ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ หมวด » เทคโนโลยี » คอมพิวเตอร์ » ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

พอดีจะซื้อคอมนะค่ะ งบประมาณไม่เกิน 30 k ตอนแรกว่าจะซื้อคอม Acer เพราะในเรื่องของ องค์ประกอบ และ การประกัน แต่พอดีได้คุยกับเพื่อน เค้าว่าให้ซื้อคอมประกอบดีกว่า ได้สเปก สูงกว่า แต่เราติดตรงที่ว่าการประกันจะดีไหม หรือว่าถ้าซื้อคอมประกอบจะมีปัญหามากไหม ในเรื่องของสินค้าและบริการ แยกชิ้นที่ดูจะยุ่งยาก ถ้าเป็นคอมประกอบอยากให้ช่วยแนะนำร้านให้หน่อยนะ พอดีอยู่แถวเซียร์อ่ะค่ะ
รูป 1234
โดย: 1234
ตั้งเมื่อ: 23 มิ.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 22 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ตามความคิดเห็นที่20 เราก็ว่าดีนะ แถมอีกนิดนะใช้vista home p.ของแท้ และโปรแกรมสแกนไวรัสแท้ด้วย รับรองไปได้สวยมั๊กๆๆๆ(NOD32)

โดย: คนธรรมดา เขียนเมื่อ 27 มิ.ย. 08 IP IP: 117.47.119.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

แนะนำ dell ครับ บริการถึงบ้านครับ

มาพร้อมอะไหล่สามารถเปลี่ยนได้ทันทีถ้าเสียครับ

ผมก็ใช้อยู่ จอเสีย โทรตอนบ่ายโมง 5 โมงเย็นได้จอใหม่แล้วครับ ของผมได้ gold service ภายใน 4 ชม. อะไหล่ถึงที่ครับ(ถ้ามี spare part)

โดย: idos เขียนเมื่อ 27 มิ.ย. 08 IP IP: 192.168.1.3, 58.136.48.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ถ้าไม่ค่อยรู้เรื่องคอมมาก ก็แนะนำแบรนเนมดีกว่านะครับ เพราะเวลาเสียจะได้ไม่ยุ่งยาก และราคาแบรนเนมในปัจจุบันก็ถูกมากๆ ผมแนะนำเกรดเอเลยนะครับ เช่น Dell IBM HP ราคาพอไหว และถ้าใครเคยอยู่องค์กรใหญ่ๆ จะรู้ถึงความอึดทนของพวกยี่ห้อเหล่านี้ เพราะส่วนใหญ่จะเป็นยี่ห้อเหล่านี้

โดย: Security เขียนเมื่อ 27 มิ.ย. 08 IP IP: 203.160.4.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ถ้าเลือกเองเป็นหรือมีเพื่อนพาไปเลือกผมว่าคอมไปกอบดีกว่า แต่ถ้าเราไม่อยู่ในกทม ต้องเอาเสปกไปให้ร้านตีราคาดูครับจะได้มีร้านรับประกัน แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดแล้วมาซื้อที่พันทิพ ขึ้นมาซ่อมบ่อยๆๆแน่ครับ แล้วเอเซอเขาก้อประกันดีนะครับ ข้อเสียคือประกันปีเดียวเท่านั้นเอง ถ้าซื้อเองนะผมแนะนำประกันของ Com7 จะดีกว่า Dcom ผมรู้ว่าดีคอมเอาของอะไรมาขายก้อไม่รู้เสียบ่อยๆๆ แต่สินค้าไอทีเดียวนี้ไม่คำว่าทนครับ มีโอกาศเสียทุกชิ้น ขอให้ดูที่ประกันเอาแล้วกันครับ

โดย: ช่างออนไล เขียนเมื่อ 26 มิ.ย. 08 IP IP: 118.173.240.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

คอมแบรนด์จะมีอยู่ส่วนนึงแน่นอนครับ ที่คอมประกอบไม่มี

นั่นคือ HDD เกรด A ครับ

เพื่อนผมมีอยู่ทั้งบริษัทผลิต KDD และบริษัท คอมพิวเตอร์ พูดตรงกันครับว่าของที่ยปลีกทั่วไปน่ะ สูงสุดก็ B+ ไม่มีเกรด A

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆไม่มีแน่ใจครับ ใครรู้ก็บอกต่อด้วยละกัน

โดย: ชชช เขียนเมื่อ 26 มิ.ย. 08 IP IP: 58.8.206.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ไอทึ่มความเห็นที่ 12 window xp รับได้แค่ 1 - 3 กิ๊กครับ ส่วน vista ก็ไม่แน่ว่าจะรับได้ถึง 8 กิ๊ก ซื้อมาทำส้นตีนอะไรวะตั้ง 8 กิ๊ก แต่ถ้าบอกว่าเป็นข้อมูลเฉยๆ ก็ขอบใจนะ

โดย: ขาใหญ่แห่ง IT เขียนเมื่อ 26 มิ.ย. 08 IP IP: 10.239.133.106, 203.170.231.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ผมว่าถ้าซื้อประกอบจะดีกว่าจากร้านเดียวกันทั้งหมดเลยเพราะถ้าซื้อ Acer เขาจะบริการเราดีตอนที่อยู่ในช่วงประกันแต่ถ้าหมดประกันหรอไม่มีหรอกต้องยกไปที่ศูนย์เขาอย่างเดียวเลยถ้างบ 30K ซื้อร้านแล้วยกเองตั้งแต่แรกรู้สึกสบายใจกว่านะ

โดย: ToFuBoy เขียนเมื่อ 26 มิ.ย. 08 IP IP: 58.8.38.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ผมว่าคอมประกอบดีกว่านะ ประกอบตามวัตถุประสงค์ที่จะใช้ งบไม่บานปลาย ใช้งานได้ตรงตามที่ต้องการ เวลาจะอัพเกรดอย่างใดอย่างหนึ่งสะดวกกว่าฮะ ร้านที่ดีๆหน่อยที่พันทิพก็ JEDI , TK สองร้านนี้อยู่ชั้น 1 ฮะ รับประกันความพอใจ

โดย: นิว เขียนเมื่อ 25 มิ.ย. 08 IP IP: 58.64.113.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

คอมประกอบครับดีกว่าครับอย่างที่หลายๆท่านบอก
ผมอยากจะให้ดูเรื่องของการบริการหลังการขายด้วยครับ
สำหรับคอมประกอบ ถ้าดีๆไว้ใจได้ก็ JIB , ComOK theworld , หรือ Hardwerehouse
และผมอยากจะบอกว่าถ้าคุณซื้อเครื่องแบรนและเวลาเครื่องมีปัญหานะครับ คุณจะต้องยกเข้าศูนย์อย่างเดียวนะ และก็จะเสีย
service chart ประมาณ500-800 บาท แล้วแต่อาการ(อาจจะมากกว่าก็ได้)จะไปให้ร้านทั่วไปซ่อมไม่ได้นะครับ เพราะจะทำให้หมดประกันก่อนกำหนด

โดย: เด็กร้านคอมZEER เขียนเมื่อ 25 มิ.ย. 08 IP IP: 125.25.176.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ตามความเห็นที่ 3 ด้วยครับ ราคาตอนนี้พอๆ กันแล้ว หมื่นกลาง นี่ได้ของดีๆ ทำกราฟิกพื้นๆ สบายๆ รวมจอแล้วด้วย ถ้าไม่มีความรู้เรื่องคอมมากนักหรือไม่คิดจะอัพเกรดอะไรมากคอมแบรนตอนนี้ได้เลยครับ

โดย: ดอว เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 58.8.125.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ตามความเห็นที่ 4 อัพแรมได้ถึง 8 กิ๊ก

โดย: n เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 125.24.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

คอมประกอบดีกว่าคับ เพราะคอมผมก้อเป็นคอมประกอบ
ดีตรงที่เราสามรถเลือกเองได้ทุกอย่าง
แต่ก้อคิดเอานะคับ เพราะเราเป็นใช้เองคับ
ผมอาจจะบอกให้คุนสั่งทำคอมประกอบ แต่คุนอาจจะไม่ชอบก้อได้

โดย: ทานุ เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 211.27.216.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

คอมประกอบดีกว่าครับ เรื่องความรู้เกี่ยวกับคอม
พอซื้อคอมมาใช้ๆไปเดี๋ยวก็รู้เองแหละครับ ได้สเปกแรงกว่าคอมชุดเยอะครับ ส่วนร้าน แนะนำ jib ครับ

โดย: Scofield เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 202.44.46.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ถ้ามีความรู้เรื่อง ฮาร์ดแวร์ พอสมควร ก็คอมประกอบเลยครับ

ถ้าไม่รู้ไม่แนะนำให้ซื้อคอมประกอบ ซื้อมีแบรนดีกว่าครับ ซื้อให้ตรงกับความต้องการ

ส่วนเรื่องอัฟเกรด ก็ส่วนใหญ่ก็สามารถอัฟเกรดได้อยู่แล้ว (ถ้าไม่ใช่โน๊ตบุ๊ค) อยากให้เลือกตัวเคสที่ใหญ่สักหน่อย เพื่อใส่ฮาร์ดแวร์ ในอนาคต (นับวันจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ )

โดย: -*- เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 58.147.78.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ถ้าจะ UP ในอนาคต ก็ประกอบ
ถ้าคุณภาพ ก็แบรน เคยลองเอา คอมประกอบ กับคอมแบรน (Hp) ที่สเป็กเท่ากันคอมแบรนเร้วกว่าเยอะ

โดย: yo_dio@hotmail.com เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 117.47.231.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ประกอบถูกกว่า เลือกของเองได้ แต่เวลาซื้อต้องดูว่าอุปกรณ์มันเข้ากันได้ดีไหม อยุ่ที่ประสบการณ์ช่าง คนขาย
มีประกันทุกชิ้น 1-5 ปี แล้วแต่อุปกรณ์

คอมประกอบไม่มีปัญหา อาจแพงกว่านิดหน่อย ประกันอาจอยุ่ที่ 1 ปี

โดย: 5 เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 117.47.229.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

เห็นด้วยกับคห.ที่ 4 ครับ

ถ้าไม่ค่อยรู้เรื่องการประกอบคอมมากนัก เลือกใช้แบรน์เนมก็ดีครับ ทั้งการบริการและรับประกัน

โดย: chi2005 เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 58.9.76.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ประกอบเป็นคำตอบสุดท้ายที่ถูกต้อง
อุปกรณ์คอมทุกชิ้นมีประกันอยู่แล้วครับไม่ต้องไปห่วงเรื่องนั้น
ไม่ว่าจะซื้อจากที่ไหนมีประกันทุกอัน

แต่ถ้าคุณซื้อคอมประกอบ คุณต้องศึกษาข้อมูลนิดนึงนะครับ
แต่ขอบอกว่า คอมประกอบได้สเปกที่ดีกว่า ครับ ในราคาที่เท่ากัน หรืออาจจะสเปกกเท่ากัน แต่ได้ในราคาที่ถูกกว่า

โดย: NuTTeNN เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 210.86.135.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

คอมแบรนด์ไปเลย ราคาพอๆกันแล้ว

โดย: โจ้้ เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 58.64.112.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

ซื้อทั้ง2แบบเลย

แล้วก็ดูว่าอันไหนดี

ตัวไม่ดีก็ทิ้งไป

โดย: gsga เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 192.168.4.111, 203.131.209.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ซื้อคอมประกอบ หรือ คอมเครื่องสำเร็จรูปดีค่ะ

คอมประกอบดีกว่าครับ

โดย: เฮอ เฮอ เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 08 IP IP: 58.10.12.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111