บริการรถร่วมเอกชน แย่มาก หมวด » ร้องทุกข์ ประชาสัมพันธ์ » ร้องทุกข์ » บริการรถร่วมเอกชน แย่มาก

มีอยู่สองสามเรื่อง แต่ก็เกี่ยวข้องกับการเดินทาง
โดยที่จะต้องใช้บริการของ ขสมก. หรือ รถร่วมเอกชน
เรื่องแรก การให้บริการของรถเมล์ ซึ่งเป็นรถร่วม
เอกชน สาย 9 -21 (สาย 9 เบอร์ข้างรถคันที่ 21)
ได้นั่งโดยสารจากแถววัดขุนจันทร์ ฝั่งธน วันที่ 20
กันยายน 2553 กระะเป๋ารถเมล์เป็นผู้หญิงไว้ผมซอย
ผิวดำ อายุเลยกลางคนไปแล้ว เขา
ต้อนผู้โดยสารเหมือนวัวเหมือนควาย เพราะ
ต้องการให้มีเนื้อที่ในรถเมล์เยอะ อจากจะได้ค่าโดยสารเยอหรือไงค่ะ  รถเมล์ไม่ได้แน่น
มากมายจนต้องต้อนกันขนาดนี้ ดิฉันถูกต้อนให้ถอย
เข้าไปหลังรถ ถึงสองรอบ เข้าใจ และมีน้ำใจพอ ที่จะขยับเข้าเสมอให้กับเพื่อนร่วมทางอยู่แล้ว เพื่อนร่วมทางเขาก็ทำกันอยู่แล้ว แต่กระเป๋ารถเมล์ต้อนอยู่ตลอดเวลา จัดตำแหน่งการยืนของผู้โดยสารกันเลยที่เดียว ต้อนจากคนที่อยู่บริเวณกลางรถมาจนอยู่ท้ายรถ ทั้งๆ ที่เขาก็ยืนไม่เกะกะอะไร จนเขาต้องมายืนข้างๆ ดิฉัน รู้สึกเขาไม่พอใจเช่นเดียวกับดิฉัน มิหนำซ้ำ เขายังบอกให้ดิฉันให้จับราวบน ไม่ให้จับราวตรงพนักพิงของที่นั่ง มันจะบังคับอะไรกันขนาดนี้ค่ะ แล้วบอกให้ผู้โดยสารต้องยืนหันหน้าไปหน้ารถ มันมากไปไหมค่ะ คนเราไม่เหมือนกันนะค่ะ บางคนถือของพะรุ่งพะรัง จะบังคับท่ายืนเขา เขาก็ยืนไม่ถนัด บังคับถึงกระทั่งการจับราว อยากให้ช่วยตักเตือนด้วย เรารู้ว่าพวกคุณอยากได้เงินเยอะๆ แค่คิดว่าคุณน่าจะใช้วิธีอื่นจะดีกว่าไหม ไม่ใช่ต้อนผู้โดยสารกันขนาดนี้  (รถเมล์มาถึงสนามหลวงประมาณ 06.45 น.)

เรื่องที่สอง  รถตู้มาเพียสะพานใหม่

ดิฉันมีที่พักสองที่ วันธรรดาจะอยู่แถวสายไหม แล้วขึ้นรถปอ.1009 มาลงตรงสะพานใหม่ แต่รถเมล์เข้าป้ายยากมาก รถตู้จอดเต็มไปหมด เมื่อรถจากรถเมล์คันนี้ เพื่อต่อรถอีกสาย ต้องชะเง้อชะแงมองหารถเมล์ เพราะรถเมล์ไม่สามารถเข้าป้ายได้ ต้องวิ่งอยู่เลนกลาง และจอดรับผู้โดยสารที่เลนกลาง บางคันหากเข้าเลนไม่ได้ ก็วิ่งออกเลนนอกไปเลย แล้วรถติดมาก แถวสะพานใหม่ สังเกตุว่า มีที่ข้างหน้า
รถไม่ได้ติดอะไรเลย แต่รถตู้ไม่ยอมถอยไปข้างหน้า จอดแช่เพื่อจะรอผู้โดยสารให้ขึ้นรถเขาให้เต็ม
รถที่วิ่งมาด้านหลังเข้าป้ายไม่ได้ ทำให้รถข้างหลังติดมาก และสะพานใหม่ รถติดมาก ถึงขั้นวิกฤตแล้ว
ตำรวจช่วยทีเถอะ ไม่รู้ว่า รถตู้ทำไมถึงมีอภิสิทธิ์มากมากขนาดนี้ ขนาดรถที่อยู่ข้างหลังบีบแตรไล่ คนขับรถตู้ไม่สนใจ ก็จอดแช่อยู่นั้น ตำรวจก็ไม่เห็นมาว่าอะไร จึงทำให้รู้สึกว่า รถตู้ช่างเป็นเจ้าพ่อ เจ้าแม่แถวสะพานใหม่เสียเหลือเกิน ดิฉันมาซื้อบ้านอยู่แถวสายไหม จนแทบจะขายบ้านแล้ว เพราะรถที่สะพานใหม่ติดมาก ขอความกรุณาช่วยแก้ไขด้วยค่ะ ผู้เกี่ยวข้อง

เรื่องที่สาม รถมินิบัส

รถมินิบัสคันสีส้ม สาย 39 ขับรถแย่มาก เร็วมาก ไม่ห่วงชีวิตผู้โดยสารเลย กระเป๋ารถเมล์ก็มารยาท
ไม่ดี ช่วยกวดขันเรื่องมารยาทด้วยค่ะ และความปลอดภัยทุกวันนี้ไม่มีเลยค่ะ ต้องโดยสารรถเมล์ตลอด
ไม่รู้วันไหนจะโชคร้าย ต้องคอยระมัดระวังตัวเองตลอดเวลา

ขอบคุณค่ะ

รูป เขียน
โดย: เขียน
ตั้งเมื่อ: 20 ก.ย. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 3 : บริการรถร่วมเอกชน แย่มาก

จ้างผมไหม เดี๊ยวเอาของไปตูมให้ เอาจิงๆนะคับ บอกมาเลย

โดย: stalkerz เขียนเมื่อ 21 ก.ย. 10 IP IP: 183.89.255.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : บริการรถร่วมเอกชน แย่มาก

ซื้อรถขับสิ

โดย: อิ๊ด เขียนเมื่อ 21 ก.ย. 10 IP IP: 124.120.71.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : บริการรถร่วมเอกชน แย่มาก

โทรแจ้ง 1584

โดย: ผ่านมา เขียนเมื่อ 20 ก.ย. 10 IP IP: 172.30.218.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111