เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

กรุงเทพเมืองใหญ่ที่ผสมหลายวัฒนธรรม หลายภาค เหมือนเมืองใหญ่ ๆ ต่างประเทศ  เห็นวัยรุ่นอีสานมาเรียน มาทำงานในกรุงเทพไม่ค่อยกล้าพูดอีสานกันกลัวเค้าหาว่าลาวมั้งล่ะ อะไรมั้งล่ะ ไม่รู้จะอายทำไม กำพืดเราเองแท้ ๆ ผมว่าน่ารักดีออก..  แม้นบ่!!  ทำไมเราต้องเปลี่ยนวัฒนธรรมของเราตามคนเมือง เราน่าจะภูมิใจกับสำเนียงของเรา ;-) คนกรุงเทพ(แท้ๆ)เค้าก็มีวัฒนธรรมของเค้า คนเหนือ คนใต้ เค้าก็มีของเค้าเอง เค้าพูดกันได้แบบไม่อาย ทำไมคนอีสานต้องหลบการใช้ภาษาของเรา เป็นเพราะคำว่า "ลาว" ที่เค้าว่าเราเหรอ เป็นเพราะกรรมกรส่วนมากมาจากอีสานเหรอ คุณ ๆเลยอายไม่กล้าบอกว่านั้นคือภาษาเรา ภาษาพ่อแม่เรา ตื่นเถอะครับ ถ้าคนอีสานจนถึงสังคมไทยยังเดินตามอเมริกาหรือชาติอื่นที่ว่าดี โดยลืมไปว่าเราคือใคร วัฒนธรรมเราดีแค่ไหน เราก็ยังต้องเดินตามเค้าไปเรื่อย ไม่อยากให้เค้าตามเรามั้งเหรอครับ. 
รูป จบนอกแต่ใจอีสาน
โดย: จบนอกแต่ใจอีสาน
ตั้งเมื่อ: 20 ต.ค. 10
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 38 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

@คุณยาย .. ไม่ได้อยากให้อิสานครอง กทม หรอกครับ มันเป็นไปบ่ได้อยู่แล้วล่ะครับ 55+ ก็แค่ไม่อยากให้วันรุ่นเค้าลืมกำพืดตัวเองแค่นั้นล่ะครับ

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 22 ต.ค. 10 IP IP: 124.157.144.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

อย่างว่างั้นงี้เลยนะ
ผมโต ที่ ภูเก็ต เวลาไปเรียน พูดไทย กลับบ้าน พูดอีสาน พวกกะเพื่อนที่เป็นคนอีสาน ยังพูดไทยเลยคับ
พอกลับไปเรียน ที่อีสาน 3ปีกลับ มา ขายของ ที่ภูเก็ต
ผมพูดแต่ ลาว ใครไทย ใส่ ผมก้อ ลาว ใครใต้ใส่ผมก้อลาว แต่ เสียอย่างเดียว ผมฟังเหนือ ไม่ออก สักคำ
ใครพูดเหนือใส่ผม นะ ผม เดิน หนี เลยฟังไม่รู้ พยายามแล้ว ก้อไม่รู้ จิงๆ จนปัญญา

ที่ ผมว่า พูดลาวๆ อย่ามี อคติกะ ผม นะ ผมลูกครึ่งไทย-ลาว

โดย: ImGiRLyy เขียนเมื่อ 22 ต.ค. 10 IP IP: 117.47.106.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

อยากพุดบ้างอะ แต่พุดไม่เปนฟังยังต้องขอสองรอบเลย -.-

โดย: Yeah!!!Ha!!Ha!!! เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 222.123.119.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ความคิดเห็นที่ 27 โดย: ดอกโมก โคกสมบูรณ์ <<< ตำบักหุ่งที่ชัยภูมิแซ่บ(นัว)อิหลี เพิ่งไปกินมาเมื่อสัปดาห์ก่อน แต่ตอนนี้ชัยภูมิน้ำท่วม มีคนตายเพราะน้ำป่าด้วย สยอง

โดย: Schnitzel เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 124.121.133.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ความคิดเห็นที่ 26 โดย: นางสาวมาโดก้า Diva กิ๊บกิ้ว <<< คนเลยก่ะเว่าภาษาเลย บ่ได้เว่าลาวเว่าอิสานเด๊ะ

โดย: Schnitzel เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 124.121.133.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

พูดเลยค่ะ สนับสนุน

คนใต้อ่ะ ไปที่ไหนเจอกันก็พูดใต้ คนอีสานก้เอามั่ง ไม่ต้องอายใคร ภาษาของเราเอง สู้ๆๆ

โดย: vickyvivid เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 61.19.67.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ขะเจ้าอู้อิสานบ่จ้างเจ้า

โดย: เก้งกวางน้อย เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 10.9.205.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

จะให้อีสานครองกรุงเทพเหรอ เจ้าของกระทู้ ยายไม่ได้ดูถูกคนอีสานนะ แต่ในเมือง ควรจะพูดภาษากลางนะ

โดย: คุณยาย เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 61.19.52.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

สาวกระโปรงเหิ่ยนมื้อนี่ไปเรียนเเล่วบ่ คึดอิหยังอยู่ล่ะหนอ ถึงเอาเเต่ไปผ่อพู่บ่าว ขี่เเมงกะไซค์ออกจากบ้านตั้งเเต่เซ่า เซ่า....

โดย: LeesawBoom999 เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 92.226.207.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ผมเห็นด้วยครับกับการ รักษาวัฒนธรรม บ้านเกิดของตัวเองให้คงอยู่ไว้ ดีกว่าเสร่อไปพูดภาษาที่ไม่ใช่ภาษาพ่อแม่ตัวเอง แล้วคิเองว่ากูเท่ กูโก้ กูเจ๋ง สมเพชมากครับไอ้พวกแบบนี้

แต่ระวังจะโดนคนไทยด้วยกันดูถูกนะครับ เพราะไอ้พวก เทวดาในเมืองกรุงทั้งหลาย มันชอบดูถูก ดูหมิ่น คน ต่างจังหวัด

นาแต ซูโงะ

ผมชอบกินส้มตำ ลาบ น้ำตก และชอบความใสซื่อ ของคนอีสาน แต่เวลาฟัง ฟังออกบ้างไม่ออกบ้าง แต่ก็พยายามฟังครับ ฮ่วยยยย

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 118.173.183.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

เห่นค้นเว้าอีสานแล๊วภูมิใจ

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 124.157.149.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ชัยภูมิบ้านเดิม ถิ่นเกิดกาย บ่ได้หมายจากจร กลางคืน

นอนฝัน ฉันนี้ก็ยังอาวรณ์ ก่อนหลับก่อนนอน ฉัน

อาวรณ์อาลัย

โดย: ดอกโมก โคกสมบูรณ์ เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 125.25.237.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

คือสิเว่าอิ๊หยังกั๋นหล่า ลูกโด่น่อยเว่าอิสานบ่ถนัดกะด้อกะเดี้ยเด๊พ่อใหญ่ปอห๊กกกกก&เอื้อยหมูสนาม...คงสิเว่าซัดเติบ ขั่นว่าข้อยได้เป๋นสะใภ้เมืองเลย อะจ๊ากกกก
จากอิสานบ้านนา มาอยู่กรุง จากแดนทุ่งลุยลายยยยย อายยยยยย ๆ ๆ ๆ

โดย: นางสาวมาโดก้า Diva กิ๊บกิ้ว เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 174.71.124.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

เยี่ยมมากอยาพูดได้มั่ง เอาไว้คุยกะเพื่อน เวลามันคุยกัน ผมไม่รู้เรื่องที่มันคุยเลย มันด่าเราหรือป่าวก็ไม่แน่ใจ 555+ ชอบๆ ทุกภาษา อยากพูดได้ เอาไว้จีบ ญ 55+

โดย: stalkerz เขียนเมื่อ 21 ต.ค. 10 IP IP: 183.89.245.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

.......อีหล่าหมูสนาม...ลุงคึดฮอดเจ้าเด้อหล่า
เจ้ามาคราวแล่วกะบ่ได้พ่อกันเนาะ...เลยเสียโอกาสพ่อลูกสาวบี๋นำ....เทือหน่าบ่มีพลาดแท่ๆเด้อหล่า
ปีนี่น่ามถ่วมเข่านาลุง คือสิอึดสิอยากอยู่เรื่องเข่าน่ามซ่ามปลา...ถ่วมไปเกือบ 50 ไฮ่หลวงซ่อยมา 30.000 บาท
ฮ่วย...บ่เป็นตาสะแตกดอกหล่า
แล่วจ่มหากันใหม่เนาะนาง...ฮ่าฮ่า

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 118.172.108.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ห้วยๆๆ จังได๋น้อ..เว่าล่าวนิ่ม๊วนคักเด้อสิบอกไห่ ลุ่งปอห๋กไปฮอดไสแหล่วเจ้า ซ่ำบายดีบ๊ออาว์ บ๊อได่เว่ากันเล่ยน่อเฮ่า ไฮ๊น่าสาโท่เป็นจังได๋แน๊ ข่อยกะยู๊ดีมี่แฮ่งคื่อเก๊า ฝนบ๊อต๋กมาโดนเติบ แห่งแล่งงขนาด เมื่องไท่ยน่ามถ่วม ระวั่งแหน่เด้อสูเจ้า งู่เงี่ยวเขี่ยวขอหลายแฮง จั๋บม่าต้มม่าแกงกินโลดเด้อ ฮ่าๆๆๆ อั่น จขกท.เป็นล่าวติเจ้า เหอๆๆๆ ปกติ๋นิ่ค่นซ๊วนใหญ๊เขาบ๊อมั๊กเว่าล่าวกันตั๊ว จั๊กแม๊นอายอิหยังดอก ข่อยนิ่เว่าแม๊มันโลดแหล่ว สิไปย่านหยัง (ย่านแต๊ผี เหอๆๆๆ)เว่ล่าข่อยตอบกระทู่นิ่ข่อยเสียงใน่ฟิล์มย๊างเดียวเด้ ฮ่าๆๆ มื่อว่านซืนข่อยต้มผักกินกับน่ามพริกปลาดุ๋ก (ในกระปุก) ฮ่าๆๆๆ ต้มไข๊ ต้มผัก คิดฮอดบ้านเด้บาดนิ่...อยากเมื่อบ้าน ค๊าเงิ่นไทยกะแข็งโพดดดดดด ปีหน่าคึสิดีกั๊วปีนี่...อั่นจังได๋กะคนล่าวคื่อกัน กะยิ่นดีต้อนฮับเด้อ ซวดๆๆๆๆๆ ซาล่าล่า....ปานหมอล่ำซิ่งงงงง เหอๆๆๆ

โดย: หมูสนาม เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 184.91.141.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

เคยเจออิสานหลายคน มาอยู่กรุงเทพบอกว่าจำไม่ได้แล้ว พูดไม่เป็น บ้านเราคนไทยย้ายไปทำงานแถวๆอิสานพักนึง
ยังพูดได้เลย อิสาน เขมร อังกฤษ เอาเลยใครจะพูดอะไรก็พูดไป

โดย: lll เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 111.84.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ว่าวโลดเลยอีนาง

โดย: abc เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 78.146.75.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ไม่เอาอาย

โดย: สูงเนิน เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 58.8.113.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

เป็นคนไทเลยเว้าเลยได้สบายมาก เจอคนบ้านเดียวกันที่ กทม. เราก็พูดภาษาถิ่นนะ ไม่อายหรอกในห้างรึที่ไหนมีคนเยอะๆ ก็กล้าพูดถ้าเจอคนถิ่นเดียวกัน (เว้ากับคนขายลอตเตอรี่นี่ประจำเลย) แต่...สมัยใหม่ขนาดบ้านนอกคอกนาเราพวกลืมถิ่นเกิดทั้งหลายสอนลูกพูดไทยกลางกันหมดโดยเฉพาะถ้าใครเป็นลูกข้าราชการ โอ้ย..เป็นตาฮากแตก สอนลูกเว้าไทยกันกระแดะหลายเว้าบ่อถึกจักคำก็พยายามจนตลก น่าอนาถใจแท้ๆ แน๊ว

โดย: December Devil เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 58.10.93.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

เราเป็นคนโคราชถ้าเจอเพื่อนที่ทำงานที่เป็นคนโคราชเหมือนกันเราก็จะพูดภาษาบ้านเราตลอดเลยนะ เพราะเราภูมิใจในภาษาโคราชบ้านเอง

โดย: ตุ๊ดตู่ป้าใบตอง เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 119.46.91.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

เม็ดแตรด ภาษาอีสานเรียกว่าอะไร ?

โดย: ปอมซัง เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 180.180.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

แหะ ๆ ท่าจะจริงอย่างที่ คห 13-14 ว่า..
ก็ต้องพูดตามโอกาสและสถานการณ์

ผมแค่คิดว่าตอนนี้วัยรุ่นของเราจะตามคนอื่นมากไปจนไม่เป็นตัวของตัวเองนั้นล่ะครับ เพราะสังคมไทยปัจจุบันเป็นสังคมตามกระแส
คนตจว.พยายามทำตามคนกรุงเพื่อให้เหมือนคนกรุง คนกรุงพยายามทำตามต่างชาติให้เหมือนชาติตะวันตกหรือชาติอื่น ทั้งเรื่องธุรกิจ ทั้งเรื่องการพูดคุย มารยาท..แล้วมันก็เปลี่ยนไปกันหมด คิดว่ายังไงครับ ?

ปล.ผมมีเพื่อนคนเหนือกับคนใต้ เวลาเค้าเจอกันเค้าพูดภาษาท้องถิ่นครับ แต่ผมไม่เข้าใจจริงๆ ทำไมวัยรุ่นอีสานถึงไม่กล้าพูดกับเพื่อน..

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 124.157.144.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ขึ้นอยู่กับพูดกับใคร และในสถานการณ์ไหนมากกว่า
ถ้ารู้ว่าพูดกับคนอีสานด้วยกัน คนอีสานส่วนใหญ่ก็ใช้ภาษาท้องถิ่นอยู่แล้ว
แต่ถ้าพูดกับคนภาคอื่น ก็ใช้ภาษากลางเป็นสื่อที่ทำให้เข้าใจกัน ไม่ใช่หมายความว่าไม่พูดเพราะอาย
หรือแม้แต่ การติดต่อคุยงาน คุยธุรกิจ บริษัทห้างร้านต่างๆในกทม. ก็ต้องใช้ภาษากลาง (อันนี้เรื่องของสถานการณ์)

ผมว่า คนส่วนใหญ่ ภูมิใจในภาษาท้องถิ่นของตนเองทั้งนั้นแหล่ะครับ มันรู้สึกว่าพูดได้สะดวกปากกว่าภาษากลางด้วยซ้ำ คงไม่มีใครเก็บมาคิดว่าเป็นเรื่องน่าอายจริงๆจังๆหรอกมั้งครับ

โดย: Golf_ManUtd เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 183.89.229.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

วัฒนธรรมของใครของมัน เอาไปคุยกับพวกวัฒนธรรมเดียวกันสิ จะอยู่ที่ไหนก็คุยกันไป ไม่มีใครว่าอะไรหรอก มาเกี่ยวอะไรกับกรุงเทพวะ ผมว่าเจ้าของกระทู้บกพร่องทางความคิด

โดย: per เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 61.19.222.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

เราคนกทม แต่มีญาติๆบางคนเป็นคนอีสาน

ชอบฟังคนพูด อีสาน กับใต้ เพื่อนเป็นคนใต้กับอีสานเยอะ สนุกดี ว่างๆก็มั่วผสมโรงพูดกับเพื่อนซะเลย

>>>ก็เพราะหัวใจ๋ของผมมันบ่แม่นหัวใจ๋ มันเป็นฟีโน่ 555555ชอบๆ

โดย: อิงนภา เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 110.168.94.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ผมแชมป์ว่าวครับ

โดย: senbe2 เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 61.90.17.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ว่าวเก่งจังค่ะ

V
V

โดย: แฟนคลับ senbe2 เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 125.25.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ว่าวอีสานบ้อได้...ว่าวบ้อค่อยถืก

โดย: senbe2 เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 61.90.17.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

อันนี้ข้อยสนันสนุนเต็มที่เลยเด้อ

โดย: sasบักเขียบ เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 203.157.42.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

มันขึ้นอยู่กับว่าพูดกับใครหน่ะครับ ถ้ากับคุณที่รู้จักก็อาจจะ แต่ถ้าใครก็ไม่รู้ก็คงไม่กล้าพูดหรอกครับ

โดย: kids เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 125.25.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

โดย: ใครจะไปรู้วะ(ไผสิไปฮู้เนาะ) เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 115.87.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

เพราะภาษาประจำชาติ คือภาษาไทยค่ะ
ไม่ใช่ภาษาอีสาน
...
..
.
ข้อยว่าจั้งซั้นนะ

โดย: สาวอีสาน บ้านนา เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 113.53.71.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

แหม่นๆๆๆแล้วววถืกใจ๋หลายเด้อ

โดย: p เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 124.121.245.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ฮ่า ๆ เดียวซิหาไห้เด้อ
@ลุ๊งป. 6 ผมอ๊านความเห็นลุ๊งม๊าหลายคัก หัวแต่ได่เห็นลุ๊งตอบกระทู้ผม..มั๊กลุ๊งป.6บักคัก :-)

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 124.157.144.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

........ลุงบอกให่เก็บอาการอยากมีผัวไว่ให่ดีๆหลายเทื่อแล่วเป็นหยังจั่งบีจื่อบ่จำหืออีนาง
อายุกะหลายแล่วบ่มีผัวกะซ่างแม่มันเป็นหยัง..อยู่พูเดียวกะได้ตั้วอีหล่า....ฮ่าฮ่า

มันกะดีเด้อหล่าบักจขกท. ลุงว่าดี เว่าอีสานแม่มันโลดอย่าอยากอาย...ในบางโรงเรียนดังๆในกทม.นักเรียนอีสานกะหลายโพด ครูกะอีสาน นักการภารโรงกะอีสาน ฮ่าฮ่า เว่านำกันคือสิม่วนแท่นอ

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 118.172.112.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : เรามาพูดภาษาอีสานใน กทม กันเถอะ

ประเดิมเป็นคนแรกนะเคอะ

ข้อยสวย ข้อยงาม แต่ยังหาผัวบ่ได่

จขกท.มีหมู่หล่อๆบ่หาให้ข้อยแน่

เว้าได่แต่พิมพ์บ่ค่อยถึกปานใด่ แค่นี้เนาะ

โดย: ดอกโมก โคกสมบูรณ์ เขียนเมื่อ 20 ต.ค. 10 IP IP: 125.25.82.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111