คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

คือนู๋ชอบวาดรูปค่ะ  ตอนนี้อยู่ม.5 แต่ชอบเรียนออกแบบนิดหน่อย

จบมาแล้วทำงานแบบไหนเหรอคะ

รูป นินา
โดย: นินา
ตั้งเมื่อ: 10 มิ.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 11 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

คือ ผมอยากเรียนทางด้านออกแบบผลิตภัณฑ์
แล้วผมอยากทราบว่า เรียนออกแบบผลิตภัณฑ์ จะต้องสอบอะไรบ้าง แล้วจะต้องไปเรียนอะไรเสริมบ้างครับแล้วที่ไหนมีสอบตรงบ้างครับ ใครทราบช่วยบอกที และขอบคุณล่วงหน้าผู้ที่มาให้คำตอบครับ

โดย: อยากรู้จริงๆ เขียนเมื่อ 25 มี.ค. 09 IP IP: 203.157.10.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

คห.5-6 นี่ขนาดไม่ได้เรียนมาทางนี้โดยตรงนะเนี่ยดูเหมือนจะรู้ดีจังเลย แต่ไม่รู้ว่ารู้จริงรึเปล่า ขนาดผมเรียน ผมยังงงเลย ว่าไอ้ระดับ 7 ระดับ 9 ของคุณมันคืออะไร ไม่รู้จริงก็อย่ามามั่วให้คนอื่นเขาเข้าใจผิดดีกว่าครับ

สำหรับคนที่สนใจจริงๆ(จริงๆเท่านั้น) เข้ามาติดต่อโดยตรงที่คณะได้เลยครับ

โดย: เหนื่อยใจจิ๊ง เขียนเมื่อ 2 มี.ค. 09 IP IP: 58.8.132.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

เรีนยนจิตรกรรมค่าเทรอมค่าอะไรต่างๆเท่าไรครับ ผู้รู้ช่วยตอบด้วย

โดย: บอม เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 09 IP IP: 222.123.227.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

ถ้าจะเข้าก็ขอให้ไปเรียนพื้นฐานไว้เยอะๆนะคะ
โดยปิกติแล้วคณะนี้รับน้อย และยากมากๆ

สู้ๆจ้ะ

โดย: Bitter Lemon เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 08 IP IP: 202.44.135.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

คิดว่าจะเข้าได้ง่ายๆก็ไปเรียนที่อื่นได้เลย

โดย: 5555 เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 08 IP IP: 124.121.127.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

ถ้าน้องชอบทางด้านการออกแบบจริงๆ นะคะ น่าจะลงเรียนพื้นฐานก่อนก็ได้นะคะ จะใช้ในการเอ็นเข้านะคะ แบบง่ายๆ ก็คือการดรอดิ้ง ถ้าในห้างมันจะแพงนะ ประมาณ คอสละ 8,000 บาท ถ้าลงเรียนกับพี่ๆ ศิลปากรจะถูกกว่าคะ
อุปกรณ์ที่ต้องใช้คือ กระดานสเก๊ต ดินสอ เบอร์ EE กระดาษบรู๊ฟ ยางลบ
พี่ๆ เขาจะสอนการใช้เส้น การลงน้ำหนักเส้น ถ้าเป็นที่ศิลปกร การลงน้ำหนักเส้นจะเป็น 9 ระดับ ถ้าที่อื่นเขาจะสอนกันแค่ 7 ระดับคะ และการวาดรูปคนเหมือน อันนี้คือพื้นฐานนะคะ
ส่วนการสอบเข้ารู้สึกว่าจะเหมือนคนทั้งตัวนะคะ ประมาณนี้
............
พี่ไม่ได้เรียนทางด้านนี้โดยตรงนะคะ ก็เลยรู้เล็กๆ น้อยๆ ไม่ค่อยรู้ลึกนะคะ ยังไงน้องลองดูความคิดเห็นต่อไปเพิ่มเติมได้คะ

โดย: แฟนคลับพี่แม็ก เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 08 IP IP: 202.28.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

อันนี้ข้อมูลจากเด็กArt คะ
-----------------------------------
จบจิตรกรรมเนี่ย อาชีพโดยตรงก็คือเป็นศิลปิน
คนที่เป็นศิลปินเนี่ย จะมีรสนิยม มีฝีมือที่จะบันดาล สร้างนู่นสร้างนี่ได้ตามจินตนาการ
อยากเสกอะไรให้สวยเก๋ อยากทำอะไรให้ดูเป็นยังไงก็ทำได้ ถ่ายทอดได้ดังใจ
ดังนั้นนอกจากจะจบมาแล้วเป็นศิลปินเนี่ย ยังมาทำงานออกแบบได้อีกด้วย แล้วแต่ความชอบ
อาจจะมาเป็น Stage Design ให้เวิร์คพอยท์
ดูความงาม สไตล์ของศิลปะ (Artdirection) ให้กับ เกมส์ทศทัณฑ์ ก็คือเป็น Art Director
อาร์ตไดเรคเตอร์เนี่ย มีหลายแบบ อาร์ตได ของแฟต(ไม่สุภาพจ้า)ิโอ ก็ ครีเอทคอนเซปท์อะไรใหม่ๆ เจ๋งๆ
ดูเรื่องสไตล์ของเวบ ของโปสเตอร์ ของการจัดคอนเสิร์ต
ไปเป็น Art Director ให้กับกองถ่ายหนัง กองถ่ายโฆษณาก็ได้
จะไปเป็นนักเขียนภาพประกอบ แบบพี่โลเล ลง Lips magazine อื่นๆก็ได้
งานทางด้านนี้ที่ยกตัวอย่างจะออกไปทางสายงานของนิเทศศิลป์
จะไปเป็น ช่างภาพอิสระ แบบ พี่กรกริช เจียรพินิจนันท์ จะไปเป็น
แฟชั่นดีไซน์เนอร์ แบบพี่จิตสิงห์ แห่ง grayhound
หรือ สมมติว่าเรียน

โดย: แฟนคลับพี่แม็ก เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 08 IP IP: 202.28.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

เท่าที่รู้ คนที่เรียนจิตรกรรมศิลปากรได้ พื้นฐานจะแน่นมากครับ จบมาคุณก็ไปหาเรียนกราฟิค อะไรอีกหน่อยก็หางานได้รึไม่ก็ไปทำดิสเพลย์ต่างๆ รับจ๊อบบ้าง เงินดีมากๆ(แต่อาจมีไม่บ่อย) แล้วอีกอย่างเด็กจิดกำเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้บ้าวาดรูปอย่างเดียว บางคนก็รวมตัวกันทำหนังสือ ถ่ายหนังสั้นก็มี เข้าไปแล้วก็ไปเรียนรู้เอาในนั้นก็ได้ แล้วแต่การแสวงหาด้วย
แต่ถ้าชอบออกแบบก็ถาปัดก็ได้ทั้ง2พระจอม มีทั้งธรรมดาและอินเตอร์

โดย: ... เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 08 IP IP: 222.123.190.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

เรียนจิตรกรรม ประติมากรรมและภาพพิมพ์ค่ะ เรียนวาดภาพ งานปั้น และภาพพิมพ์ด้วย เน้นงานไฟน์อาร์ตหรือศิลปะบริสุทธิ์ไม่ได้มุ่งเน้นไปทางพานิชย์ศิลป์ตามที่น้องต้องการเรียนแต่ก็สามารถนำมาประยุกต์ได้กับงานพานิชย์ศิลป์ค่ะ ถ้าอยากเรียนออกแบบก็เรียนไปทางศิลปกรรม หรือว่าที่เกี่ยวกับออกแบบผลิตภัณฑ์ ออกแบบสื่อโฆษณา นิเทศศิลป์ งานที่จะทำมีหลายอย่างค่ะตามสาขาที่เรียน เป็น กร๊าฟฟิกดีไซน์ เป็นดีไซเนอร์ เวปดีไซน์ ฯลฯ พี่เองก็จบมาแนวๆ นี้หล่ะค่ะ

โดย: December Devil เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 08 IP IP: 124.120.190.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

ดีน้อง แต่ทุกวันนี้บ้านเรามันตลาดน้อยนะ ต้องดิ้นรนกันหน่อยแล้วหละ

โดย: เอวัง เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 08 IP IP: 117.192.4.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : คณะจิตรกรรม ม.ศิลปากรนี่เรียนวาดรูปอย่างเดียวเหรอคะ

ไม่หรอก มีปั้นด้วยน่ะ

โดย: รอ คห.ต่อไปแล้วกัน เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 08 IP IP: 124.121.32.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111