรให้กิน

โดย: ไม่มีสี แต่เกลียดMark เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 115.87.94.XXX
ความคิดเห็นที่ 63 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

ค.ห.60
เด็กพวกนั้นโดนขึ้นศาล ทำประวัติ
แล้วยังต้องเข้าบำบัดทางจิตในโรง'บาลโรคจิตอีกด้วย
รัฐบาลทำอะไรกับเด็กครับ?
เค้ายังเด็ก
คนที่มีประวัติเคยต้องบำบัดทางจิต จะสอบเข้ารับราชการยังไง? คุณยัดเยียดอะไรให้เด็ก แค่เค้าแสดงความเห็นแค่นี้
คุณยังเป็น "ผู้ใหญ่" อยู่รึเปล่า? ไอ้เ:-)้..

โดย: คนปลูกข้าว เขียนเมื่อ 19 ส.ค. 10 IP IP: 125.26.94.XXX
ความคิดเห็นที่ 62 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

คห.57 ไปลองเล่นเฟรชบุ๊คแบบเต็ม ๆ ซักหน่อยซิ จะได้รู้ว่าเพื่อน ของเพื่อน ของเพื่อน ของเพื่อน ของเพื่อน นะเขาเห็นปะว่าคุณคุยไรกับเพื่อน อย่าเถียงว่าไม่เห็น ขนาดคนนึงเป็นเพื่อนกับอีกคนนึงเขายังรู้เลย โถ ชอบเอาภูมิรู้ไม่ครบมาโชว์

โดย: j เขียนเมื่อ 19 ส.ค. 10 IP IP: 118.172.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 61 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

ยังไงข้อความที่คุณส่งออกมายังเฟรชบุ๊คมันจะถือว่าเป็น Private ได้ยังไง นอกจาก ขณะคุณพิมพ์อยู่น่ะมันเรียก Private ได้ แค่นี้ก็ยังไม่เข้าใจ แล้วที่อ้างว่าเฟรชบุ๊คเขาบอกได้ว่าบางส่วนมันก็ไม่ได้บอกนี่ว่ามันไม่เป็นสาธารณะการเข้าถึงได้บางส่วนหรือทั้งหมดมันก็ถือเป็นสาธารณะเช่นกันจะอ้างว่าไม่เป็นสาธารณะเหรอ งั้นคุณไปลองโพสแม่ของเพื่อน ๆ เพื่อนคุณดูดิว่าเขาจะว่าคุณมั๊ย แค่นี้ก็เห็นแล้ว ลองไปถามจากอาจารย์หลาย ๆ คนดูก็ได้เขาบอกว่าเฟรชบุ๊คมันเป็น Private หรือ Pubblic น่ะ เข้าใจแค่นิดนึงแล้วอ้างนู้นอ้างนี่ มันไม่เข้าท่า ลองไปถามเพื่อน ของเพื่อนของเพื่อนของเพื่อน คุณดูดิว่าเวลาคุณคุยกับเพื่อนคนนึงหรือจะไปเป็นเพื่อนกับใครเขาก็รู้น่ะ ลองไปเปิดเมลล์คุณดูนะว่าผมพูดถูกปะ แถในเรื่องที่ตัวเองรู้นิดนึง

โดย: j เขียนเมื่อ 19 ส.ค. 10 IP IP: 118.172.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 60 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

ไม่เคยมีรับบาลไหน จับเด็กที่เพียงเขียนป้ายว่า ไม่เอาพรก. ขังสถานพินิจ

โดย: เหอ เขียนเมื่อ 19 ส.ค. 10 IP IP: 110.168.37.XXX
ความคิดเห็นที่ 59 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

คห.56,57 เถียงไปได้เรื่อย ๆ จริง ๆ วะ แล้วไม่ทราบว่าความคิดเห็นของเด็กคนนึง ไปถึงสื่อได้ยังไงถ้าไม่มีคนเห็น เข้าใจที่ผมพูดมั๊ยเนี่ยถ้าคุณเป็นเล่นเฟรชบุ๊คแล้วคุณมีเพื่อนแล้วเพื่อนมีคุณคนเดียวเหรอ เพื่อนคุณก็มีเพื่อนอีก เพื่อนของเพื่อนคุณก็มีเพื่อนอีกแล้วก็มีเพื่อนอีกไปเรื่อย ๆ คุณคิดว่าเขาไม่เห็นข้อความที่คุณแสดงเหรอเขาจะเห็นแต่เขาจะไปแสดงความคิดเห็นไม่ได้ ยังมาเถียงอีก ลองไปเฟรชบุ๊คดูนะแล้วก็ลองไปดูว่าคนอื่นเขาคุยกับเพื่อนยัังไง เอ่อเข้าใจเรื่องง่าย ๆ หน่อยดิ ผมบอกแล้วว่าคุณเขียนอะไรคนอื่นเขาก็รู้ อย่ามาแถเลย ลองไปเปิด Dic ดูนะว่ามันมีความหมายว่ายังไงไอ้ Public เนี่ย ว่ามันหมายความว่ายังไง อ้างเรื่องเดิม ๆ ถึงการเข้าถึงการเข้าไม่ถึงไม่งั้นคงไม่มีคนเขารู้หรอกถ้าเขาไม่ถึงนักข่าวคงดูไม่ได้หรอกถ้าเข้าไม่ถึง เพื่อน ๆ ในเว็บต่าง ๆ เขาก็คงไม่เห็นหรอก เถียงอยู่ได้

ความคิดเห็นที่ 58 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

โดยกลุ่มนิสิต ได้เตรียมแผ่นป้ายกระดาษแข็ง 7 ใบ มีข้อความ ดังนี้

“จะหนึ่งคน หรือแสนคน รัฐบาลก็ต้องฟัง” อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ”

“ผมอยากเห็นรัฐบาลมีบทบาทในการคุ้มครองประชาชนมากกว่านี้” อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

“ยุบสภา คืนอำนาจให้กับประชาชน ดีกว่ารัฐบาลอยู่อย่างนี้แล้วพังไปเรื่อยๆ” อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

“หยุดปิดกั้นความคิด หยุดใช้ พ.ร.ก.”

“Political action is the highest responsibility of a citizen.” John F. Kennedy

“Justice delayed is democracy denied.” John F. Kennedy

“Those who make peaceful revolution impossible will make violent revolution inevitable.” John F. Kennedy และ

“Forgive your enemies, but never forget their names.” John F. Kennedy

โดย: 43535345435 เขียนเมื่อ 19 ส.ค. 10 IP IP: 203.146.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 57 : คุณนายกฯมาร์ค ราบ11 .... รับไม่ได้ ....กับข้อความแทงใจดำ แบบนี้ ?

ขนาดในหน้าแรกของเฟซบุคเค้ายังบอกเลยว่า เข้าถึงได้ แค่***บางส่วนเท่านั้น*** แล้วจะมาบอกว่า เป็นสาธารณะได้ไงวะ

โดย: บางส่วนเท่านั้น เขียนเมื่อ 19 ส.ค. 10 IP IP: 110.168.37.XXX

Hot Issue

กระทู้ล่าสุดในหมวด การเมือง

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111