ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

งานศพท่านพุทธทาส ยึดแนวทางปฏิบิติ "เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"

แม้แต่งานศพของอินทปัญโญก็ยังแฝงไว้ด้วยการสอนธรรมของตัวท่านใน พินัยกรรม ของท่านที่ทำไว้ก่อนมรณภาพ ท่านเขียนไว้อย่างชัดเจนว่า ให้เผาศพท่านในสามเดือนโดยจัดการอย่างง่ายที่สุด ไม่จัดงานพิธี โดยให้เผาศพในบริเวณเขาพุทธทอง โดยปักเสาสี่มุมและคาดผ้าขาวเป็นเพดานเท่านั้น นี่เป็นเจตนาของท่านที่ต้องการให้งานศพของท่านเป็นแบบอย่างเหมือนสมัยพุทธกาล โดยมุ่งหวังให้สงฆ์รุ่นหลังยึดถือปฏิบัติต่อไปในภายหน้า

งานศพแบบสวนโมกข์ได้ปรากฏขึ้นแก่สายตาของพระ และฆราวาสจำนวนมากที่มาร่วมงานตามจุดประสงค์ของอินทปัญโญทุกประการ นี่เป็นการจัดการ ศพโดยวิธีเผากลางแจ้ง โดยตั้งโลงศพบนกองฟืน แล้วจุดไฟเผาต่อหน้าสายตาของผู้มาร่วมรับการสอนธรรมอย่างไม่มีสิ่งปิดบัง

ในประเทศนี้มีชาวพุทธจำนวนนับไม่ถ้วนที่ได้พยายามด้วยวิธีการต่างๆ ตาม "ความจริง" และ"ความเชื่อ"ของตน เพื่อที่จะได้เข้าไกล้พระพุทธเจ้าที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่จะมีใครสักกี่คนที่สามารถเป็นผู้อยู่ใกล้พระพุทธองค์อย่างที่สุด เหมือนอย่างท่านผู้ที่กำลังถูกเผาไหม้อยู่เบื้องหน้านี้

ภาพงานศพ แม่ชีจันทร์ ขนนกยูง วัดธรรมกาย เมื่อกันยายนปีที่แล้ว อลังการงานสร้าง เทียบชั้นงานเปิด โอลิมปิค "ปักกิ่งเกมส์" และยังจัดได้แบบ พิธีเปิดฟุตบอลโลก 2010 ยังต้องอาย

มันจริงรึเปล่า ใครรู้ช่วยบอก

รูป KmutNB Kid
โดย: KmutNB Kid
ตั้งเมื่อ: 31 ส.ค. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 54 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

การทำบุณนั้นไม่มีใครบังคับใครได้ เราต้องทำด้วยศรัทธา
ผู้นำบุญบางคนอาจจะเห็นแก่ประโยชน์ของตัวเองมากกว่า จึงบังคับพวกท่านทำอย่างนั้น วัดไหนถ้าไม่มีคนศรัทธาแล้วไม่มีใครเข้าวัดหรอกครับ วัดพระธรรมกายก็เหมือนกันถ้าบังคับให้คนทำบุญ คงไม่มีใครคนไหนเข้าวัดหรอก ที่เราเห็นกันนั้นคนเข้าวัดธรรมกายเป็นล้านคน ที่เข้าวัดธรรมกายได้มากยังนั้นเพราะวัดเขามีดี ใช่ไหมครับ

โดย: นายจงรัก เขียนเมื่อ 21 ก.ย. 10 IP IP: 1.46.153.XXX
ความคิดเห็นที่ 53 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ทำไมผมเจอแต่ประสบการณ์แย่ๆ ที่วัดนี้นะ
หมดศรัทธาไปนานแล้วกับวัดนี้

โดย: - - เขียนเมื่อ 16 ก.ย. 10 IP IP: 192.168.101.XXX
ความคิดเห็นที่ 52 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ขอโทษนะคับ ผมไม่ได้กวนตีน ผมไม่ได้แก้ตัว ถ้าจะคิดงั้นก็แล้วแต่ คับ ผมรู้จักวัดนี้มา เกือบ 10 ปีละคับ ผมก็ไม่เคยเจอ อะไร อย่างที่คุณว่ามาเลย ละอีกอย่าง ถ้าวัด ไม่ดีจิง คนก็คงไม่ศรัธาเยอะขนาดนั้น หลอกคับ ก็คงจะ เสียไปนานแล้ว สิ่งที่คุณเจอมา อาจจะเป็นเพราะว่าเจอ ผู้นำบุญที่ไม่ดี หรือเปล่าคับ ผมไม่ว่าใครคับ มันเป็นความคิดของแต่ละคน แต่เงินที่ผมทำบุญไปนั้นผมว่ามันคุ้มค่าคับ ในเงินแต่ละบาทที่วัดนำไปใช้ มันได้ช่วยเหลือ ทั้งพระและวัดที่ยากจน และเกิดปัญหา (ขอโทษด้วยละกันนะคับถ้าพูดไรผิดไป)

โดย: คนรู้จิง เขียนเมื่อ 3 ก.ย. 10 IP IP: 222.123.86.XXX
ความคิดเห็นที่ 51 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

เอาความจริงมาพูด แก้ไม่ได้ก็อย่ากวนตรีนสิคะ เห็น ๆ กันอยู่ พิสูจน์กันก็หลายหน เจอมากับตัว 2 สถานการณ์ แถกันหน้าด้าน ๆ นะคะ

ไม่พูดไปเลยล่ะว่าเค้าเอาปืนจี้ให้คุณทำบุญเหรอ เพราะในความเป็นจริงพฤติกรรมไม่ต่างกันเลย

โดย: Tokyo_Santa เขียนเมื่อ 2 ก.ย. 10 IP IP: 183.89.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 50 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ละวัดเขามานั่งบังคับ ให้คุณไปทำบุญเหรอ คับ

โดย: คนรู้จิง เขียนเมื่อ 2 ก.ย. 10 IP IP: 222.123.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 49 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ความคิดเห็นที่ 46 โดย: คนรู้จิง

ขอโทษนะคับ ช่วยยกตัวอย่างให้ดูได้ไมคับ ว่าวัดเขาบิดเบือน คำสอนตงไหน ตงข้ามตงไหน ผมอยากรู้ คับ

---------------------
ย้อนกลับไปอ่าน คห. 33 ค่ะ

โดย: Tokyo_Santa เขียนเมื่อ 2 ก.ย. 10 IP IP: 183.89.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 48 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ลืมไปคับ ละวัดนี้เขาก็เป็นวัดที่มาจากคำสอนเดียวกันกับ วัดปากน้ำนี่คับ สายหลวงปู่สด จันทสโร

โดย: โผน เขียนเมื่อ 2 ก.ย. 10 IP IP: 222.123.23.XXX
ความคิดเห็นที่ 47 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ผมว่าวัดนี้เก่งนะคับ สามารถรวม วัดทั่วประเทศถึง 20000 30000 วัดมาร่วมงานด้วยกันได้ ในวันเดียว
ผมไปเห็นมา ทุกวัดร่วมกันทำบุญใหญ่มากๆ ละของที่ได้มาจากการทำบุญ เขาก็นำไปให้วัดที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ เงินที่ได้ก็นำไปบำรุงวัดร้างให้เป็นวัดรุ่ง(ไปครั้งเดียวเองก็เห็นว่าดีนี่คับไม่มีไรบิดเบือนตงไหน)

โดย: โผน เขียนเมื่อ 2 ก.ย. 10 IP IP: 222.123.23.XXX
ความคิดเห็นที่ 46 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ขอโทษนะคับ ช่วยยกตัวอย่างให้ดูได้ไมคับ ว่าวัดเขาบิดเบือน คำสอนตงไหน ตงข้ามตงไหน ผมอยากรู้ คับ

โดย: คนรู้จิง เขียนเมื่อ 2 ก.ย. 10 IP IP: 222.123.23.XXX
ความคิดเห็นที่ 45 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

คงจะไม่มีใครขัดแย้ง หากไม่นำคำสอนของพระพุทธเจ้าไปบิดเบือน เปลี่ยนคำสอน ขณะที่ยังนุ่งห่มแบบสงฆ์ พนมมือ สวดมนต์แบบสงฆ์ แต่กลับ เปลี่ยนแปลงคำสอนของพระพุทธเจ้าอย่างสิ้นเชิง ทำไม ไม่ยกเป็น ลัทธิใหม่ หรือศาสนาใหม่ของตัวเอง ตั้งศาสดาของตัวเอง มาอิงคำสอนของพระพุทธเจ้า หรือมาเป็นเหลือบลิ้นศาสนาทำไม

เขาเกลียดกันเพราะบิดเบือน เขาไม่ชอบใจเพราะ ปฎิบัติตรงข้ามกับคำสอนเกือบทั้งสิ้น แต่ยังอ้างความเป็นพุทธ ทำให้พุทธแท้ พุทธดั้งเดิมเสื่อเสีย ทำให้พุทธดั้งเดิมต้องแปดเปื้อน และเสื่อมลงจากการรีดไถเงินทำบุญ กำหนดเครื่องแบบของตัวเองใหม่สิ อย่าพนมมือ จะไหว้รูปปั้นที่ไหน ก็ไหว้ไป หรือคิดท่า บูชาลัทธิใหม่ก็คิดไป จะแบบถ้าฮิตเลอร์ก็ได้

เปลี่ยนสี เครื่องนุ่งห่มนักบวช อย่ามาอิงศาสนาพุทธ อย่าให้มีส่วนไหนพ้องกับความเป็นพุทธ เราชาวพุทธจะไม่ว่าเลย หากจะมีลัทธิใหม่เกิดขึ้น คงไม่เกี่ยวกับชาวพุทธ แต่อย่าอ้างความเป็นพุทธแล้วบิดเบือน อย่ามาทำให้ศาสนาเราเสื่อม อย่ามาทำให้ศาสนาเรา้ต้องแปดเปื้อน!!!

ความคิดเห็นที่ 44 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ผมนับถือศาสนาพุทธ และพระที่ปฏิบัติจริงๆ แบบวัดพระธรรมกายนี้ผมเรียกพระนอกรีต ครับ ผิดหลักคำสอนของพระพุทธองค์ทั้งหมด แค่เห็น ศาสนสถาน โอ่อ่า อลังการณ์แบบนี้ ก็ผิดแล้ว แสงสีในวัด จริงๆแล้วก็ผิดเหมือนกันนะ ไม่งั้นจะมีเข้าพรรษา มีการธุดงค์ทำไม สมัยนี้อะไรๆก็เปลี่ยนไปหมด ศาสนาเสื่อมลงทุกวันๆ สมัยที่ผมบวช หลวงพี่ที่บวชหลายพรรรษาแล้ว เล่าให้ฟังว่า มีวัดแห่งหนึ่งอยู่ที่ อุตรดิตถุ์ เป็นวัดที่ปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานอย่างเคร่งครัด วันทั้งวันจะอยู่ในห้องมืดๆ นั่งสมาธิ ตอนเช้าจะมี โยม เอาข้าวกับข้าวมาไว้ที่หน้ากุฏิ พอท่านฉันเสร็จ ฉันเพียงวันละ 1 มื้อ ก็นั่งสมาธิต่อ

อยากให้พระ ชี และวัด ต่างๆ ไม่ต้องปฏิบัติถึงขนาดนั้นแต่ อยากให้เข้าถึงพระพุทธศาสนาอย่างแท้จริง แต่ไม่รู้ว่าสังคมเมืองจะมีอยู่มั๊ย หรือว่าต้องออกไปหาตามต่างจังหวัด บนป่า บนเขา หรือเนี่ย

โดย: หงส์_3_ขา_พรคนน่ารัก เขียนเมื่อ 1 ก.ย. 10 IP IP: 125.25.5.XXX
ความคิดเห็นที่ 43 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

แล้วเขาทำจริงเปล่าล่ะ ภาพไม่สนใจ

ไปสนใจปีเดือน คนพวกนี้ มิน่าโดนล้างสมอง

จะปีไหนช่างมันดิ ความจริงคือมันทำจริง มั่วตรงไหน

ก็รูปมันต้องการให้ออกมาอย่างนี้จริงๆ

โดย: 111 เขียนเมื่อ 1 ก.ย. 10 IP IP: 125.25.72.XXX
ความคิดเห็นที่ 42 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

คุณ 4 รู้จริงคับ ภาพไม่ใช่เมื่อปีที่แล้ว ตั้ง 10 ปีละ คนเอามา ลงก็มั่ว

โดย: เขียนเมื่อ 1 ก.ย. 10 IP IP: 222.123.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ผมทำงานหนังสือพิมพ์แห่งหนึ่ง ต้องแปลกใจเมื่อวัดธรรมกาย มาของซื้อโฆษณาหนังสือพิมพ์ ในราคา ครึ่งล้าน เพื่อ โฆษณา ให้ผู้คนไปทำบุญที่วัดธรรมกายเยอะๆ(ผู้มาติดต่อซื้อเป็นนักบวชของธรรมกายเอง และ ไม่ได้มีงานบุญอะไรที่เป็นพิเศษ) คิดเอาเองแล้วกันครับ ว่าวัดธรรมกาย เขาต้องการ สอนอะไร เหอๆๆ

โดย: แอบนายอ่าน เขียนเมื่อ 1 ก.ย. 10 IP IP: 61.19.52.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

เรื่องในกระทู้มาจากฟอร์เวิดเมลล์หรืออะไรครับ เนื้อหามั่วมาก

งานศพแม่ชีจันทร์นานตั้ง 10 ปีแล้วมั้ง งานศพมีมานานแล้ว ไม่ได้มีงานศพเมื่อปีที่แล้วนะครับ และอีกอย่างหนึ่งภาพงานศพแม่ชีจันทร์ ในกระทู้นี้มีแค่ภาพ 2,3,4 เท่านั้น ภาพอื่น ๆ นั้นคือภาพจากงานบุญต่าง ๆ

ไอ้คนจ้องใส่ร้ายก็ใส่ร้ายจริง ๆ

โดย: 4 เขียนเมื่อ 1 ก.ย. 10 IP IP: 58.8.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

อลังการณ์งานสร้างมาก

โดย: prame9 เขียนเมื่อ 1 ก.ย. 10 IP IP: 124.122.161.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ความคิดเห็นที่ 37

:-)จริงๆ ตาเหยี่ยวตัวปลอม

ตัวจริง IP: 124.122.58.XXX เฟ้ยยย

อีกอย่าง ตาเหยี่ยวตัวจริง พูดไม่เป็นประโยคขนาดนี้หรอก

โดย: Armnoi คอยรัก เขียนเมื่อ 1 ก.ย. 10 IP IP: 136.1.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

มองเหิ้ยไรมึง
ลัทธิเหิ้ยไรมึง ไอ้เหิ้ย

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี เหิ้ยไรมึง
เด๋ว กูตบเกรียนแตกหรอก ไอ้สัส
v
v
v
v

โดย: เหยี่ยว ถลาลม เขียนเมื่อ 1 ก.ย. 10 IP IP: 180.183.218.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ผมมอง วัดธรรมกาย เหมือนกับ ลัทธิอะไรใหม่ซักอย่างหนึ่ง ซึ่งอ้างอิงความเป็นพุทธแต่ไม่ใช่พุทธโดยแก่นแท้ จะว่าเป็นนิกายใหม่ก็อาจจะได้ แต่ก็ไม่อยากใช้คำว่าศาสนา ให้เป็นแค่ลัทธิก็พอ (ที่สำคัญ ผมมองว่าผู้นำวัดนี้กลับจะทำตัวเป็นศาสดาชี้นำซะเองด้วยซ้ำ)

ที่สำคัญ คำสอนมันขัดความเป็นพุทธเอามากๆ จนไม่อยากนับรวมว่าเป็นพุทธด้วยจริงๆ มีอย่างที่ไหน คิดเรตเงินค่าทำบุญขั้นต่ำ?? หรือ สอนสาวกว่า จ่ายเงินมากได้บุญมาก จ่ายเงินน้อยได้บุญน้อย ปัญญาอ่อนโคด

ปล.สำหรับ ท่านพุทธทาส ท่านเป็นพระรูปหนึ่งที่ผมนับถือออกมาจากใจจริงครับ ท่านเป็นพระนักปฏิบัติโดยแท้จริง ผมจะจดจำคำให้ศีลให้พรของท่านไว้ครับ คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี

โดย: Golf_ManUtd เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 183.89.131.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

งานศพต่างกับศาสนาที่ผมนับถือมากเลยครับ

ในศาสนาผม ไม่ว่าคุณจะอยู่ในตำแหน่งใด ทั้งทางสังคมโลก หรือ สังคมศาสนา ทุกคนเท่าเทียมกันหมดเลยครับ พิธีกรรมยังไง ก็เหมือนกันทุกคน ค่าใช้จ่ายมีเพียงแค่ ผ้าขาว เท่านั้น หลุมศพ ไม่มีการจอง มีให้ฟรีๆทุกคน และเท่าๆกัน ค่าที่หามศพ หรือ ค่าทำบุญอะไรต่างๆไม่มีเลยสักบาท ต่างกันมาก

แต่ของแบบนี้ว่ากันไม่ได้ ในเรื่องของความเชื่อ ความศรัทธา ศรัทธาใครศรัทธามัน แต่งานศพอย่างที่สองในกระทู้ ถ้าไม่บอกว่าเป็นงานศพ มาเห็นภาพแบบนี้ คงไม่คิดว่าเป็นงานศพแน่ๆ เหมือนกับพิธีเปิด-ปิด โอลิมปิก กับ ฟุตบอลโลก จริงๆ อยากรู้ต้นทุนงบประมาณจังว่าใช้ไปเท่าไหร่

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 118.173.184.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

โหหหหหห

ถ้าไม่บอกว่าเป็นงานศพ ผมไม่รู้เลยนะ ถ้าดูภาพอย่างเดียวน่ะ อลังการมาก

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับ คห.10
ผู้ที่บิดเบือนคำสอนนี่แหละ น่ากลัว และอันตายมาก เห็นด้วยอย่างยิ่งในข้อนี้ เพราะในศาสนาผมก็มีครับ บิดเบือนเพื่อที่จะให้ตัวเองได้เป็นผู้นำ พวกประเภทนี้ถือว่าเลว และชั่ว ในความคิดผม

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 118.173.184.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ไอ้พวกสาวกธรรมกายนี่พูดเหมือนกันหมด มันผิดตั้งแต่ที่บอกว่านิพพานเป็นอัตตาแล้ว

ไอ้พวกอวดอุตริมนุษยธรรมอย่างธรรมกายเนี่ย น่าจะต้องจับปราชิกให้หมด

โดย: ธรรมกวยหัวคาย เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 183.89.221.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

แล้วทั้งสองงานเขามีเหล้ายาปลาปิ้ง หรือว่าไปทรมานฆ่าสัตว์ตัดชีวิตใครเขาหรือปล่าวเจ้าคะ? ทั้งสองงานนี้เขาก็ท่องมนต์สวดมนต์ทำจิตใจให้สงบด้วยกันใช่หรือปล่าว? ทั้งสองงานนี้มีใครเขาไปประพฤติผิดประเวณีกันหรือไม่?

:มองในมุมบวก!

โดย: น้องเหน่ยเหนย2010 เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 125.26.89.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ผมไม่ได้พูดให้วัดดูดีขึ้นหลอกนะคับ แต่พูดเท่าที่รู้มา และสัมผัสมากด้วยตัวเอง ศีลห้าผมยังไม่ครบเลยคับ อิอิอิอิ

โดย: nuang11 เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 114.128.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

แนวทางของวัด คำสอนของพระอาจารย์ ทุกรูปดีจิงๆ คับ ทุกอย่างที่เขาสร้างขึ้นภายในวัด มีเหตุมีผล แต่ต้องเขาใจตงจุดนี้ด้วยว่า คนที่เข้าวัดนี้มีเยอะมากๆคับ บางคนก็เอาไปปฎิบัติในทางที่ผิด บางคนก็ปฎิบัติถูก มันมี ทุกที่ละคับ อยู่ที่คนนำมาใช้มากกว่า จะนำมันมาใช้ได้ดีแค่ไหน นะจ๊ะ

โดย: nuang11 เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 114.128.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ค่าใช้จ่ายในการจัดงานศพคงสามารถใช้เป็นค่าอาหาร ค่าหนังสือ ค่าอุปกรณ์เล่าเรียนให้เด็กยากไร้หลายๆ คนได้เป็นปีเลยมั้ง เห็นแล้วอนาจใจครับ นี่มันไม่ใช่แนวทางแห่งพุทธเลยซักนิด เป็นวัดที่มีชื่อเสียงแต่กลับไม่ได้แสดงให้เห็นเลยว่าเข้าถึงแก่นแท้ของศาสนาพุทธ

โดย: Schnitzel เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 115.87.45.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ตามหลักพุทธศาสนาไม่มีหรอกครับ จัดงานศพแม่ชีมีการจุดพุมีแสงสีเสียง ครบวงจร

นี่งานศพหรืองานเฉลิมฉลองครับ นี่ถ้ามีนักร้องชายหญิงเสียงดีมาร้องเพลง นี่ชัดเลยนะเนี่ยชัดเลย

นี่หรือวัด!

โดย: Sublime เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 203.148.216.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

เคยไปโดนแหกตามาเหมือนกัน..ไปจับผิดมาได้ตั้งหลายเรื่อง
0/ ไม่ชอบเหมือนกัน กุฏิพระ อย่างกะคอนโดมิเนียมเลย

โดย: นกน้อยในไร่มะเขือเทศ เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 124.121.233.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ตอนเด็ก ๆ เพื่อนสนิทเราต้องสูญเงิน ไปสร้างพระประจำตัว องค์ละ 20,000 สมัยนั้น ก็คือเป็นจำนวนเงินที่มากโขอยู่ ตอนนั้นทองบาทละ 4,000 บาท ตีราคาสมัยนี้ ก็เท่ากับเป็นแสน เพื่อนแคะกระปุกยอมทำ ถือว่าหากินกับเด็ก ๆ ทุกวันนี้ก็ยังหากินกับเด็ก ๆ และเยาวชน ให้หลงเชื่อในการตื่นธรรม

อีกครา แม่หลงเข้าไปในขบวนธรรมของเค้า ไป 9 วัด ขึ้นรถไป เค้าก็บอกว่า ทำบุญมากก็ได้มาก ทำบุญน้อยก็ได้น้อย แล้วเค้าก็พูดเสียงแข็ง ๆ ว่า รถคันนู๊น เค้ามียอดทำบุญ เท่านี้ เท่านี้้ รถคันนี้้ยอดทำบุญไม่ได้ถึงครึ่งคันนู๊นเลย ไม่อายเค้าเหรอ (มีงี้ด้วย ? )

ไม่เชื่อพิสูจน์ ดูได้ค่ะ ถ้าอยากรู้ความจริงก็ลองเข้าไป เรียนรู้ดูค่ะ

โดย: Tokyo_Santa เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 183.89.122.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ไม่ชอบวัดธรรมกาย มากๆค่ะ อยู่ญี่ปุ่น มันยังหากินเป็นค่ะ

มาหลอกเเม่ดิฉันว่า มาช่วยกันทำบุญ ตาม ศรัทธาเเละจะเป็นผลต่อ ในชาติหน้า

เเต่เเม่ดิฉันตอกกลับไปว่า ขอทำชาตินี้ให้ดีดีกว่าค่ะ
ทำบุญ:-)อะไรมีการตั้งค่า สตาร์ทราคาทำบุญ บ้าไปเเล้ว

คนที่ศรัทธาวัดธรรมกายก็คงเป็นบ้า

มีการสร้างพระพุทธรูปของตัวเอง องค์ละ500บาทขึ้นไปอีก
ใครไม่เชื่อ เซิทดูใน google ได้เลยค่ะ

โดย: reika เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 112.139.109.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ผมก็ไม่ชอบวัดธรรมกายนี่เหมือนกัน

ตรงๆเลยนะ

โดย: จอช_เจ๊าะแจ๊ะ เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 222.123.245.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

บริจาคเยอะ ได้บุญเยอะ คอนเซป ธรรมครวยเค้าล่ะ

โดย: NJU เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 182.52.87.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

เจ๊ดตาม่อน

ต่างกันยังกะ "ขอบฟ้ากับเหวนรก"

(งานใหญ่กว่าซีเกมส์ที่ไทยเป็นเจ้าภาพอีก )

โดย: Armnoi คอยรัก เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 136.1.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ไม่ลองออกมาศึกษา พุทธที่แท้จริงดูบ้างละคะ จะได้เห็นว่าพุทธที่แก่น พุทธที่ไม่ต้องใช้ตังค์หรือเงินสักบาท พุทธที่ไม่ฟุ้งเฟ้อ พุทธตามสายทางของพระพุทธเจ้าที่แท้จริงเป็นอย่างไร

อย่าให้ใครต่อใคร มาว่าพุทธแบบที่มองเห็นนั่น งมงาย ไร้ปัญญา ไร้สติ ไร้ึซึ่งความเข้าใจในศาสนาอันแท้จริง

ไม่ลองพิสูจน์หน่อยเหรอคะ ?????

โดย: Tokyo_Santa เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 183.89.122.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ของพวกนี้มันต้อง พิสูจณ์คับ ถ้าอยากรู้ความจิงก็ลองเข้าไป เรียนรู้ดูคับ ถึงจะดีคับ ยังไงก็คนพุทธ เหมือนกัน อย่าให้ศาสานาอื่นเขามาว่าเราได้ว่าแตกแยก คับ

โดย: nuang11 เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 222.123.131.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

เอา...ลบกันเข้าไป...ซื้อมาหาบขายเองก็ได้วะกล้อง.... ...ฮะ ๆ ๆ

โดย: ซีsexฉ่าย1 เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 180.183.5.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ศรัทธาไม่มีใครผิดใครถูก
วัดกันตอนตายดีกว่าว่าจะไปไหน

โดย: จุ๊กกระดุ๋ง เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 119.46.56.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

ป๊าด!! นั่นงานศพรึนั่น

โดย: kaewkaen เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 61.7.136.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

อ้อ...ลืมไปครับ ถ้าท่านใดสงสัย...และหาว่าผมพูดไม่จริงประการใด หรือแย้งโดยการเอาภาษาบาลีสันสกฤตมาพูดกับผม...แย้งผมในนี้...

ผมท้าพรุ่งนี้เลยครับ...ให้มานั่งสวด " ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก และ ปากิโมกข์ พร้อมคำแปล "... แข่งกันพรุ่งนี้เลย...ผมว่าง......

เอา...เพิ่ม " ธรรมจักร " ไปอีกบทหนึ่งเลย...!

...และผมไม่ได้พูดเล่นด้วยขอรับท่าน...!

เป็นไรวะวันนี้เรา...สงสัยอยากแข่งสวดมนต์....ฮะ ๆ ๆ เคยท้าพระมาแล้วนะเนี่ย...เวรกรรม บาปไม๊วะนั่น...ฮะ ๆ ๆ

โดย: ซีsexฉ่าย1 เขียนเมื่อ 31 ส.ค. 10 IP IP: 180.183.5.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ความแตกต่างระหว่างงานศพ ท่านพุทธทาส กับ แม่ชีจันทร์ วัดธรรมกาย

อ่าววว...ที่รักมาขวาง งานศพพระ ศพชีอีก...!

......

...ที่ผมเล่ามาน่ะ เรื่องจริงนะคุณ จขกท...ไม่ได้คุยโวโอ้อวดว่า บวชดีนะ...ของจริง....!

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111