ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย? หมวด » ทั่วไป » เรื่องเด่นประเด็นดัง » ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

ก่อนอื่นมีคำถามนึงเพื่อยืนยันว่ากระทู้นี้ไม่ไร้สาระจนเกินไปนัก

คำถามคือ คุณรู้จักชื่อ ผู้บัญชาการทหารเรือ กับ ผู้บัญชาการทหารอากาศ มั้ย?( เอาแบบอ่านคำถามจบปุ๊บตอบได้เลยนะ  ไม่ต้องไปค้นหาที่ใหนมาตอบ )

ก. รู้จัก (กรุณาระบุชื่อ แล้วไปอ่านกระทู้อื่นได้เลย)

ข. ไม่รู้จัก ( เชิญอ่านต่อแล้วขอความเห็นหน่อย )

• ผมมีความเห็นจะเสนอ เพราะใหนๆอีกไม่นานเราก็จะได้ ผบ.ทบ. คนใหม่แล้ว ก็ควรถือโอกาสนี้เพื่อปฏิรูปกองทัพซะเลย  ด้วยการ "ลดขนาดของกองทัพลง" โดยใช้วิธี รวมทัพบก,ทัพเรือ,ทัพอากาศ เข้าด้วยกัน และให้มีผู้บัญชาการเพียงคนเดียว...อ๊ะๆ อย่าเพิ่งหาว่าผมเพ้อเจ้อนะ เพราะผมมีข้อดีของการ รวมกองทัพมาให้พิจารณา เห็นด้วยก็ช่วยยกมือ ไม่เห็นด้วยก็โต้แย้งได้  ประเทศเรามันเป็นประชาธิปไตยอยู่แล้วนี่...
  1. เพื่อเป็นการประหยัดงบ   -   ถ้าเรารวมกองทัพทั้ง 3 เข้าด้วยกัน อย่างน้อยๆก็น่าจะลดจำนวน นายพล ลงไปได้จำนวนหนึ่ง ซึ่งจะประหยัด เงินเดือนทั่นนายพล,เบี้ยเลี้ยง,ค่าตำแหน่ง,ค่าดูแลบ้านหลวง,ค่าน้ำ-ไฟ,ค่าเบี้ยเลี้ยงทหารรับใช้,ค่าน้ำมันรถ ฯลฯ ซึ่งเงินส่วนนี้เราสมควรเอามาเตรียมไว้ใช้หนี้ในวันข้างหน้า  เป็นการเตรียมตัวแก้ปัญหาหนี้สาธารณะในระยะยาว
  2. เพื่อประหยัดพื้นที่   -   ไม่ได้หมายถึงพื้นที่ของกองทัพหรอกครับ เพราะยังไงกองทัพก็คือ สสาร ย่อมต้องการที่อยู่เหมือนเดิม  แต่ผมหมายถึงพื้นที่ "เก้าอี้" เวลาจะประกาศแถลงการณ์ของคณะปฏิวัติน่ะ  เพราะเห็นนั่งเรียงกัน 4 คน แต่มีคนพูดอยู่คนเดียวทุกที ที่เหลือก็คอยพยักหน้า  ดูแล้วมันเป็นการสิ้นเปลืองพื้นที่โดยใช่เหตุ  สู้หดลงให้เหลือเก้าอี้เดียวดีกว่า จะได้พูดอะไรถนัดๆ ไม่ต้องคอยชำเลืองมองกัน เสียบุคลิกเปล่าๆ
  3. เพื่อลดขั้นตอนการสั่งงาน   -   จริงๆแล้วบริษัทเอกชนหลายแห่งก็มีนโยบายแบบนี้นะเพื่อเป็นการรัดเข็มขัด  ยิ่งตอนนี้กระทรวงกลาโหมกำลังถูกจับตามองเรื่องงบประมาณ เพราะฉะนั้นวิธีนี้จะทำให้ประหยัดหลายด้าน ไม่ว่าด้านการออกคำสั่ง,การเข้าร่วมประชุม,การวางนโยบายฯลฯ ลองไปดูงานตาม ห้างฯแล้วเอามาปรับใช้ดู น่าจะได้ประโยชน์นะ...จริงป่ะ
  • เอาแค่นี้ดีกว่าไม่อยากพิมพ์มาก ไม่รู้จะได้ลงรึเปล่า? แต่ยังไงก็ลองพิจารณาดูนะ  ส่วนรัฐบาลจะตั้งท่านผู้บัญชาการทหารบกเรืออากาศ  เป็นจอมพล มหาจอมพล เพื่อให้สมกับความดีความชอบที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงปราบกบฏชาวนาก็ค่อยว่ากันอีกทีเนาะ...

ป.ล. ถ้าจะให้ดีก็น่าจะรวม สนง. ตำรวจแห่งชาติเข้าไว้ด้วยกันเลย จอมพล ป. ก็เคยแต่งตั้งนายทหารคนสนิท พันเอก เผ่า  ศรียานนท์ ไปเป็นอธิบดีตำรวจมาแล้ว จะได้ไม่ต้องปวดหัวเรื่องตั้ง ผบ.ตร.อีกตะหาก  นี่ผมแนะนำดีนะเนี่ย... 

รูป คนปลูกข้าว
โดย: คนปลูกข้าว
ตั้งเมื่อ: 19 ส.ค. 10
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 21 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

ขอให้ท่านพลเอกประยุทธ ฯ จงนำความรู้ความสามารถที่มีอยู่ทำให้ชาติบ้านเมืองและทุกหมู่เหล่า มีแต่ความสุข ตลอดไป จนครบวาระ นะครับเจ้านายผมเอาใจช่วยท่านครับเต็ม 100

โดย: จ.เปี๊ยก พล ร. 9 เขียนเมื่อ 2 ก.ย. 10 IP IP: 222.123.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

หรือถ้ามีจริงๆๆสมมุติว่าเราต้องรบกับเขมร กับพม่า ก็ร้องขอทหารยูเอ็นก็ได้

แล้ว UN เขาก็จะได้ไปช่วยกัมพูชาไง

ชวนทะเลาะกะเขาไปทั่ว ใครเขาจะให้ราคารัฐบาลหมาๆแบบนี้

โดย: เออ เขียนเมื่อ 22 ส.ค. 10 IP IP: 58.181.167.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

พันจ่าอากาศเอก ดุงก้า ผู้บัญชาการทหารอากาศ

โดย: วงกบ เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 110.168.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

เอาแบบประเทศที่เขาเจริญแล้วก็ได้ พออายุ 18 ก็เป็นทหารเกณฑ์เลย ไม่ต้องจับใบดำ ใบแดง เอากำลังหลัก เท่าที่จำเป็น ที่เหลือเป็นกำลังสำรอง เพราะทุกคนผ่านการฝึกอาวุธทั้งนั้น เกิดสงครามขึ้นจริง มันก็รบเป็นทุกคน ดีกว่าแบบเดิมๆเราอีก ไม่ต้องมีทหารนักกอล์ฟ เพราะว่างจัด เงินที่เหลือก็ไปซื้ออาวุธ หรือนำมาพัฒนาเศรษฐกิจ แบบที่ประเทศอื่นเขาทำกัน เข้าท่าป่ะ แบบนี้

โดย: กรูก็ไทย เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 125.26.167.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

ใครว่าทักษิณไม่ปรับครับ

การซื้ออาวุธแบบ G2G ไง ไม่ต้องมีค่านายหน้า การเอาิสนค้าเกษตรไปแลกอาวุธไงครับ ท่านนายพลทั้งหลายเลยไม่พอใจ เพราะไม่ได้ค่านายหน้า ไม่ได้เปอร์เซ็นต์ เลยปฎิวัติซะ

การซื้ออาวุธแบบมาทดลองใช้ อย่างG200 ไงครับ ไม่ใช่ซื้อที่ยกเข่งแบบสมัย คมช. สมัยทักษิณอ่ะทหารลดบทบาทไปเยอะ

แต่พอเกิดเรื่องที่ภาคใต้ขึ้นมา ทหารก็เลยกับมามีบทบาทขึ้น

หุหุหุ ทหารไทยเก่งแต่กับประชาชนมือเปล่า หรือไม่ก็หนังสติีก เจอของจิงอย่างภาคใต้มากี่ปีแล้วทำไมไม่สงบซะที

หรือว่าทหารหากินกับงบประมาณภาคใต้ครับไม่ถึงไม่อยากให้สงบ

ทหารไทยรบไม่เก่งหรอก แต่ตีกอล์ฟเก่งกว่า แทนที่จะมีสนามไว้ฝึกการรบให้กำลังพล กับมีแต่สนามกอล์ฟ

เคยผ่านไปแถววิภาวดี คลับใหญ่โตเชียว 555 แล้วยังงี้จะไปสู้รบใครไหว มัวแต่หลงระเริง ลืมการรบไปหมดแล้วมั้งท่านนายพลทั้งหลาย

โดย: sebe9999 , maleong กลับใจแล้วน่ะย๊ะ เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 124.121.100.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

เจือก

โดย: ada เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 113.53.176.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

ไอ้เลวประยุทธ์งวดที่แล้วมึงบัดซบมากที่ เอาแก๊สน้ำตาโปรยลงบนพื้น คำสั่งเอ็งช่าง Here อะไรเช่นนี้ ยังมีหน้ามารักชาติ อีก:-)

โดย: laotaa เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 183.89.215.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

ถามหน่อยนะตอนทักษิณเป็นนายก8ปีเนี่ย+สมัครกะสมชาย แล้วทำไมไม่แก้ล่ะ บอกกองทัพเลวอย่างนู๊นเลวอย่างงี้ 3รัฐบาลเกือบๆ10ปี ไม่มีเวลาเลยเหรอ หรือว่าตอนนั้นกองทัพตอบสนองพวกคุณได้เลยดี แต่ตอนนี้เป็นฝ่ายตรงกันข้ามเลยเลวระยำไปเลย อย่ามาบอกว่ากองทัพฆ่าประชาชนเสื้อแดงแล้วเลว กองทัพสลายการชุมนุมมากี่ครั้งแล้วเคยทำร้ายแรงกว่าที่ทำตอนนี้อีกมากมายในอดีตสุดท้ายก็ไม่ได้แก้แค่พยายามเอาพี่น้องตัวเองเข้าไปเท่านั้นเอง สุดท้ายนี้ จุดสมดุลอยู่ตรงไหนล่ะ หรือว่าจุดสมดุลอยู่ที่ว่าต้องทำตามใจฉันหรือตามใจทักษิณ???

โดย: เซ็ง เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 61.90.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

คำถามยากไป

โดย: prame9 เขียนเมื่อ 21 ส.ค. 10 IP IP: 124.120.227.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

อืม การปฎิรูปกองทัพต้องอยู่ภายใต้การดูแลของกระทรวงกลาโหม และรับนโยบายจากนายกแต่เพียงผู้เดียวมิใช่หรือ!

โดย: ปุถุชน เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 119.31.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

ฮื่อ! เพิ่งรู้นะว่าคุณก็ไม่ค่อยชอบทหาร
มีเหตุผลๆ
ผมชอบทหารนะ แต่ผมไม่ชอบกองทัพ(เอ๊ะ!ยังงัย)

โดย: คนปลูกข้าว เจ้าของกระทู้ เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 125.26.88.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

พล.อ.อ อิทธิพร นะครับ ผบ.ทอ

ผบ.ทร มีด้วยเหรอ อิอิอิ

ผมว่ายุบไปเลยดีกว่าทหารนะครับ เอาแค่กองกำลังป้องกันประเทศพอ เมืองไทยมีประชากร 60ล้านกว่าคน แต่มีนายพล มากว่าอเมริกาอีก

ผมว่าเรามาพัฒนาเศรษฐกิจประชาชาติดีกว่า สงครามมันเกิดยากอ่ะ ถ้าคุณไม่ไปทำตัวกระทบกระทั่งกับเพื่อนบ้านเอง

ดูยังเกาหลีใต้ที่โดนเกาหลีเหนือจมเหลือดำน้ำสิครับ ผมว่าเขาตัดความช่วยเหลือทางเศรษฐกิจก็ลำบากแล้ว

ทหารนี้ล่ะตัวถ่วงความเจริญด้านอื่นๆๆของชาติไทยเลย โลกเขาหันมาพัฒนาเศรษฐกิจ ไม่มีใครเขาอยากก่อสงครามหรอก

หรือถ้ามีจริงๆๆสมมุติว่าเราต้องรบกับเขมร กับพม่า ก็ร้องขอทหารยูเอ็นก็ได้ แล้วเราก็มีกองกำลังป้องกันชาติ พอแล้ว

ทุกวันนี้อะไร ทหารไม่ทำหน้าที่รั้วของชาติ ดีแต่จะมายุ่งเรื่องการเมือง

ดูญี่ปุ่นสิ มีแต่กองกำลังป้องกันชาติ ประเทศพัฒนาไปถึงไหนๆๆ หรือเกาหลีใต้ ดาราผู้ชายเขาภูมิใจมากเลยที่จะได้เป็นทหารเกณท์

โดย: sebe9999 , maleong กลับใจแล้วน่ะย๊ะ เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 124.121.100.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

สรุปแล้ว.....มีคนรู้ชื่อ ผบ.ทร. กับ ผบ.ทอ.มั้ยครับ?

โดย: คนปลูกข้าว เจ้าของกระทู้ เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 112.142.109.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

รัฐบาล มันสมยอมกับทหาร ไม่ยอมไปตรวจสอบ GT 200 เพราะอยากให้ทหารปราบเสื้อแดงให้พวกตัวเอง ทหารก็ยอม เพราะว่ามันทุจริตจริง เลยต้องปราบเสื้อแดง เพือเอาใจรัฐบาล รัฐบาลเลยตอบแทนทหารด้วยการให้งบเพิมอีก 2 แสนล้าน คดี GT 200 คดีชุมชนพอเพียง เลยหายกัน ไม่ต้องมีการตรวจสอบ

โดย: gty เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 58.9.47.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

โดนยึดอำนาจไปแล้วยังไม่รู้ตัวอีกหรือ??ยังคิดว่าจะมีสิทธิมีเสียงไปปฏิรูปกองทัพอีกหรือครับ? ผบทบ.คนใหม่ก็มือตีนของไอ้นายทหารคนเดิมมันจะมีอะไรต่างกันไปคาดหวังมากก็ผิดหวังมากทำใจซะเถอะไม่ต้องโดนขนาดพม่าก็บุญแล้วบุญที่ว่าเค้ายังเกรงใจต่างชาติกลัวว่าจะไม่เอาเงินมาลงทุนเลยต้องแต่งตัวให้ดูดีเหมือนมีประชาธิปไตยแค่นั้นแหละแค่คล้ายๆน่ะอย่ไปเผลอคิดว่ามีสิทธิจริงๆเชียวจะตายฟรีอย่างที่เห็นนั่นแหละ

โดย: nickuk เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 92.24.135.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

จะปฏิรูปปฏิวัติกองทัพอะไรยังไงแค่ไหน...

แต่ถ้ากองทัพไม่สนับสนุนพวกคุณ

คุณก็ว่ากองทัพมันไม่ดีต้องปฏิรูปอยู่ร่ำไปนั่นแหละ

คิดแต่จะแก้แต่ระบบ ไม่เคยคิดแก้ที่ตัวคน

สมอง ห มา ปัญญาฟายแบบนี้แหละ สังคมมันถึงมีแต่ปัญหา

โดย: กงจักร เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 183.89.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

คิดไปเหอะ

เดี๋ยวแมร่งโดน ตาแป๊ะบ้าน 4 เสา เย้.ด ตูดเอาอีก

ทหารมันก็หมาตัวนึงแหละว้า

ถ้าตัวไหนเลี้ยงไม่เชื่อง แมร่งก็ยิงหัวเอาซะ เอาเนื้อไปทำลูกชิ้น

เดี๋ยวรอ สถบ ล่มก่อน เดี๋ยวประเทสจะะจริญอีกเยอะ

โดย: ครวยเหอะ ทหารหมาๆ เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 125.27.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

ไอ่พวกควายแดงดักดาน

แหกปากอยู่ได้ว่าฆ่าประชาชนๆ

มันก็เพราะพวกมรึงออกมากร่าง ก่อความเดือดร้อน
ให้ประเทศชาติไงเล่า ถึงถูกยิงตายกลายเป็นควายข้างถนน
อย่ามาอ้างประชาชนเลยดีกว่า พวกมรึงมันไม่ใช่คนไทย
มรึงแค่ควายในฟาร์มไอ่เหลี่ยมเท่านั้น
คนไทยไม่ทำลายประเทศตัวเองร่อกว้อย ออกไปจากประเทศกรูซะ

อย่าเสรือกหน้าด้านแถโง่ๆ กร่างเก๋าๆโง่ๆอยู่ในไทยอีก
ตอนแรกเขาก็ยอมมรึงแล้ว เสรือกโง่ ไม่เลิก
ไม่ยอมกลับบ้าน อยู่ทำความเดือดร้อนให้ประัชาชนอีก จะเอาอย่างนั้นอย่างนี้อีก
พอเขาเอาจริง ก็วิ่งหนีกระสุนที่เขาให้มรึงแดรกแทนหญ้ากันหางจุกตรูด
สุดท้ายก็มาแหกปากร้องไห้โวยวาย ว่าที่นี่มีควายแดงตายอีก
โคตรปัญญาอ่อนสาดๆเลยหวะพวกมรึง

โดย: GROO เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 125.27.222.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

ประเทศไทย มีนายพลมากที่สุดในโลก
และมีความกล้าหาญ อกสามศอกเยี่ยงชายทหารไทยแท้ๆ เพื่อ ปกป้องประชาชน
เเต่ฆ่าประชาชนที่ ราชประสงค์ บ่อนไก่ คอกวัว เมื่อปฏิบัติหน้าที่ผิดพลาด หรือตั้งใจ ก็โยนว่าเป็นผูก่อการร้าย ต้องการล้มสถาบัน ฮา
ได้ดีขนาดนี้ จะยอมแก้ระบบหรือ
ไม๊มีทาง

โดย: ปลาทอง เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 125.26.243.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

ทหารมีไว้ ปกป้องอธิปไตย ไม่ใช่มีไว้ปกป้องนักการเมืองที่เลว เพราะทหารอยู่ได้เพราะภาษีประชาชนที่จ้างทหารมาทำงาน ปกป้องอธิปไตย ประชาชน ต้องมาก่อน คิดไม่ยากเลย
ป.4 ยังคิดได้เลยนะ

โดย: คนไทย เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 192.168.200.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ใหนๆก็จะได้ ผบ.ทบ.คนใหม่แล้ว......งั้นถือโอกาสนี้ปฏิรูประบบกองทัพด้วยเลยจะดีมั้ย?

มีที่ไหนในโลกบ้าง ที่มีอัตราส่วนนายพล ต่อทหารเลวมากที่สุดในโลก เช่น ประเทศสารขัณฑ์

ปล.เห็นเวลาแจงบัญชีทรัพย์สิน พวกตำแหน่งใหญ่โต มีแต่พวกรวยๆทั้งนั้น

โดย: เกลียดรัฐบาล เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 10 IP IP: 58.8.38.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111