อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

เมื่อ 3 สัปดาห์ที่แล้ว ได้มีโอกาสไปต่างจังหวัด และได้เห็นชาวนากำลังหว่านข้าวอยู่

ต่อมาอีก สัปดาห์ ก็ไปที่เดิมใหม่ ปรากฎว่าข้าวงอกสูงถึงประมาณ 3 ซม. อย่างไม่น่าเชื่อว่ามันจะงอกเร็ว

สัปดาห์ต่อมา ไปอีก ข้าวงอกสูงถึงประมาณ 15 ซม.

เลยสังสัยว่าทำไมข้าวมันงอกเร็วจัง เร็วมาก

ในนี้มีใครทำนาบ้าง บอกวิธีทำนาและเล่าให้ฟังหน่อย

รูป สงสัยเรื่องข้าว
โดย: สงสัยเรื่องข้าว
ตั้งเมื่อ: 12 มิ.ย. 08
เปิดดู: 2,718 ครั้ง

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 16 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว
โดย: เขียนเมื่อ 10 ก.พ. 09 IP IP: 115.67.238.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

เอกชนแพงมากๆๆ เพื่อนเราไปผ่าทีเลิศสิน เสริมเหล็ก มา2ข้อ
ตอนนี้ทำงานได้ปรกติ ยกของได้ไม่ปวดมีชีวติปรกติดี

โดย: แอด เขียนเมื่อ 28 ต.ค. 08 IP IP: 125.24.223.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

ขอขอบคุณทุกๆความเห็นเลยนะคะ..และก้อขอขอบคุณที่ให้กำลังใจด้วยค่ะ..ขอให้ทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านและแสดง คห.ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บนะคะ..

โดย: เจ้าของกระทู้ เขียนเมื่อ 28 ต.ค. 08 IP IP: 210.246.148.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

ความเห็นที่ 4 ผ่าแล้ว ดีขึ้นมั๊ยครับ หลังผ่าเป็นไงบ้าง แล้วตอนนี้เป็นไงบ้าง รบกวนข้อมูลด้วยนะครับ

โดย: คุณคุง เขียนเมื่อ 28 ต.ค. 08 IP IP: 210.246.148.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

ไม่มีรายละเอียดเกี่ยวกับการรักษาให้นะครับ แต่อยากบอกให้ทราบว่า อย่าไปรักษา หรือผ่าตัดกับ ไอ่หมอ "อำนวย" ร.พ. ธนบุรีนะครับ อย่าหลงไป ไอ้หมอนี่มันวินิจฉัยโรคผิดพลาดครับ มันเก่งแต่ผ่าตัดเปลี่ยนข้อเข่า อย่างอื่นมันรักษาไม่เป็นหรอกครับ แม่ผมไปหามัน เพราะปวดขามาก มันจับเปลี่ยนเข่าเลย พอแผลผ่าตัดหาย แม่ผมยังไม่ดีขึ้น เดินไม่ได้ ไอ้:-)หมอมันไม่รู้จะทำงัย มันไล่แม่ผมกลับบ้านเลย สุดท้ายผมพาแม่ไปรักษาที่ ร.พ. กรุงเทพ ถึงตรวจพบว่า เป็นหมอนรองกระดูกทับเส้นครับ เลยทำให้ปวดบริเวณขา แต่ไอ้อำนวยมันโง่ครับ มันวินิจฉัยโรคผิดครับ เสียเงินค่าผ่าตัดที่ ร.พ. ธนบุรีไปสองแสนกว่าๆ "ไอ้อำนวยหัวคาด"

โดย: มน เขียนเมื่อ 27 ต.ค. 08 IP IP: 128.240.233.197, 128.240.229.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

ชั้นว่ายังไงแกก็ขายอาหารเสริมอยู่ดีนั่นแหละหย่ะ

โดย: beacone เขียนเมื่อ 27 ต.ค. 08 IP IP: 192.168.10.10, 222.123.196.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

ผมไม่ได้ขายอะไรหรอก อาหารเสริมกินไปมันก้อไม่หายหรอก ต้องหาหมอกินยาอย่างเดียว แต่ที่ ที่ผมว่าไม่แพงตั้งหาก

โดย: Mitsubishi_Forklift เขียนเมื่อ 26 ต.ค. 08 IP IP: 202.149.24.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

ผมว่าความเห็น 8 ต้องขายอาหารเสริมแน่เลย

โดย: Pipolulu เขียนเมื่อ 26 ต.ค. 08 IP IP: 192.168.2.72, 118.175.78.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

ผมเองก็เคยเป็นนะครับ โรคนี้รักษาได้แต่ไม่หายขาดนะครับ เคยคุยกับหมอเค้าเอาผลวิจัยให้ดู แล้วบอกว่าคนที่กินยากับคนที่ผ่าตัด ผ่านไป 5 ปีผลไม่แตกต่างกัน ผมเลยตัดสินใจกินยาใช้เวลาประมาณ 5-6 เดือนสุดท้ายก็กลับมาเดินได้อีกครั้ง (เป็นตอนอายุ 30 ) หมดค่าใช้ไปเดือนละ 1000-1500 บาท อยากได้รายละเอียดเมล์มาละกันที่ sujeerawong@hotmail.com ขอให้โชคดี

โดย: Mitsubishi_Forklift เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 08 IP IP: 115.67.130.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

พ่อเราเป็นอยู่ค่ะ ทรมาณนะ เป็นมานานแล้วไม่รักษาอย่างถูกวิธี ตอนนี้ปวดจนถึงคอแล้ว เพราะพ่อต้องทำงาน เดินตลอด พ่อเลยยังไม่อยากผ่า เลยไปนวดทำกายภาพบำบัดที่โรงบาล แต่ก้อไม่ใ่ช่ว่าจะดีขึ้นมาก ยังปวดเหมือนเดิม จนมีคนที่รุจักเค้าพาไปนวดที่อื่น ประมาณว่าจับเส้น โดยการใช้ไฟ้ฟ้าไปกระตุ้นเส้นค่ะ คนที่เป็นหมอนรองกระดูกแบบนี้หายกันเยอะมากค่ะ ไม่เชื่อก้อต้องเชื่อ แต่พ่อเราพึ่งไป คนที่นวดให้บอกว่า ต้องพยามมาอาทิตย์ละครั้งสองครั้ง เราอยู๋ทางใต้ ที่พ่อเราไปนวดอยู่ที่ อ. นบพิตำ นครศรีธรรมราช เราว่าลองนวดดูก่อนดีมั๊ยคะ คนหายกะการนวดเนี่ยเยอะนะคะ ความเห็นสอง พ่อเค้าก้อนวดนี่ แต่ต้องหาคนที่นวดได้ตรงจุด ตามโรงบาลไปนวดเนี่ย เราว่าไม่เห็นดีขึ้นเลย ให้กำลังใจคุณนะคะ ตอนนี้มีคนเป็นโรคหมอนรองกระดูกกันเยอะมากค่ะ มีหลายความเห็นให้คุณพาสามีไปผ่า ถ้าคุณไม่อยากจะนวดก่อน ก้อผ่าเลยดีกว่าค่ะ อย่าให้เป็นนานกว่านี้เดี๋ยวเป็นอัมพาตค่ะ

โดย: miki เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 08 IP IP: 124.82.9.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

โรคเดียวกับที่ผมเป็นเลย ของผมนี่หนักหน่อย หมดเห็น firm MRI ปุ๊ปสั่งผ่าด่วยเลย
ผมผ่าที่ ร.พ. ธนบุรี1 กับอาจารย์หมอ อำนวย ครับ
จ่ายไปเกือบ 75,000 (สองปีก่อน) แต่ผมว่าดีนะบริการดีมากๆ
หมอเก่งมากด้วย ขอคิวยากสุดรอนานหลายชั่วโมงเลยล่ะ กว่าจะได้ตรวจ

โดย: Gus เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 08 IP IP: 124.120.96.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

เรื่องนี้สำคัญมากนะจ๊ะ
ถ้าน้องพอจะมีเงิน
พี่ขอแนะนำว่า ให้น้องไปโรงพยาเอกชน
รึว่าโรงพยาบาลรัฐที่เป็นเอกชนก็ได้ค่ะ
เพราะว่าเค้าบริการดีกว่าเป็นแน่ ถึงแม้จะแพงกว่ามาก
แต่เค้าจะบริการเราดีที่สุด
ไม่ทำซั่วๆแน่นอน
พี่แนะนำ แมโมเรี่ยนจ๊ะ

โดย: beacone เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 08 IP IP: 192.168.10.11, 222.123.114.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

ประสบการณ์จากตัวเองเลยค่ะ เป็นหมอนรองกระดูทับเส้นประสาทค่ะ ปวดและทนอยู่แค่ครึ่งปี เลยตัดสินใจผ่าตัดค่ะ แต่ก่อนหน้าที่จะผ่าตัด ก็รักษาด้วยวิธีอื่นๆก่อน คือนอนพัก วันละประมาณ 22 ชม.(นอนมากที่สุดเท่าที่ทำได้)แล้วก็ไปทำกายภาพบำบัดที่ รพ. ทุกวัน แล้วก็ทานยาร่วมด้วย ก่อนนอนก็ประคบร้อน ประคบเย็น แต่ก็รักษาไม่หาย สุดท้ายก็ตัดสินใจผ่าตัดส่วยอัตราเสี่ยงที่ จขกท.กังวล โดยส่วยตัวก็กังวลเหมือนกันค่ะ คุณหมอบอกว่า อัตราเสี่ยงของการผ่าตัด จะขึ้นอยู่กะ level ของกระดูกสันหลังที่หมอนรองกระดูกไปทับเส้นประสาทด้วยค่ะ...ส่วนโรพยาบาล แนะนำภูมิพล กะโรงพยาบาลพระมงกุฎค่ะ อ๋อ..แนะนำเว็บไซต์นี้ค่ะ http://www.thaispine.com เป็นกำลังใจให้ค่ะขอให้สามีคุณหายเร็วๆนะคะ

โดย: mijiva_yok เขียนเมื่อ 24 ต.ค. 08 IP IP: 202.3.71.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

จุฬา
ราชวิถี
รพ.โรคกระดูก
ทุกที่ทำได้หมดแต่ต้องตรวจก่อนครับตามวิธี

โดย: DUyou เขียนเมื่อ 24 ต.ค. 08 IP IP: 125.24.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

เมื่อก่อนพ่อเราก็เป็นค่ะ หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท ช่วงล่างไม่มีความรู้สึกอะไรเลย ไม่มีญาติพี่น้องคนไหนยอมให้ผ่าตัดเลยค่ะ เค้าแนะนำให้ไปหาแผนโบราณเอา พ่อก็เลยไปนวด นวดอยู่ประมาณ เดือนกว่าๆอ่ะค่ะ แล้วก็หายเป็นปกติแบบไม่ต้องกายภาพอีกเลย ไม่ปวดอีกเลยค่ะ ส่วนสถานที่ที่ไปนวดเนี่ย เราไม่รู้ว่าที่ไหนนะค๊ะ รู้แต่ว่าอยู่ทางใต้อ่ะค่ะ แล้วเวลานวดเนี่ย มันเจ็บมากๆ ขนาดพ่อเราเป็นผู้ชายตัวโตๆและแข็งแรงมาก ยังกัดฟันน้ำตาไหลเลยล่ะค่ะ ขอให้หายไวๆนะค๊ะ โชคดี..

โดย: จะยิ้ม เขียนเมื่อ 24 ต.ค. 08 IP IP: 115.67.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : อยากทราบเรื่องการทำนาข้าว

รพ.สินแพทย์ ถ.รามอินทรากม.8 02-7935099
รพ.ปิยะเวท ถ.พระราม9 02-6256500

โดย: จั่นเจา เขียนเมื่อ 24 ต.ค. 08 IP IP: 124.121.218.XXX