โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ หมวด » ทั่วไป » เรื่องเด่นประเด็นดัง » โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

ต่อ จาก กระทู้ที่แล้วครับที่ถามไว้ว่า"ชั่งหัวมัน"มาจากไหน  มีพี่  NeO ได้ตอบความสงสัยให้ กระผมและนี้ผมเอามาฝากต่อจากพี่NeOครับ ....

โครงการ ชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ         

โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ เป็นโครงการพระราชดำริที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้ทรงมีพระราชดำริและทรงดำเนินการในที่ดินส่วนพระองค์บริเวณ หมู่ที่5 บ้านหนองคอไก่ ตำบลเขากระปุก อำเภอท่ายาง จังหวัดเพชรบุรี ครับ มีพื้นที่ทรงงานทั้งสิ้น 250 ไร่ และมีส่วนราชการ จาก หน่วยต่างๆ ได้แก่ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ภาคเอกชน ตลอดจนประชาชนและเกษตรกร  ได้รับสนองพระราชดำริร่วมกันดำเนินกิจกรรมต่างๆ ในพื้นที่โครงการ

ความเป็นมา

ด้วยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ใช้พระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ ทรงซื้อที่ดินจากราษฎรโดยทรงซื้อในช่วงแรก 130 ไร่ และทรงซื้อใรช่วงหลัง 120 ไร่

รวมทั้งสิ้น 250ไร่ เมื่อประมาณต้นปี พ.ศ2552 ทรงพระราชทานชื่อว่าโครงการชั่งหัวมัน .....

วัตถุประสงค์

เพื่อเป็นแหล่งรวบรวมพืชเศรษฐกิจของอำเภอท่ายางและจังหวัดเพชรบุรี....

อ้างอิงจาก...http://phetchaburi.doae.go.th

เป็นความรู้ไม่เล็กและไม่น้อยครับ..ผิดพลาดประการไดขออภัยด้วยครับ.... 12anDom

รูป 12anDom
โดย: 12anDom
ตั้งเมื่อ: 7 พ.ย. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 27 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

เพื่อนๆที่มีปัญหาศีรษะล้าน เถิก ผมบาง ผมร่วง ขอแนะนำยาปลูกผมสมุนไพรไทย
ผมเคยใช้มาทุกอย่างเช่นแฮร์โทนิค โลชั่น เซรั่ม ต่างๆ หาหมอสั่งยากินก็เคย
ตั้งแต่อายุ20กว่าถึงอายุ48แล้วยังไม่เคยได้ผลเลย มาเจอยาตัวนี้ในร้านขายยาสมุนไพร
เพราะไปซื้อยาตัวอื่นเลยหยิบมา2ขวดใช้ดู ไม่ได้หวังผลอะไร เพราะมันถูกแค่ขวดละ120บ.
ทา 1 เดือนกว่าก็ได้ผล มีผมอ่อนๆขึ้นเรื่อยๆ เลยใช้ต่อ เพื่อนๆของผมหลายคนก็ได้ผลเช่นกัน
ขวดเดียวเห็นผลครับ 2 ขวดก็เห็นผลชัดเจน ขวดนึงใช้ได้ เดือนนึง 120 บ.
+ราคาถูกและได้ผลมาก ผู้หญิงก็ใช้ได้ครับ ลองดู ถ้าใช้ดีค่อยซื้อใช้ประจำครับ
ต้องการซื้อหรือสอบถามที่ wwipas@yahoo.com โทร . ศูนแปดหนึ่งเจ็ดศูนสี่สี่เก้าห้าห้า(พิพัฒน์)

โดย: พิพัฒน์ เขียนเมื่อ 8 พ.ย. 10 IP IP: 222.123.245.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

ข้าพเจ้าจะจงรักภักดีต่อชาติศาสนาและเทิดทูนสถาบันพระมหา:-)ตราบชีวิตจะหาไม่ เนื่องในวโรกาสที่ พระบาท:-):-)ฯ จะทรงเจริญพระชนมพรรษา
๘๔ พรรษา ปี ๒๕๕๔ ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน มีพลานามัยแข็งแรงสมบูรณ์ปราศจากโรคาพยาธิ อยู่เป็นมิ่งขวัญปวงชนชาวไทยตลอดไป

โดย: ฝกร.รพศ.๔ เขียนเมื่อ 8 พ.ย. 10 IP IP: 222.123.234.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

สำหรับคุณแม่ที่อยากลด นน.หลังคลอดค่ะ ลองเข้าไปศึกษาข้อมูลที่นี่ go
oddietcen
ter.com ก่อนสิค๊ะ ดิชั้นลดไปแล้ว16โลค่ะ อันนี้ถูกค่ะ

โดย: vv เขียนเมื่อ 8 พ.ย. 10 IP IP: 223.206.47.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

BURGERKING doesn`t give a Damn !

โดย: i`m GOD jing jing ka เขียนเมื่อ 8 พ.ย. 10 IP IP: 173.11.100.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

ความคิดเห็นที่ 16 โดย: koi เขียนเมื่อ 20:52 น. 7 พ.ย. 2010

ทักษิณ สนองนโยบาย เอาโครงการราชดำหริ มาพัฒนาประเทศ พวกเสื้อเหลือง บอกว่า กอปปี้ ก็อปปี้ โครงการ พระราชดำหริของนายหลวง แต่ไอ้มาร์ค เอาโครงการนายหลวง มาทำ กลับทำผิดๆ เรียกว่าอะไร
-----------------------------

ไอเหลี่ยมเอามาพัฒนาประเทศแล้วบอกเป็นฝีมือ เป้นความคิดของตัวเอง เรียกว่าไรดี สัสควายแดงละกัน

โดย: เหอๆ เขียนเมื่อ 8 พ.ย. 10 IP IP: 118.172.189.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

สันดอนผู้นำ! ประเด็น “ภาวะผู้นำ” ที่มีหลายฝ่าย
ประชดประชัน “หล่อหลักลอย” จึงไม่ใช่แค่ “
เหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ” หรือถูก “เฮียสรยุทธ” แย่ง
ซีนไปหมด แต่อยู่ที่การบริหารจัดการที่ฟ้องว่า
“หล่อหลักลอย” มี “กึ๋น” หรือไม่? ไม่ใช่เรื่อง
สำนวนโวหารที่ใช้มุขเดิมๆ ถาม “ไม้” ตอบ “นก”
ถาม “คลิป” ตอบ “แพะ”

เหมือนบ้านเมืองวันนี้ไม่รู้ว่าเป็น “ประชาธิปไตย”
หรือ “เผด็จการ”?

ปัญหา “ผู้นำ” จึงเป็นเรื่องของ “สันดอน” ที่เปลี่ยน
ไม่ได้!

...www.dailyworldtoday.com ...

โดย: สันดอนผู้นำ! เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

โครงการนี้สงสัย ไอ้มาร์ค มันจะเข้าใจผิดนะ

พอมันสั่งฆ่าประชาชนเสร็จ
มันก็บอกเลยว่าโครงการ ชั่งหัวมัน

โดย: ประชาวิบัติ เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 124.121.133.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

ผมติดตามและสนใจโครงการนี้เพราะชื่อโครงการนี้คืออะไรเวลาผมขับรถผ่านจ.เพซรบุรีก็เลยเปิดอ่านทางเน็ตดูเลยถึงบางอ้ออยากให้โครงการนี้ประยุกต์ใซ้เขตป่าชายเลนในเขตตำบลคลองวาฬจังเลยเพราะจะได้ฟื้นฟูแหล่งเพาะสัตว์น้ำอย่างจริงจังเสียทีเท่าที่ผ่านมาทำแค่กิจกรรมผ่านไปเท่านั้นเองโดยไม่มีการสำรวจที่ที่ถูกนายทุนหรืออี่นๆบุกรุกกลับมาเป็นแหล่งที่อาศัยของปูปลาและให้พื่นที่เคบกว้างใหญ่เหมือนเดิม

โดย: คนคลองวาฬ เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 180.180.159.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

ทักษิณ สนองนโยบาย เอาโครงการราชดำหริ มาพัฒนาประเทศ พวกเสื้อเหลือง บอกว่า กอปปี้ ก็อปปี้ โครงการ พระราชดำหริของนายหลวง แต่ไอ้มาร์ค เอาโครงการนายหลวง มาทำ กลับทำผิดๆ เรียกว่าอะไร

โดย: koi เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 58.9.214.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

เป็นโครงการเพื่อส่งเสริมให้ประชาชนอยู่รอดได้อย่างเพียงพอ

โดย: จ.ใจเดียว เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 58.64.94.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

ขออภัยอย่างยิ่ง ครับเพื่อเป็นความรู้ครับผม
ต้อง อ่านก่อนนะครับ ถึงจะเข้าใจเจตนารมณ์ที่แท้จริงครับ
ขอบคุณ คห.11 จ่าขมด้วยครับ เป็นเรื่องที่มีสาระและความรู้ครับ "พ่อเหนื่อยพ่อทำเพื่อเราทุกคนครับ"

โดย: 12anDom เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 61.90.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

แต่เดิมยังไม่มีชื่อโครงการครับ แต่ต่อเมื่อมีชาวบ้านนำหัวมันมาถวาย พระองค์ก็ทรงรับไว้จนลืมไปเลย ปรากฏว่าไปดูอีกทีหัวมันมีเครืองอกออกมาแล้ว เลยได้พระดำริจากมันที่งอกเถาเครือออกมาว่า ชั่งหัวมัน ทางเข้าจะเป็นรูปมันอยู่บนตาชั่ง นัยว่า ขนาดมันยังรอดได้ โครงการนี้ก็น่าจะช่วยให้ชาวบ้านรอดได้ ตอนแรกๆไฟฟ้ายังไม่มีเลยครับ แต่ตอนนี้เจริญแล้ว ใครไปเพชรรีก็แวะเที่ยวได้ครับ เคยผ่านไปแว้บๆสวยดีครับ

โดย: จ่าขม เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 58.9.153.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

ถ้าคนไม่เข้ามาอ่านก็เข้าใจผิดแย่เลย

โดย: frankpaul11 เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 118.173.153.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

หัวมันนะ อิอิ

โดย: 34546456456 เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 124.120.196.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

จับมันไปตัดหัว บัดเด๋วนี้

โดย: 34546456456 เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 124.120.196.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

ตั้งกระทู้เฉียดคุกเหลือเกิน ใครจะกล้าแสดงความคิดเห็นก็แสดงไป แต่เราขอบาย "กัวง่ะ"

โดย: ลิ้มลอง เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 113.53.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

เหยี่/ยว ถ/ลาล/ม

คห.1 เมื่อกี้พิมชื่อไม่ติด

โดย: เตะปากควายแดง เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 125.27.191.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

:-)

ไม่รู้จะพิมอะไรเหรอไงวะไอฟาย

โดย: เตะปากควายแดง เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 125.27.191.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

จากการออกเสียงอาจมีความหมายได้อีกอย่างแต่จากการเขียน ชั่ง น่าจะหมายถึงการชั่งตวงวัดนะครับ
เห็น หลวงท่านทรงคิดแก้ปัญหาประเทศไม่เคยหยุดก็แปลกใจว่าไอ้อีที่มีหน้าที่แก้ปัญหามันไม่มุดหัวอยู่ไหนกันหมด มองไม่เห็นคิดไม่เป็นกันหรืออย่างไรน้อ ทำไมต้องไปเดือดร้อนให้ท่านต้องคอยมาแก้ปัญหาให้อยู่เรื่อย อย่างน้ำท่วมนี่ก็เหมือนกัน ท่านแนะไม่รู้ว่ากี่ครั้ง สอนไม่รู้กี่ที ก็ยังปล่อยให้มันเกิดขึ้นซ้ำเดิม พอท่วมแล้วยังมีหน้าเข้าไปรบกวนขอคำปรึกษาอีกไม่ละอายใจ คิดไม่เป็นทำไม่ถูกก็ไม่ควรเสนอหน้ามาบริหารประเทศซะดีกว่า

โดย: rednickuk เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 92.7.169.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

30-30-30-10.

ไปถึงไหน...

อย่ามีแต่ คิด ต้องทำ...

ไมเห็นผล ผมถือว่าเจ้าหน้าที่ๆ ปฏิบัติ ทุกคนล้มเหลว

อย่าไปโทษท่าน..

ใครเป็นคนกำกับดูแล ต่อไปนี้ให้เข้มแข็งหน่อย..

ผมหวังนะกะ คนรุ่นใหม่...

โดย: เหยี่ยว ถลาลม เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 124.121.163.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

น่าจะเอามาบอก ให้เป็นความรู้ละมั้ง

โดย: ss เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 124.121.35.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : โครงการชั่งหัวมัน ตามพระราชดำริ

แล้วไง

โดย: เหยี่ยว ถลาลม เขียนเมื่อ 7 พ.ย. 10 IP IP: 124.121.163.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111