นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

หัสดี=ช้าง(บาลีเขียนเป็นหัตถี)  ลิงค์=เพศ  หัสดีลิงค์=นกช้างหรือนกมีกำลังดุจช้างสาร

ธรรมเนียมนี้ที่ภาคอีสานก็มีเหมือนกัน  แต่กระทู้นี้เป็นงานที่ภาคเหนือนะเจ้า

งานลากปราสาทนกหัสดีลิงค์ ส่งสการพระเถระแห่งล้านนา

นกหัสดีลิงค์ เป็นนกใหญ่ตัวโตเท่าช้าง เรียกชื่อตามเจ้าของภาษาว่า หัตถิลิงคะสะกุโณ
เรียกตามภาษาล้านนาของเราว่า นกหัสดีลิงค์

ตามประวัติศาสตร์ล้านนา ที่บันทึกเล่าขานเอาไว้ว่า นกหัสดีลิงค์ เป็นสัตว์ในป่าหิมพานต์
มีความพิเศษ คือ มีเพศเพียงดั่งช้าง เป็นนกที่มีหัวเป็นช้าง มีหางเป็นหงส์
มีพละกำลังดั่งช้างเอราวัณ ๓-๕ เชือกรวมกัน ซึ่งเป็นสัตว์คู่บารมีของกษัตราเจ้าเมืองผู้มีอำนาจบารมีสูง

ความเชื่อของชาวล้านนา ตั้งแต่อดีตกาลจวบปัจจุบัน นิยมสร้างปราสาทนกหัสดีลิงค์
เพื่อบรรจุพระศพของกษัตริย์ เจ้านายฝ่ายเหนือ รวมถึงครูบาพระมหาเถระชั้นผู้ใหญ่ที่มรณภาพ
เพื่อให้พิธีศพสง่างาม สมฐานะบารมี และเป็นการส่งดวงวิญญาณไปสู่ชาติสรวงสวรรค์ชั้นพรหมโลก

ณ ปัจจุบันประเพณีวัฒนธรรมนี้ก็ยังคงอยู่คู่กับแผ่นดินล้านนาไม่ขาดช่วงหรือหายไป
เพียงเปลี่ยนรูปแบบไปเท่านั้น เพราะสมัยก่อนการลากปราสาทนกหัสดีลิงค์ จะลากกันจริงๆ
ต่างจากปัจจุบันที่มักจะสร้างให้ปราสาทนกหัสดีลิงค์ตั้งอยู่กับที่ รูปแบบคล้ายเมรุลอยของภาคกลาง

การที่เราจะได้เห็นการลากปราสาทนกหัสดีลิงค์ตามแบบเบ้าโบราณนั้นเป็นของที่หาดูได้ยาก
เพราะต้องใช้แรงกายแรงใจ แรงศรัทธา เป็นอย่างมาก การใหญ่เช่นนี้จึงจะสำเร็จลุล่วงไปได้
วันนี้ที่ เมืองแจ๋ม หรือ แม่แจ่ม ในปัจจุบันอำเภอหนึ่งของจังหวัดเชียงใหม่
ยังคงรักษารูปแบบดั้งเดิมเอาไว้ได้ นอกจากนี้ในภาพงานลากปราสาท
คุณยังจะได้เห็นการแต่งตัวงดงามของแม่อุ้ยชาวแม่แจ่ม ที่ยังคงรักษารูปแแบบการแต่งกายของชาวล้านนาเอาไว้
ทำให้เราทั้งได้เห็นว่า วัฒนธรรม ประเพณี การแต่งกาย ของชาวล้านนาอันงดงาม
ด้วยผ้าซิ่นตีนจก ผมที่เกล้ามวยไว้อย่างงามแซมด้วยไม้เพื่อบูชาหัว และบูชาพระแก้วเจ้าทั้งสาม
ยามก้มหัวลงกราบสารูปปิมปาเจ้า (พระพุทธรูป) ยังคงสามารถมีให้เราเห็นได้ที่ เมืองแจ๋ม นครเชียงใหม่
เชิญชมฮูปงามๆได้แล้ว ... เจ้า

คำเกริ่นคำเมืองลุงป.6 ช่วยแปลคำยากๆด้วยนะเจ้า เช่น สการ

ใช่สักการะหรือเปล่าเจ้าคะ

ตี้เมืองตุ๊ป.6เคยเห็นก่อเจ้า

แล้วที่อีสานลุงเคยเห็นบ่จ้า  ข้้อยเคยอ่านเขาว่างานศพเจ้าคุณ(ลืมซื่อเพิ่น)นักปราชญ์อีสาน อยู่สารคามเป็นงานสุดท้าย  จริงบ่จริงก็บ่ฮู้คือกัน เครดิตจากกระทู้คุณสะรี๋ปิงเมืองเว็บปาล์มเด้อค่ะเด้อ ขอบใจจ๊าดนักเจ้า  คริคริ  

รูป pestle
โดย: pestle
ตั้งเมื่อ: 4 ก.พ. 11
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 19 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

ถ่ายรูปเก่งจังเลยนะครับ สวยมากเลย ว่างๆๆถ่ายรูปโกเตกเปียกเมนมาให้ไอเกษมมันเอาไปบูชาหน่อยดิครับ มันชอบเรื่องพวกนี้มากเลย

โดย: Cokeแข็งปวย เขียนเมื่อ 6 ก.พ. 11 IP IP: 58.9.76.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

........@ 14...Siamesecat..ครับ
ทางหละปางนั้นคำว่าเสียศพแป๋ว่าเผาศพครับ...ใจ้ได้ตึงคนธรรมดาและตุ๊เจ้าเน่อ...ลุงก่อบ่ฮู้ว่า น้องอยู่ตี้ไหน กึ๊ดว่าคงแป๋บ่เหมือนกั๋นตามท้องถิ่นน่อ
อย่างคนภาคกลางเปิ้นถามกั๋นว่า...จะเผาศพนาย.....หรือพระครู....เมื่อไหร่...คนหละปางก็จะถามรวมๆกันไปว่า จะเสียศพ.....เมื่อใด เป็นต้น

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 5 ก.พ. 11 IP IP: 118.174.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

เห็นแล้วนึกถึงงานเผาศพเจ้านายคนสมัยโบราณ :em06:

โดย: คงบรรยากาศแบบนี้ เขียนเมื่อ 5 ก.พ. 11 IP IP: 125.25.227.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

คห.13ใช่แล้วจ้าาาา หมาเลียใบตองจ้า :em29:

โดย: MM เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 111.188.146.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

จะยากดีมีจน ใคร ๆ ก็ไม่พ้นความตาย จะแก่งแย่งชิงดีกันไปถึงไหน

โดย: นายพี เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 223.207.95.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

ตี้หันน่ะ...เป๋นศพตุ๊ปู่ครูบาสักต๋นนึ่ง แต่เฮาบ่ฮู้ว่าตี้ไหน ส่งสการเปิ้นไจ้อู้กับศพตุ๊เจ้า ถ้าเป๋นคนธรรมดาเปิ้นฮ้องว่าเสียศพ

โดย: siamesecat เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 183.89.164.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

# 12 อั่นเจ้าๆ ข้อยคนอิสาน บ่ฮุ่จัก "หม๋าเลียต๋อง" มันคึ๊ อิหยัง..... หมายถึง หมาเลียใบตอง รึเปล่าครับ
.
.
.พูดแล้วก็พูด เถอะครับ ในรูปไม่ค่อยมี หนุ่มๆสาวๆ เลยนะครับ เห็นมีแต่ เด็กๆกับคนสูงอายุ แล้วงานฝีมือแบบนี้ต่อไปใครจะทำให้ดูน้อ.....

v
v
v

โดย: por-some-one เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 116.193.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

บ่าฮ่าเกษม จ้าดหม๋าเลียต๋อง มาจ่มหาป้อคิงหยั๋งนิ คนง่าวอย่างคิงไปต๋ายเ:-)ยไป๊ บ่าฮ่าหม๋า

โดย: MM เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 111.188.146.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

ไอ่เฮี้ยเกษมกูไม่เคยบ่นมึงเลยนะ มึงอย่าเอาเรื่องวการเมืองมาเห่ าแถวนี้ได้มั๊ย พวกมึงนะแหละตัวดี จัญไรไอ่เฮี้ยเกษมเอ้ย กาก ไอ่เสนียด พ่อลิ้มมึงสั่งสอนมาดีมากไง ควายหัวดอ :em11:
สั ตว์เห้ :em14:
ขาดความอบอุ่นละซิมึงอ่ะ ไปรับจ้างถือค วยให้ฝรั่งนู่นไป๊ ชิ้ว ชิ้ว หนักโลก :em28:

ความคิดเห็นที่ 10 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

หัสดีลิงค์ หรือ หัสดีลึงค์

โดย: Schnitzel เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 61.90.92.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

#6#ช่วงนี้ไม่มีอารมณ์เจ๊ เบื่อง่ะ รูปเอาไปลงในเฟชบุ๊คซะหมดเเล้ว ตามไปดูเอาที่นั่นเเล้วกันนะ หึหึ :em01:

โดย: LeesawBoom999 เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 78.52.31.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

เสริมกระทู้

คนไทยได้คตินี้มาจากตำราพุทธศาสนา

นกหัสดีลิงค์มีอยู่ในธรรมบท

(อันเดียวกับกระทู้เทวดามีลูกนั่นแหละ)

หนังสือเรียนพระเณรไทย

หนังสือแต่งของพระพุทธโฆสาจารย์ประมาณพ.ศ 945

ท่านเป็นคนอินเดียไปแปลคัมภีร์ที่ศรีลังกา

ในหนังสือบอกว่านกนี้อยู่แถวป่าหิมพานต์

ตัวใหญ่มีกำลังเยอะ กินสัตว์ กินคนเป็นอาหาร

ครั้งหนึ่งเคยโฉบพระม เหสีกับลูกไปกิน

เดี๋ยววันหลังจะเอามาลงให้อ่านนะเจ้า สนุกพิสดาร

มากขอบอก :em10:

โดย: หนอนหนังสือ เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 125.25.227.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

........ถูกแล้วครับ...สการก็คือสักการะ
ก็คือการที่ลูกศิษย์ พี่น้อง ญาติโยม นำเครื่องสักการะไปส่งผู้วายชนม์ยังสุสานเป็นการให้เกียรติผู้เสียชีวิต...ในลำปางจะนิยมทำเป็นปราสาทยอดแหลมเหมือนที่คุณเห็นในปฏิทินนั่นแหละ มีหลายราคาเลือกเอา..เป็นสัญญลักษณ์ว่าผู้วายชนม์ได้ขึ้นสวรรค์อยู่ในปราสาทแล้ว..โลงศพก็จะตั้งอยู่กลางปราสาท ถึงเวลาก็ลากรถบรรทุกศพที่ทำไว้โดยเฉพาะทั้งกว้างและยาวไปสุสาน เผาหมดทั้งปราสาทเหมือนทางแม่แจ่มเผาทั้งนกหัสดีลิงค์นั่นแหละครับ

ทางภาคอีสานไม่เห็นมีนะ ผมเห็นแต่ยกโลงศพจากศาลาไปวนรอบเมรุสามรอบแล้วก็ส่งเข้าเตาเผาเลย...ตามชนบทภาคเหนือท้องที่ลำปางที่ผมอยู่ยังมีเชิงตะกอนแบบเผาศพสดๆด้วยฟืนอยู่แทบทุกหมู่บ้าน ทางอีสานนี่เคยเห็นแต่ยกศพเข้าเตาเผาไฟฟ้า

รูปสวยมากครับในกระทู้ สงสัยท่านที่มรณภาพคงจะเป็นพระเถระชั้นผู้ใหญ่ในแม่แจ่มญาติโยมจึงมาช่วยลากสังขารท่านแน่นขนัด...ถ้าคนจนหรือคนไม่มีญาติพี่น้องก็ต่างจากนี้เหมือนฟ้ากับเหวแหละครับ

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 118.172.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

เจ๊บุ๋ม กระทู้อาหาร การท่องเที่ยว ด่วน

โดก้า กระทู้ครอบจักรวาล กระทู้ช่วยสาวโสดลงจากคาน ด่วน ปฏิบัติ :em03: :em04: :em28:

โดย: เมียวมต. เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 180.180.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

กุล่ะเบื่อบักปอบเกษม :em25:

โดย: ยายสาย เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 180.180.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

อืมมม...สวยมากครับคุณ จขกท...!

ขอบคุณหลาย ๆ ครับผม !

โดย: ซีsexฉ่าย1 เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 223.204.192.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

งานศพทำเหมือนที่หมู่บ้านเราเลยเเฮะ ที่บ้านเราก็มีการจูงศพไปป่าช้าเเบบนี้เหมือนกัน เเต่ไม่มีนกนะ มีเเต่ปราสาท :em07:

โดย: LeesawBoom999 เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 78.52.31.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : นกหัสดีลิงค์ ศิลปะล้านนา(อีสานด้วย)หาดูยาก

อันนี้อี่น้องมาโดก้าก็จื้นใจ๋แต๊ ๆ ตี้อี่ปี้pestleได้นำฮูปขบวนแห่นกยักษ์มาฝากปี้น้องจาวเก๊บตก ไหว้สาเจ้าาาา :em05:

โดย: นางสาวมาโดก้า Diva กิ๊บกิ้ว เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 11 IP IP: 174.71.124.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111