------------ค่าไตปกติ แต่ยังปัสสาวะเป็นฟองฟอด หมอบอบกว่ามีโปรตีนรั่วเล็กน้อยไม่เป็นไร ผมกลัวว่าไตผมจะเริ่มเสื่อมลงเรื่อยๆ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ------------ค่าไตปกติ แต่ยังปัสสาวะเป็นฟองฟอด หมอบอบกว่ามีโปรตีนรั่วเล็กน้อยไม่เป็นไร ผมกลัวว่าไตผมจะเริ่มเสื่อมลงเรื่อยๆ

ค่าไตปกติ แต่ยังปัสสาวะเป็นฟองฟอด หมอบอบกว่ามีโปรตีนรั่วเล็กน้อยไม่เป็นไร ผมกลัวว่าไตผมจะเริ่มเสื่อมลงเรื่อยๆ  
ไปตรวจเลือดทีไรหมอก็บอกว่าไตปกติ ค่ารีเอตินีน ค่าบียูเอน ปกติ ผมกลัวว่ากว่าจะรู้ไตผมก็วายเสียแล้ว คำถามมีอยู่ว่า การตรวจไต นอกจากตรวจเลือดแล้วมีวิธีตรวจอย่างอื่นหรือไม่ครับ ผมเคยทราบว่า บางครั้งค่าครีเอตินีน ค่าบียูเอ็น ปกติ ไม่ได้เป็นค่าวัดที่ชัดเจนว่าไตยังดีอยู่หรือไม่ ไม่รู้จริงหรือเปล่า เดือนหน้าก็จะไปพบหมอตามนัด เคยบอกอาการนี้แก่คุณหมอแล้ว หมอยังยืนยันว่าไตผมปกติเพราะดูจากผลเลือด ผมกลัวว่ากว่าจะรู้ก็เป็นไตวายระยะสุดท้ายแล้วสิ ทำยังไงดีครับ  

ผมทานน้ำวันละ 10 ลิตรครับแต่ปัสสาวะเป็นฟองเท่ากับใส่แฟ๊ปไปสิบช้อนครับ กดน้ำห้า ครั้งฟองถึงจะหมดครับ
รูป สุ
โดย: สุ
ตั้งเมื่อ: 11 ต.ค. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 5 : ------------ค่าไตปกติ แต่ยังปัสสาวะเป็นฟองฟอด หมอบอบกว่ามีโปรตีนรั่วเล็กน้อยไม่เป็นไร ผมกลัวว่าไตผมจะเริ่มเสื่อมลงเรื่อยๆ

ขอถามพี่ว่า พี่เป็นกินอาหารรสเค็มมะคับ มันมีส่วนนะ ทำให้ไตทำงานหนัก ฉี่เป็นฟองๆด้วย

ทานเหล้าเบียร์กะมีส่วนนะคุณพี่ฉี่เป็นฟองอ่ะ

อีอย่างพี่ออกกำลังหนักรึป่าว อันนี้ก็ฉี่เป็นฟองนะ (ออกแบบหนักเกินๆอ่ะ)

โดย: ๐IOWA๐ เขียนเมื่อ 24 ต.ค. 10 IP IP: 180.180.129.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ------------ค่าไตปกติ แต่ยังปัสสาวะเป็นฟองฟอด หมอบอบกว่ามีโปรตีนรั่วเล็กน้อยไม่เป็นไร ผมกลัวว่าไตผมจะเริ่มเสื่อมลงเรื่อยๆ

ผมว่าคุณควรจะไปตรวจว่าคุณเป็นโรคเครียดหรือเปล่า เพราะผมเคยฟังมาว่าคนที่มีแนวโน้มจะเป็นโรคเครียดหรือโรคซึมเศร้า
จะชอบคุณว่าตัวเองป่วยเป็นนู่นป่วยเป็นนี่ เกินพอดี

โดย: God Father เขียนเมื่อ 13 ต.ค. 10 IP IP: 113.53.61.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ------------ค่าไตปกติ แต่ยังปัสสาวะเป็นฟองฟอด หมอบอบกว่ามีโปรตีนรั่วเล็กน้อยไม่เป็นไร ผมกลัวว่าไตผมจะเริ่มเสื่อมลงเรื่อยๆ

ก็ตรวจจากเลือดนั่นแหละค่ะถึงรู้ว่าเป็นระยะไหน หมอบอกว่าปกติก็น่าจะหายห่วงนะคะ คุณแม่อิฉันเป็นไตรั่ว โปรตีนรั่วออกมามาก ฉี่เป็นฟอง ตรวจเลือดทุกเดือน ต้องกินโปรตีนจากไข่ขาวทดแทน เคยกินถึงวันละ 12 ฟองมาแล้ว ตัวหมอจะมียาชะลอการเสื่อมของไตมาด้วย ตัวจะบวมมาก ตอนนี้ดีขึ้นมาก ไม่วายหรอกค่ะ เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นไตวาย ก่อนฟอกไต นี่จะปวดฉี่ ท้องโต ฉี่ไม่ออก ไตไม่ทำงาน ก่อนจะทราบว่าเป็นโรคไตวายก็น่าจะมีสัญญาณเตือนมาก่อนนะ

โดย: JaJaahJaJaah เขียนเมื่อ 11 ต.ค. 10 IP IP: 182.53.111.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ------------ค่าไตปกติ แต่ยังปัสสาวะเป็นฟองฟอด หมอบอบกว่ามีโปรตีนรั่วเล็กน้อยไม่เป็นไร ผมกลัวว่าไตผมจะเริ่มเสื่อมลงเรื่อยๆ

ถ้ากลัวไตวายก็ต้องดูแลตัวเองให้มากกว่าเดิมดีกว่าที่จะมานั่งกังวลไหมคะ

หลี่กเลี่ยงเกลือ หรือ อาหารที่เค็มจัด หลี่กเลี่ยงผักที่มีสารโพแทสเสียมสูง ลองหาดูในgoogle แล้วก็จัดเอาว่าจะเลือกกินแบบไหนไม่ยากหรอกคะ

สามีเราก็ปัสสาวะเป็นฟองเหมือนกันนะ แต่ไม่เห็นเป็นอะไรเลย

ถ้าคนที่เป็นโรคไตต้องกินน้ำได้ไม่เกินวันละ ครึ่งลิตร นะ คนเป็นโรคไตจะมีอาการบวมน้ำ

โดย: k เขียนเมื่อ 11 ต.ค. 10 IP IP: 58.9.63.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ------------ค่าไตปกติ แต่ยังปัสสาวะเป็นฟองฟอด หมอบอบกว่ามีโปรตีนรั่วเล็กน้อยไม่เป็นไร ผมกลัวว่าไตผมจะเริ่มเสื่อมลงเรื่อยๆ

ถ้าคุณหมอบอกว่า ปกติ ก็อย่าไปกังวลใจเลยค่ะ

แม่เราก็เป็นโรคไตมานานแล้วเกือบ10ปี ไตวายมา5ปี

ยังไม่ฟอกเลือด(เพราะแกไม่อยากฟอก)

เราว่าคุณดื่มน้ำมากไปนะคะ สัก2ลิตรกำลังดี ถ้าเป็นโรคไตเมื่อไรล่ะก้อดื่มน้ำมากกว่านี้ไม่ได้ เพราะจะไตทำงานหนัก

ไปพบหมอตามนัดค่ะ โรคนี้ต้องปฎิบัติตามหมออย่างเคร่งครัด จำกัดการกินอาหาร ถ้าคุณกลัวไตเสื่อม ก็อย่าทานเค็ม
อย่าทานอาหารรสจัด ลดโปรตีนลงบ้าง ทานปลา ทานไข่ขาว ทานก๋วยเตี๋ยวได้ไม่มีปัญหา

ถ้าเราดูแลตัวเองแต่เนิ่นๆก็จะช่วยได้ค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ

โดย: อิงนภา เขียนเมื่อ 11 ต.ค. 10 IP IP: 124.120.82.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111