เคล็ดลับปลูกกุหลาบให้ออกดอกตลอดและดอกใหญ่ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » เคล็ดลับปลูกกุหลาบให้ออกดอกตลอดและดอกใหญ่

เห็นถามกันมากว่าทำไมกุหลาบแสนสวยที่ซื้อมาจากร้าน พอมาถึงมือเราดอกกลับเล็กลง และสุดท้ายต้นกลับตายไปเสียอีก

ก็เลยมีข้อแนะนำดีๆ ที่เกิดจากประสบการณ์การปลูกกุหลาบของตัวเอง มาฝากนะคะ

1. ไม่ต้องรดน้ำทุกวัน  อาทิตย์ละ 2-3 ครั้งก็พอค่ะ และห้ามรดโดนดอกและใบเด็ดขาด  ปลูกไว้หน้าบ้านตรงระเบียง  เคยรดน้ำจากบนระเบียง คิดว่าเวลาดอกมันฉ่ำน้ำดูสดชื่น  แต่กลับเป็นว่าพอโดนแดด ดอกเฉา หมดสวยเลยค่ะ

2. กุหลาบไม่ชอบดินร่วน  ถ้าปนกรวดนิดๆ จะดีมาก  และชอบแดดจัดๆ ปลูกกลางแจ้งเลยค่ะ  ถ้าดินแห้งๆ กุหลาบกลับออกดอกตลอด  พอดินเปียกชื้น กลับไม่ค่อยออกดอก

3. เวลาออกดอกแล้วบาน หรือ โรย ไม่ต้องเสียดาย ให้ตัดทิ้งเลยค่ะ ดอกใหม่จะได้โตๆ ขอย้ำ ยิ่งตัดกิ่ง ดอกยิ่งดก และดอกโต

4. ตัดกิ่งที่ยาวๆ เกะกะ ออกให้เหลือสั้นๆ ก็พอนะคะ ยิ่งกิ่งก้านยาว ดอกจะยิ่งเล็ก และสุดท้าย ต้นจะตายไปเลย 

5. ที่บ้านปลูกเป็นสิบๆต้น มีแทบทุกสี  ปลูกมาจะครบปี ใส่ปุ๋ยแค่ตอนเอาลงหลุม  และใส่ปุ๋ยคอกแค่ครั้งเดียว ไม่ได้ดูแลเป็นพิเศาเลษ  แต่ดอกออกตลอด และดอกใหญ่มากๆ ค่ะ

ใครผ่านไปมาเอ่ยชมกุหลาบที่บ้านตลอดเลยค่ะ  แล้วตอนนี้กลิ่นไอความหนาวเริ่มมาแผ่วๆ

ยิ่งออกดอกกันสลอนเลยค่ะ  อิๆ

รูป รสริน นันทชาติ
โดย: รสริน นันทชาติ
ตั้งเมื่อ: 29 พ.ย. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 6 : เคล็ดลับปลูกกุหลาบให้ออกดอกตลอดและดอกใหญ่

ขอบคุณสำหรับเคล็ดลับดีๆ ค่ะกำลังจะปลูกกุหลาบอยู่พอดี

โดย: อิงนภา เขียนเมื่อ 30 พ.ย. 10 IP IP: 124.122.77.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : เคล็ดลับปลูกกุหลาบให้ออกดอกตลอดและดอกใหญ่

ปลูกกุหลาบ มีสองอย่างที่ต้องทำคือ

1.แดดต้องจัด
2.หมั่นตัดกิ่ง เพื่อให้มันออกกิ่งใหม่ ตลอด

โดย: อืม เขียนเมื่อ 30 พ.ย. 10 IP IP: 118.173.164.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : เคล็ดลับปลูกกุหลาบให้ออกดอกตลอดและดอกใหญ่

ขอบคุณค่ะ สำหรับเคล็ดลับ ไว้ลองมั่งๆ

โดย: its not easy เขียนเมื่อ 30 พ.ย. 10 IP IP: 38.105.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : เคล็ดลับปลูกกุหลาบให้ออกดอกตลอดและดอกใหญ่

เอารูปมาลงด้วยสิคะ อยาดดูจัง :em07:

โดย: นา เขียนเมื่อ 30 พ.ย. 10 IP IP: 58.8.221.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : เคล็ดลับปลูกกุหลาบให้ออกดอกตลอดและดอกใหญ่

ไม่เชื่อ ต้องมีรูปประกอบ

โดย: soul เขียนเมื่อ 30 พ.ย. 10 IP IP: 118.173.154.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : เคล็ดลับปลูกกุหลาบให้ออกดอกตลอดและดอกใหญ่

ปลูกทีไรมีแต่ใบ เซ็ง ทีอยู่ร้านบานจัง เอาใหม่ๆ Thanks จ้า:em24:

โดย: กุหลาบเมาะลำเลิง เขียนเมื่อ 30 พ.ย. 10 IP IP: 125.25.12.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111