อาการนอนหลับไม่สนิท หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » อาการนอนหลับไม่สนิท

เวลานอนดิฉันมักจะนอนหลับไม่สนิทค่ะ

ส่งผลให้ตอนตื่นนอนมีอาการปวดศรีษะมากค่ะ 

ไปเรียนก็ไปง่วงนอน ไม่มีสมาธิในการเรียนค่ะ 

เป็นแบบนี้ทุกวันเลยค่ะ

อยากจะทราบว่าพอจะมีทางแก้ไขยังไงคะ

ให้อาการแบบนี้หายไป 

เพราะตอนนี้เรียนไม่รู้เรื่องเลยค่ะ

ช่วยหน่อยนะคะ

ขอบคุณสำหรับผู้ที่เข้ามาตอบล่วงหน้าค่ะ 

รูป ?zza
โดย: ?zza
ตั้งเมื่อ: 25 มิ.ย. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 12 : อาการนอนหลับไม่สนิท

กินน้ำมันรำข้าวคับเชื่อผม ดีที่สุด เพราะมีสาร Gamma oryzanol ถ้าไม่เชื่อสามารถตรวจสอบในเวปได้ หรือสงสัยอาไรแอ็ดหาผมได้เด๋วจาให้เมลไว้ hacker_zam@hotmail.com

โดย: sam เขียนเมื่อ 11 ธ.ค. 08 IP IP: 118.172.58.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : อาการนอนหลับไม่สนิท

กินน้ำมันรำข้าวจมูกข้าว รับรองหลับแน่นอน 100%

โดย: toi_j@hotmail.com เขียนเมื่อ 15 ก.ค. 08 IP IP: 124.121.125.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : อาการนอนหลับไม่สนิท

ใช้ชีวิตเปลี่ยนแนว เพื่อการนอนหลับที่เป็นสุขและหมดทุกข์เรื่องเครียดกังวล กับ 10 คำแนะนำเหล่านี้

1. เข้านอนก่อน 4 ทุ่ม และตื่น 6 โมงเช้า เพราะนี่คือช่วงที่เหมาะสมที่สุดในการพักผ่อนร่างกาย

2. สะสาง วางแผนสิ่งที่กังวลที่จะทำในวันต่อไปให้เรียบร้อยเพื่อลดอาการวิตกจริต และคิดซ้ำซาก

3. บอกกับตัวเองว่าการเครียดกังวล และใช้สมองในช่วงที่ต้องนอนหลับนั้นเปล่าประโยชน์ เนื่องจากสติ สัมปชัญญะ และความอ่อนล้าของร่างกายคืออุปสรรค ดังนั้น นอนหลับให้สนิทแล้วตื่นมาคิดอย่างแจ่มใส ย่อมให้ผลลัพธ์ที่มีประสิทธิภาพดีกว่า

4. ถ้าคุณนอนหลับยาก ควรออกกำลังกายในช่วงเย็น หรือ 4-6 ชั่วโมงก่อนนอน แต่อย่าทำใกล้เวลานอน

5. ปรับอุณหภูมิห้องให้เย็นระหว่าง 17-25 องศาเซลเซียส แล้วจะหลับง่ายสบายบอดี้

6. เสริมเครื่องฟอกอากาศในห้องนอนเพื่อเพิ่มปริมาณออกซิเจนที่สมดุล จะนอนหลับลึกได้ต่อเนื่อง

7. ความมืดมิดและไร้เสียง คือเคล็ดลับที่จะทำให้หลับได้สนิทและยาวนาน

8. ดื่มหรือรับประทานอาหารที่มีองค์ประกอ

โดย: โป๊ป เขียนเมื่อ 30 มิ.ย. 08 IP IP: 192.168.1.125, 124.121.162.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : อาการนอนหลับไม่สนิท

ลองใช้หมอนบักวีด100ปี ออกกำลังกาย เล่นกีฬาครับ

โดย: โป๊ป เขียนเมื่อ 30 มิ.ย. 08 IP IP: 192.168.1.125, 124.121.162.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : อาการนอนหลับไม่สนิท

ฝังเข็มค่ะช่วยได้จิงๆๆนะ เราก้อเป็นแบบว่านอนไม่ค่อยหลับหลับยาก หลับไม่สนิทชอบสะดุ้งบ่อยๆๆจนโทรมมตาดำเลย พอดีเพื่อนไปฝังและแนะนำมาเราเลยไปตอนแรกก้อกลัวแต่ไม่มีไรคะไม่เจ็บ ราคาไม่แพง เราทำที่หัวเฉียวอ่ะ ตรงหมอจีน จะถูกกว่าคลินิคนะ เราทำกับหมอ เฉิน และ หมอเหมียวอ่ะ เราเลยหลับง่าย น่าตาสดใสจนเพื่อนทักเลยว่าหน้าผ่องมาก คือเราเปงคนขาวอยู่แล้ว ยังงัยก้อลองไปทำดูนะคะ ฝังเข็มน่ะ รับรองว่าได้ผลจริงๆๆแถมสวยขึ้นด้วยเพราะร่างกายจะหลั่งเมลาโทนินออกมาถ้าเรานอนไวๆๆอ่ะราคาค่าใช้จ่ายครั้งละ สามร้อย เข็มละห้าบาท ตกครั้งละประมาณ สี่ร้อยกว่าบาทค่ะครั้งแรกก็เห็นผลเลย แต่เราไปบ่อยพราะใต้ตาเรามีเส้นเลือดดำๆอ่ะเราเลยไปฝังแก้อ่ะ โชคดีนะคะขอให้นอนหลับดีๆๆเรารู้ว่าทรมาน

โดย: pp เขียนเมื่อ 29 มิ.ย. 08 IP IP: 58.64.92.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : อาการนอนหลับไม่สนิท

เรานี้นอนไม่หลับมาเป็นเดือนแล้ว ทำไงก้อไม่หลับ หาวิธีทุกวิธีแล้วก้อไม่หาย สุดท้ายยานอนหลับค่ะ แต่ไม่แน่ะนำน่ะค่ะ ถ้าไม่ได้กิน ประสาทแน่

โดย: คนพูดน้อย เขียนเมื่อ 28 มิ.ย. 08 IP IP: 192.168.0.156, 125.25.252.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : อาการนอนหลับไม่สนิท

ช่วงอายุ 16-22 ปี ผมมีปัญหาแบบ จขกท นี้แหละ คืนหนึ่งนอนหลับอย่างมาก3-4 ชม นั่งฟังคุณครูได้ไม่เคยเกิน 10 นาที คร๊อกๆๆๆๆ จนเพื่อนแซว

แต่สิ่งผิดพลาดของผมคือ ผมกลัวว่านอนไม่หลับ มันก็เลยไม่หลับจริงๆ ผมไปเปิดสวิทตัวเองอยู่ตลอด ตอนหลังผมลองวิธีของผมเอง นอนไม่หลับก็ไม่นอนมันซะเลย มันได้ผลซะด้วย ร่างกายมันค่อยๆปรับสมดุลเอง ลองทำควบคู่กับ คห อื่นก็ได้นะครับ

ย้ำว่าอย่าฝืนนอนเท่านั้นเอง

โดย: ponpee เขียนเมื่อ 28 มิ.ย. 08 IP IP: 124.121.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : อาการนอนหลับไม่สนิท

นั่งสมาธิก่อนนอนสิ หรือเริ่มตั้งแต่สวดมนต์แล้วนั่งสมาธิก็ได้

นั่งแบบเบื้องต้นที่เราแค่รู้ว่าหายใจเข้า ออก

รับรองหลับสบาย

โดย: เคยเป็นเหมือนกัน เขียนเมื่อ 27 มิ.ย. 08 IP IP: 58.9.69.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : อาการนอนหลับไม่สนิท

เลิกเรียนกลับมาอย่านอน จะง่วงก็ฝืน ออกกำลังกาย อาบน้ำก่อนนอน ฝืนแค่ 2-3 วัน ร่างกายก้อจะกลับมาเป็นปกติ ทีนี้ก็ไม่ต้องฝืนละ

โดย: Cibai เขียนเมื่อ 26 มิ.ย. 08 IP IP: 61.91.167.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : อาการนอนหลับไม่สนิท

ผมก้อเคยมีอาการแบบนี้แหละ

ก้อได้ยินมาว่า ต้องดื่มนมสดร้อน ๆ ก่อนเข้านอน (อย่าลืมแปรงฟันนะ) จะทำให้หลับสนิทอะ ลองทำแล้วก้อดีจิง ๆ นะ
แต่มื้อเย็นอย่ากินอาหารเยอะน๊า เพราะในขณะที่เราหลับร่างกายจะการย่อยอาหาร หากกินมื้อเย็นเข้าไปมาก ๆ แล้ว
ร่างกายจะทำงานหนัก อาจส่งผลให้เรานอนไม่หลับอะ

โดย: l23D Al2MY DaVil เขียนเมื่อ 26 มิ.ย. 08 IP IP: 125.25.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : อาการนอนหลับไม่สนิท

ผมก้อเคยมีอาการแบบนี้แหละ

ก้อได้ยินมาว่า ต้องดื่มนมสดร้อน ๆ ก่อนเข้านอน (อย่าลืมแปรงฟันนะ) จะทำให้หลับสนิทอะ ลองทำแล้วก้อดีจิง ๆ นะ
แต่มื้อเย็นอย่ากินอาหารเยอะน๊า เพราะในขณะที่เราหลับร่างกายจะการย่อยอาหาร หากกินมื้อเย็นเข้าไปมาก ๆ แล้ว
ร่างกายจะทำงานหนัก อาจส่งผลให้เรานอนไม่หลับอะ

โดย: l23D Al2MY DaVil เขียนเมื่อ 26 มิ.ย. 08 IP IP: 125.25.98.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111