----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

เราเคยไปบ้านเพื่อนทางเหนือ เขาทำส้มตำใส่น้ำปู  เราเลยติดใจมากๆ

ตอนนี้เราอยากซื้อมาทำกินเอง

แต่ปัญหาคือ เราหา "น้ำูปู" ไม่ได้ 

เพื่อนๆ คนไหนพอจะทราบไหมคะว่า แถวกรุงเทพฯ จะหาซื้อน้ำปูไ้ด้ที่ห้างไหน หรือที่ร้านไหนคะ

รูป ส้มตำ
โดย: ส้มตำ
ตั้งเมื่อ: 10 ก.ย. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

.........@ 15....คนไม่มีสี
บ้านปู่แน่นมันอยู่ตางใดละอ้าย ?
ลุงจะได้ไปซื้อมาเก็บไว้กิ๋น
ลุงอยู่หละปางก็ได้อาศัยน้ำปู๋อำเภอแจ้ห่มละครับ
ลำเหมือนกั๋น

.......บุ๋ม...@..14...
เขาจะพิมพ์ชื่อผู้ผลิตไว้ที่ข้างกล่องด้วยนะ
เสียเวลาสักนิดเขียนจดหมายมาสรรเสริญความประพฤติของเขาหน่อย เอาเปรียบกันอย่างนี้ไม่ดี....ของแจ่ห่มก๊ะ ?

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 11 ก.ย. 10 IP IP: 118.172.110.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

การทำน้ำปู)เอาปูไปปั่นพร้อมกับใบตะไคร้และใบมะกอก(ใบมะกอกที่เขาเอาใส่ส้มตำอ่ะ)แล้วบีบเอาแต่น้ำ ทิ้งไว้ 1คืน รุ่งเช้าเอาไปเคี่ยวให้ไกลจากบ้านคนอย่างลุง ป 6 ว่าแหละ เพราะมันเหม็น แต่ที่ค้างไว้ 1 คืนเหม็นกว่านะลุง ใส่น้ำพริกสูตรใครสูตรมัน พอไกล้จะยกลงจากไฟเขาจะใส่น้ำมะกรูด ที่มันดำเพราะโดนน้ำมะกรูดนี่แหละลุง ตอนยังไม่ใส่น้ำมะกรูดมันจะออกสีน้ำตาล พอยกออกจากไฟแล้วลองเอามะขามอ่อนจิ้มดูอร่อยมั๊งๆ หาซื้อได้ที่บ้าน ปู่แน่น แกทำเยอะในแต่ละปีอร่อยด้วยเจ้านี้ ที่กรุงเทพไม่รู้เหมือนกันเพราะไม่เคยไป

โดย: คนไม่มีสี เขียนเมื่อ 11 ก.ย. 10 IP IP: 188.113.78.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

ไหนๆก็พูดถึงเรื่องนํ้าปู๋เเล้ว ขอบ่นหน่อย
คือคุณพ่อค้าเเม่ค้าคะ ทำไมต้องทำอย่างนี้ด้วย คือทำไมต้องทำให้ตรงกลางกระปุกมันโล่งๆด้วยคะ?? นี่ไม่ได้มาใส่ความ เเต่มันคือเรื่องจริง คือเอานํ้าปู๋ทาๆๆรอบกระปุก ให้มันดูดำไม่เห็นความโล่ง ทำเหมือนใส่เต็มกระปุก เเต่ตรงกลางปล่อยให้กลวงโบ๋ เอาเปรียบผู้บริโภคนะเเบบนี้ ไม่ซื่อสัตย์ไม่เจริญนะจ๊ะ
เราเจอมาจริง ตอนไปเมืองไทย เราซื้อมาด้วย หกกระปุก กระปุกพลาสติกสีใส เเละมีฝาสีเเดง ที่เห็นมีขายทั่วไปในลำปางนั่นเเหละ เจอเอาเปรียบเเล้วเซ็งง่ะ ขอบ่นหน่อย

โดย: LeesawBoom999 เขียนเมื่อ 11 ก.ย. 10 IP IP: 78.51.164.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

คือน้ำปูดำค่ะ เวลามีตลาดนัดที่ขายของกินร้านไหนที่ขายอาหารเหนือมักมีน้ำปู๋นี่หล่ะขายด้วย เราซื้อมากระปุกนึงค่ะ มีขายทุกวัน จันทร์ และวันศุกร์ตอนเย็นๆ หลังโลตัสเอ๊กซ์เพรสเสนา ซอยพหลโยธิน 34 มีทั้งแบบตำเป็นน้ำพริกแล้วและแบบกระปุกซื้อไปทำกินได้

โดย: December Devil เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 58.10.93.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

........คุณ nz...เข้าใจถูกต้องแล้วครับ
น้ำปู๋มันจะลักษณะสีดำ เหนียวและข้นเหมือนกะปิ
เกิดจากการเอาน้ำจากตัวปูไปเคี่ยวจนงวดแล้วผสมกับเครื่องเทศสูตรใครสูตรมัน....ช่วงที่เคี่ยวน้ำปูนี้จะต้องไปตั้งไฟ กระทะเคี่ยวให้ไกลบ้านคนที่สุดเพราะมันเหม็นมหากาฬ
ใครได้กลิ่นเขาก็ด่าเอา แต่พอผสมเครื่องเทศและแห้งจนข้นดำแล้วกลับหอมเตะจมูก ใส่อะไรกินก็อร่อย

คำว่าน้ำปูร้าไม่มีจะบักเหน่ย ที่ไหนๆเขาก็เรียกน้ำปู๋กันทั้งนั้น มันคนละอย่างกับปลาร้าเลยนะเหน่ย ปลาร้านี่ยังเห็นเป็นตัวๆ แต่น้ำปู๋นี่มันก็กะปิดีๆนี่แหละ เพียงแต่ที่มาที่ไปมันไม่ใช่เอาเคยทำแบบกะปิเท่านั้น

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 118.172.110.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

เราก็คนอีสานนะคะ แต่ไม่เคยเรียกปูร้า
เพื่อนชาวอีสานของเรา ทุกคนก็ไม่เคยมีใครเรียกว่าปูร้า

ทุกคนก็เรียกตามคำเมืองอ่ะค่ะ ว่า น้ำปู๋ ออกเสียง ปู๋ ด้วยนะ

อยากฝากบอกคุณ คห 10 ว่า อย่าเหมารวม บนฐานคิดตัวเองค่ะ

โดย: คนอีสาน เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 202.125.84.XXX
ความคิดเห็นที่ -6 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

คนอีสานที่ไปอยู่ทางเหนือเขาเรียกแบบนี้ย่ะ เขาบอกว่ามันเรียกยาก และขี้เกียจอธิบายเวลาซื้อมาฝากญาติๆทางอีสาน ก็เลยเรียกมันง่ายๆว่าปูร้าเจ้าค่ะ

V

V

V

โดย: น้องเหน่ยเหนย2010 เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 125.26.89.XXX
ความคิดเห็นที่ -7 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

น้ำปู๋ ค่ะ ไม่ใช่ ปูร้า คนเหนือเขาไม่รู้เรื่องเหรอ ถ้าพูดว่า ปูร้า

โดย: 123 เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 124.122.101.XXX
ความคิดเห็นที่ -8 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

ลุงป.6 ตกลงเคลียร์คิววันอาทิตย์ได้รึป่าวครับ
ศึกครานี้ใหญ่หลวงสำหรับเรานัก หลังจากที่วันก่อนเราตีเมืองสุพรรณไม่สำเร็จ
คราวนี้ลำบากมากต้องยกทัพมาตีหัวเมืองใหญ่ตะวันออก
ทัพหลวงใหญ่ เตรียมเดินทางมาคืนนี้สมทบ กับ ทัพต่างๆ
ตามหัวเมืองตะวันออก และภาคกลาง

นึกถาพแล้ว ขนลุก!!!!..

โดย: navigatong เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 203.144.200.XXX
ความคิดเห็นที่ -9 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

อ้อ! ไม่แน่ใจ สิ่งที่เราบอกไปตะกี้ใช่ที่ จขกท. หมายถึงหรือเปล่า.....เพราะอ่านความเห็นคุณลุง จะเป็นน้ำๆ แต่ที่เรามีจะข้นๆ คล้ายๆ กะปิ แต่จะสีดำเหมือนถ่าน อะไรประมาณนั้น....ลองเสิร์ชดูนะคะ....

โดย: nz เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 122.57.196.XXX
ความคิดเห็นที่ -10 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

ที่บ้านเราไม่แน่ใจนะ แต่ถ้าเป็น ตปท. ยี่ห้อนี้เขาส่งออกค่ะ ตราพันท้ายนรสิงห์(โฆษณาให้และ)....ลองโทรสอบถาม รึไม่ก็เข้าเวปนี้ค่ะ www.pantainorasingh.com Tel. 034-814-020-7 ที่บ้านมีหลายกระปุกค่ะ ต้องซื้อตุนไว้ เพราะหมดต้องรอ lot ใหม่อีกนาน....ชอบทานส้มตำเหมือนกัน โดยเฉพาะ ตำไทยใส่ปู และ ตำปู...แซ่บอีหลี...
เดี๋ยวต้องลุยละ...น้ำลายหก!!!!.....

โดย: nz เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 122.57.196.XXX
ความคิดเห็นที่ -11 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

มันเป็นยังไงหว่า ไม่รู้จักอ่ะ แหะๆๆ

โดย: รินลดา เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 125.24.73.XXX
ความคิดเห็นที่ -12 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

เมื่อน้าน นาน มาเเล้ว เราเคยไปซื้อที่ตลาดวงเวียนใหญ่ง่ะ ไม่ทราบว่าตอนนี้เค้ายังขายอยู่หรือเปล่า

โดย: LeesawBoom999 เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 78.51.164.XXX
ความคิดเห็นที่ -13 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

.......ขออภัยครับคุณจขกท.ผมไม่ทราบจริงๆว่าในกทม. มีน้ำปู๋ขายที่ไหน ลองไปเดินดูตามร้านสรรพสินค้าแบบโลตัส บิ๊กซี คาร์ฟู ผมคิดว่าน่าจะมีนะครับ
ผมก็เป็นแฟนพันธุ์แท้ของน้ำปู๋คนหนึ่งนะครับ นอกจากใส่ส้มตำแล้วยังใส่ซุปหน่อไม้ น้ำพริกหนุ่ม ฯลฯ ที่สาวชอบกินได้อีก แต่บางคนแพ้นะอย่าลืม คือท้องอืด อึดอัด อาหารไม่ย่อย ถ้าไม่เป็นอะไรแล้วกินเลย จิ้มมะขามอ่อนหรือมะม่วงดิบก็เข้ากั๊น เข้ากัน ฮ่าฮ่า

จริงว่ะเหน่ย.....แมลงวันสเปนของแท้มันแรงจริงๆ
ขนาดลุงเอาแมลงวันหัวเขียวที่ชอบตอมอึมาผสมสิบตัวต่อของแท้หนึ่งตัวเหน่ยยังตะกายฝาทั้งคืนนึกออกไหม ? นั่นแหละ เหน่ยล่อแมลงวันหัวเขียวล้วนๆ

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 118.172.110.XXX
ความคิดเห็นที่ -14 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

มิน่าโดก้าถึงไม่มีแรงมาตั้ง-ตอบกระทู้

ว๊าย โดนอิเหน่ยล้างสมอง

โดย: เขาพูดเล่นนะตัวเอง จุ๊บๆ รีบกลับมานะ เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 125.25.26.XXX
ความคิดเห็นที่ -15 : ----------- ซื้อ "น้ำปู"(น้ำปู๋) ไ้ด้ที่ไหน

รอถามลุงป.6ได้เลยเจ้าค่ะ! "น้ำปู๋"เป็นของทางเหนือ...จะเรียกว่า"ปูร้า"ก็ได้เพราะกรรมวิธีหมักดองคล้ายๆกับ"ปลาร้า"ของทางอีสานเจ้าค่ะ

ปล."แมลงวันสเปนร้า" ตราลุงป.6 ได้รับการการันตีจาก"เชพโดก้า"นังมาโดก้า(เพื่อนสาว)ว่าสามารถปลุกเซ็กส์คุณผู้ชายได้จริงเจ้าค่ะ!

โดย: น้องเหน่ยเหนย2010 เขียนเมื่อ 10 ก.ย. 10 IP IP: 125.26.89.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111