มือสั่น... แก้ไขยังไงครับ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » มือสั่น... แก้ไขยังไงครับ

คือว่าผมเริ่มมือสั่นได้ประมาณ5ปีแล้วครับ

จะทำอะไร แล้วมือสั่นมาก ไม่ว่าจะทานข้าว

แบมือเฉยๆก็ยังสั่นครับ ยิ่งเวลาจับไมค์พูดหน้าชั้น

จะยิ่งเครียดทำให้สั่นมากเข้าไปอีก ไม่รู้จะทำไงอ่ะครับ

เครียดมากๆ ใครรู้วิธีรักษา หรือทำให้สั่นน้อยลงได้บ้าง

ช่วยไขข้อกระจ่างให้ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

รูป เครียดมากครับ
โดย: เครียดมากครับ
ตั้งเมื่อ: 11 มิ.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 9 : มือสั่น... แก้ไขยังไงครับ

ดิฉันก็เคยมือสั่นเวลาเขียนหนังสือต่อหน้าคนอื่น เช่นเซนชื่อ ไปหาหมอทางระบบประสาท หมอให้ยามาเม็ดสีชมพู อาการดีขึ่น แต่ต้องทานไปเรื่อยๆ

โดย: คนเคยสั่น เขียนเมื่อ 8 พ.ย. 08 IP IP: 125.24.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : มือสั่น... แก้ไขยังไงครับ

ไม่รู้น่ะ แต่ลองกินวิตามินบี รวมไหม เผื่อเกี่ยวกับการขาดวิตามิน หรือว่าเกี่ยวกับเครียด เขาเรียก วิตาบี คอมเพลก ราคาไม่แพง ไม่ใช่อาหารเสริมน่ะ หาซื้อตามร้านขายยา เรากินอยู่ มันช่วยเรื่องระบบหลายระบบ ราคาไม่เกิน สองร้อย

โดย: ee เขียนเมื่อ 13 มิ.ย. 08 IP IP: 124.120.128.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : มือสั่น... แก้ไขยังไงครับ

สงสัยคุณหิวข้าวครับ มือเลยสั่น

โดย: * เขียนเมื่อ 12 มิ.ย. 08 IP IP: 124.120.158.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : มือสั่น... แก้ไขยังไงครับ

ลานธรรม ลองไปตั้งกระทู้ดู หมั่นดูกาย ดูจิต ว่าปัจุบันกำลังทำอะไรอยู่ ส่วนมันจะไม่เป็นดั่งใจก็ช่างมัน เกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไป
มีสติรู้อยู่ที่การเคลื่อนไหว อย่าเพ่ง อย่าเกร็ง รู้สึกเฉย ๆ
ว่าตอนนี้กำลังยกช้อน ตอนนี้กำลังเอาช้อนเข้าปาก ตอนนี้เอาช้อนออก ตอนนี้เอาช้อนวาง ตอนนี้กำลังหยิบแก้ว ยกแก้วขึ้น
(มีความรู้สึกรู้ ให้ตลอด รู้แบบสบาย ๆ อย่าเกร็ง อย่าเพ่ง หลงไปคิดก็รู้ สั่นก็รู้ เอาใจช่วยแล้วกัน)

โดย: 61 เขียนเมื่อ 12 มิ.ย. 08 IP IP: 118.174.199.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : มือสั่น... แก้ไขยังไงครับ

มือสั่นเกิดได้หลายสาเหตุครับ เช่น ไทรอยด์ โรคพาร์คินสัน หรืออาจจะเกี่ยวกับระบบกล้ามเนื้อของคุณเอง ไปตรวจหาสาเหตุที่โรงพยาบาลดีกว่าครับ จะได้ทำการรักษาได้ถูก

โดย: 987 เขียนเมื่อ 12 มิ.ย. 08 IP IP: 10.8.105.196, 202.28.179.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : มือสั่น... แก้ไขยังไงครับ

อาจเป็นโรคไทยรอยด์ ไปหาหมอหูคอจมูกดูนะคะ
เราเคยเป็นมือสั่นๆ ใจคอก็สั่นๆค่ะ

โดย: ป้อม เขียนเมื่อ 12 มิ.ย. 08 IP IP: 118.172.139.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : มือสั่น... แก้ไขยังไงครับ

มันอาจจะแฮ้ง..ลองถอนดูสิคับ

โดย: ล้อเล่นน๊า เขียนเมื่อ 12 มิ.ย. 08 IP IP: 202.183.201.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111