ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

ใครเปนเหมือนกันบ้างเอ่ย นน เราขึ้นมาเยอะมาก เพราะทานยารักษาอยู่( ยาตัวที่รักษาทำให้เจริญอาหาร) ไม่รู้เมื่อไหร่จะหาย อยากคุยกับคนที่เคยเป็นหรือเป็นอยู่ จะลดความอ้วนยังงัยค่ะ เกิดมาไม่เคยอ้วนขนาดนี้เลย จาก 42 เป็น 50แล้วค่ะ ฉุมากๆ กลัวโรคอ้วนถามหา และโรคอื่นมันจะตามมาอีก แถมเหนื่อยง่ายด้วย หรือว่าพอหายแล้วมันจะลดลงเอง?? ฮื่อๆๆ กลุ้มๆๆT_T

รูป มิรันดา
โดย: มิรันดา
ตั้งเมื่อ: 30 มิ.ย. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 21 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

emoticon ขอแจมด้วยคน
เริ่มเมื่อ อายุ 47 น้ำหนัก 91 กก.อาการแน่นหายใจไม่อิ่มหน้ามืดหมดสติ ผลวินิจฉัยโรค หลอดเลือด กล้ามเนื้อหัวใจตาย รักษามา 2 ปีเศษอาการเป็นหายๆไม่มีแรงน้ำหนักลดไป 16 กก.ไม่มีแรงหน้ามืดหมดสติบ่อยเป็นหายๆ ครั้งสุดท้ายเมื่อเดือน มีนาคม 52 กล้ามเนื้ออ่อนแรงเหมือนคนเป็นอัมพาต พยายามขยับช่วยตัวเองก็ขยับไม่ได้จนหมดแรงเหนื่อยหมดสติถูกหามส่งโรงพยาบาล ผลตรวจเลือดคือ แคลเซียมต่ำจนสุดๆหมอให้แคลเซียม+ยาไทรอยด์ประมาณ 6 ชม.ลุกขึ้นเดินสบายเลย จนตัวตูชักจะงงงงงงง ว่าตัวตูเป็นโรคหัวใจหรือไทรอยด์กันแน่แต่หมอก็ยังให้ยามาทั้ง 2 โรคตูฟาดเช็ดคิดว่ามันคือทอ็ปฟี่ทั้งนี้ทั้งนั้นโชคดีมากว่าที่รู้ว่าสิ่งที่เราเป็นคืออะไรรักษาแล้วจะได้ถูกโรคถูกที่ ได้ของแถมมาอีก 1 คือคุณหมอคนสวย + ไทรอยด์ ผมคิดว่าจากการวิเคราะห์ตัวเองเจ้าอาการต่างๆที่เกิดขึ้นมันชี้ไปที่ ไทรอยด์ 90 เปอร์เซ็นต์ คือ หงุดหงิดง่าย ขี้ร้อน มือสั่น ใจสั่น เหนือยง่าย กินเก่ง นอนไม่ค่อยหลับ เหงื่อออกมาก หน้ามืดหมดสติบ่อย สุดท้ายกล้ามเนื้ออ่อนแรงไม่สามารถช่วยตัวเองได้

โดย: dom เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 09 IP IP: 58.147.57.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เฮ้อ ! นึกว่าเราจะเป็นอยู่คนเดียว แต่ที่ไหนได้ มีคนเป็นอีกเย้อะ!!! !คือแบบ เรากินยาแร้วน้ำหนักก็ค่อยๆเพิ่มขึ้นๆเรื่อย แบบโครตอยากกลับไปเป็นเหมือนเดิมอ่ะ เมื่อก่อนโครตโล่งตัว แต่ตอนนี้มีแต่คนทักว่าทำไมอ้วนขึ้นเงี้ย แร้วเราก็กลับมาเครียดอยู่คนเดียว หลายคนบอกเป็นไทรอยด์แร้วน้ำหนักจะลดฮวบ แต่ทำไมเราน้ำหนักเพิ่มวะ เบื่อๆๆๆๆๆ อยากเปนเหมือนเดิม คิดดูเราไม่น่าไปตรวจเรยวันนั้น ถ้าไม่ไปวันนั้น วันนี้ก็คงเหมือนเดิม อยากเป็นคนเดิมๆ

โดย: Koi เขียนเมื่อ 22 มี.ค. 09 IP IP: 222.123.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เรามีญาติเป็นไทรอยด์เหมือนกัน เราแนะนำให้ทานน้ำมันจมูกข้าวและน้ำมันรำข้าวของ อมตะ ตอนนี้ดีขึ้นเยอะมาก หากสนใจติดต่อเราได้ที่ Email: jaaoe_scbl@hotmail.com ได้จ๊ะ

โดย: jaaoe เขียนเมื่อ 19 มี.ค. 09 IP IP: 10.245.3.47, 10.245.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

ต้องอดทนและทำใจนะครับ คงต้องใช้เวลาค่อนข้างนานนิดนึงนะครับ ทานยาไปเรื่อยๆผมเองก็เป็นอยู่เหมือนกัน เป็นแบบมีพิษ อายุตั้ง 35 แล้ว เลยต้องพักงานที่ทำอยู่ อีก 2 วันจะไปกลืนแร่แล้วครับ กี่บาทก็ไม่รู้ เพราะต้องไปทำงาน การกลืนแร่มีความเสี่ยงที่จะกลับมาเป็นอีก หรือต้องกินยาไปตลอดชีวิต

โดย: จิรายุ เขียนเมื่อ 2 มี.ค. 09 IP IP: 119.31.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เราพบว่าตัวเองเป็นไทรอยด์ตอนเดือน 6/51 ตอนแรกน้ำหนัก 47 ตอนแรก กินยา ptuภายใน 1เดือน น้ำหนักขึ้น 49 กก. เลยไม่กินยา น้ำหนักลดเหลือ 46 แต่คอโตขึ้น หมอก็เลยเปลี่ยนยาเป็น timazol กิน 2 เดือน ขึ้นมา 49 กก. และยังขึ้นไม่หยุด เมื่อกลางเดือนเริ่มกินมะรุมแคปซูล และพยายามกินผักผลไม้เยอะ เช่น เช้ากินข้าวกับปลา เที่ยงกินสลัดผัก หรือผลไม้ เย็น กินผลไม้อย่างเดียว ก็ทำให้น้ำหนักไม่ขึ้นนะค่ะ และถ้าเราออกกำลังกายด้วย น้ำหนัก็ไม่ขึ้น และ ทำให้คอไม่โตขึ้น ผล T3 และ T4 ก็ดีขึ้นจากกินมะรุม ค่ะ และตอนนี้ก็พยายามกินใบสด ๆ อยู่ emoticon

โดย: meaw เขียนเมื่อ 19 ก.พ. 09 IP IP: 162.168.0.5, 125.24.148.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เราเคยถามเพื่อนเราที่เป็นหมอนะว่านถ้าเรากินแล้วน้ำหนักขึ้นแสดงว่าการรักษาดี แต่วันไหนลืม ก็ต้องกลับมากินยานับหนึ่งใหม่ มันทรมาณเนาะ เราอยากผ่า ให้หาย ๆ ไป แต่คอเป็นรอยอีก แย่ ๆ บางครั้งไม่อยากไปไหนเพราะมีคนมาทักว่า เมื่อก่อนทำไมหุ่นดี แต่ทำไมอ้วนมาก โอ้โห มันแย่จับใจเลย
ถ้าไม่กินยามันก็ขึ้นอีก บางครั้งเขามีงานสมมุติว่าเดือนหน้า เราก็ไม่กินยาเลยนะ มันจะผอมของมันเอง แต่เสร็จงานแล้วต้องกลับมากิน

โดย: อยากผ่า เขียนเมื่อ 30 ม.ค. 09 IP IP: 61.7.170.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เมื่อก่อนตอนไม่เป็นไทรอยด์นะ น้ำหนักอยู่ที่ 46 มันก็โอเคอยู่ แต่ตอนนี้เกือบ 60 แล้ว เพราะกินยาไทรอยด์นี้แหละ ยังคิดเลยเป็นเวรกรรมหรือเปล่านี้ จากเป้นคนหุ่นค่อนข้างดี เป็นเชียรีชเดอร์ มาก่อนด้วย แต่ตอนนี้ไม่ไหวเหนื่อยมาก ๆ แล้วตัวยาที่กินนะ ทำให้หิว กินจุกกินจิก เราก็เป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนกัน ตอนนี้แต่งงานแล้ว กลับต้องมากังวลว่า จะมีลูกได้ไหม แล้วจะมีผลกับลูกไหม ไปหาหมอ หมอก็บอกว่ามีได้ แต่ต้องกินยาให้ครบ เราก็ถามหมอว่า เมื่อก่อน 46 ตอนนี้ เกือบ 60 แล้ว มันยิ่งเครียด กว่าเดิมอีกค่ะ จะไม่ให้กินมันก็หิวจนแสบท้อง หงุดหงิด อารมณ์เสียมาก ๆ ถ้ามีคนขัดใจก็โกรธง่าย อยากกินอะไรที่ต้องการกินจิงจิง ก็ต้องได้กิน บางครั้งเกรงใจแฟน ที่หงุดหงิดใส่ แต่หายโกรธก็บอกว่า นี้แหละโรคไทรอยด์ เอาเปงว่า ไม่ใช่เราที่เป็นคนเดียวซักหน่อย และให้กำลังใจคนอื่น ๆ ด้วยนะ เอออย่าลืมผักผ่อนเยอะ ๆ นะ จ๊ะ emoticon

โดย: เราเองก็เป็น เขียนเมื่อ 30 ม.ค. 09 IP IP: 61.7.170.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เป็นเหมือนกันค่ะ ทานยาแล้วน้ำหนักขึ้นง่ายมาก อยากถามคุณ yuri กินมะรุมแล้วอาการเป็นอย่างไร หายไหม และน้ำหนักลดหรือยังค่ะ emoticon

โดย: meaw เขียนเมื่อ 26 ม.ค. 09 IP IP: 162.168.0.5, 125.24.136.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เราเป็นไทรอยตั้งอายุ 17 ตอนนี้ 19 แล้ว กินยามาเกิน 2 ปีหมอก็อยากให้กินน้ำแร่ แต่หมออธิบายให้ฟังว่า ถ้ากินน้ำแร่ เปรียบเทียบก้อคือ กินเพื่อ ดับต่อมไทรอยไม่ให้ทำงาน ไม่ให้ผลิตฮอโมนสูงเกิน แต่พอหลังจากที่ต่อมไทรอยเลิกทำงานแล้ว ก็ต้องกินยาไปตลอดชีวิต เหมือนเดิม เพื่อให้ต่อไทรอยทำงานเหมือนคนปกติทั่วไป เราก้อเลยไม่รุ้จะทำยังไง คงต้องก้มหน้าก้มตากินยาต่อไป แล้วไปเจ็บตัวเพราะการเจาะเลือดทุกเดือน

เฮ้อออ

กลุ้มใจ สู้ๆนะทุกคน

โดย: เป็นเหมือนกัน เขียนเมื่อ 31 ต.ค. 08 IP IP: 203.156.69.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เฮ้ยยยยยยเหนื่อยใจ

เราเพิ่งกลับจากโรงพยาบาล เราเป็นไทรอยด์เป็นพิษตอนอายุ19เหมือนกันตอนนี้20เเล้วเป็นมา8-9เดือน เเละตัดสินใจจะไปกินน้ำเเร่ที่เชียงใหม่เพราะเราไม่อยากกินยาเเล้ว เเล้วก็ไม่เเน่ใจด้วยว่ากินเเล้วมันจะหายขาดไหม?เคยถามคนที่กินยาเเล้วหาย(เเต่คอไม่หายโตนะ ยังมีก้อนอยู่ ไม่ใหญ่มาก)เราอยากรุ้ว่าการกินน้ำเเร่จะมีผลต่อเราในระยะยาวไหม? กลัววววววว การกินน้ำเเร่บางคนก้อต้องกินยาเพิ่งไทรอยด์ตลอดชีวิต กำกำ มันจะดีไหมเนี้ย เซ็งง เเละเริ่มท้อตอนนี้กำลังเรียนมหาลัยอยู่คะ

โดย: ต้นส้ม เขียนเมื่อ 22 ต.ค. 08 IP IP: 222.123.130.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนกัน เคยผ่าตัดเมื่อปี 36 หลังจากนั้นก็ไม่ได้ทานยาอีกเลย อาการมากำเริบอีกครั้งเมื่อเดือน สิงหาคมที่ผ่านมา ตอนนี้ทานยาอยู่ ก่อนหน้านี้น้ำหนักลดเหมือนหลายๆคนที่เป็น พอกินยาน้ำหนักเพิ่มขึ้นเร็วมาก เดือนกว่าๆ น้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นมา 5 กก. น่าจะเหมือนกับหลายๆคนนะ ตอนนี้มีคนแนะนำให้ทานสมุนไพรควบคู่กับการทานยาหมอ คือใบมะรุม มะรุมมีคุณประโยชน์มหาศาลเลยลองศึกษาดูนะ เอามาทำเป็นแคปซูลทานง่าย เพิ่งเริ่มทานได้ไม่กี่วันนี้เอง

โดย: ััีyuri เขียนเมื่อ 15 ต.ค. 08 IP IP: 117.47.9.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เราก็ นน. ขึ้นเหมือนกัน พยายามควบคุมอาหารด้วยจ้า
สู้ ๆๆ

โดย: friendๆๆ เขียนเมื่อ 23 ส.ค. 08 IP IP: 61.7.150.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เมื่อหลายปีก่อนเราเป็นไทรอยด์เป็นพิษ น้ำหนักลดเกือบ
10 ก.ก.เรากินยาครบ 2 ปีหมอบอกว่าระดับ T 4
ปกติแล้ว อาการตอนนั้นคือหิวบ่อย กินเก่งแต่น้ำหนักลด
ส่วนปัจจุบันน้ำหนักเพิ่มถามหมอก็ให้ความเห็นแตกต่างกัน
แต่ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่เป็นโรคนี้

โดย: สุณี เขียนเมื่อ 10 ก.ค. 08 IP IP: 125.25.120.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เมื่อหลานปีก่อนเราเป็นไทรอยด์เป็นพิษ น้ำหนักลดเกือบ
10 ก.ก.เรากินยาครบ 2 ปีหมอบอกว่าระดับ T 4
ปกติแล้ว อาการตอนั้นคือหิวบ่อย กินเก่งแต่น้ำหนัก

โดย: สุณี เขียนเมื่อ 10 ก.ค. 08 IP IP: 125.25.120.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

น้ำมันรำข้าวจมูกข้าวไวทอลสตาร์ ในน้ำมันรำข้าวนั้นมีสารแกมมาออริซานอล/กรดเฟรูอิค เพิ่มการหลั่งฮอร์โมนสำหรับGrowth Hormoneซึ่งช่วยกระตุ้นและควบคุมการสร้างฮอร์โมนเกี่ยวกับไทรอยด์ ถ้าอยากหายก็ลองหากินดูนะขอเอาใจช่วย

โดย: toi_j@hotmail.com เขียนเมื่อ 9 ก.ค. 08 IP IP: 124.121.123.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

ลองหาน้ำมันรำข้าวจมูกข้าวของไวทอลสตาร์มากินซิ เพราะมีญาติเขากินแล้วดีขึ้น เป็นอาหารเสริมถ้าสนใจสอบถามได้

โดย: toi_j@hotmail.com เขียนเมื่อ 9 ก.ค. 08 IP IP: 124.121.123.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

ตอนนี้หนูก็เป็นอยู่ค่ะ พึ่งไปตรวจเจอ
ตอนนี้หมอก็ให้ยามาทาน แล้วช่วงนี้อาการ
หนูเหนื่อยง่ายมากค่ะ มือสั่นแรง
ปวดหัวบ่อยทุกวันเลยค่ะ
หนูอายุแค่19 ก้เป็นโรคนี้แล้ว
ไม่รู้จาหายหรือป่าวเหนื่อยจังค่ะ
ตอนนี้เหนื่อยเพลี่ยมาก

โดย: ตุ๊กตา เขียนเมื่อ 6 ก.ค. 08 IP IP: 124.121.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

เป็นเหมื่อนกันตอนอายุ24กินยา2ปีไม่หายหมอเลยจะผ่าแต่เราขอเปลี่ยนเป็นกินน้ำแร่แทนหมอก็ทำเรื่องส่งตัวไปกินที่รร.จุฬาฯกินครั้งแรกไม่หายเลยต้องไปกินซ้ำครั้งที่2คราวนี้พิษหายแต่ตอนนี้ก็ต้องกินยาเม็ดสีขาวตลอดชีวิตเพราะว่าโรคนี้รักษาไม่หายขาดตอนนี้อายุ34ปีแล้วน้ำหนักต้องควบคุมเองเพราะยากินแล้วทำให้อ้วนจริงๆๆ

โดย: รักษาตัวอยู่ เขียนเมื่อ 1 ก.ค. 08 IP IP: 61.19.231.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ใครเป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนเราบ้างค่ะ นน ขึ้นเยอะเลย เพราะทานยา

กำ ตอนแรกก็งงว่า ไอ้นน ขึ้นเยอะมันหมายถึงอะไร คิดว่าสิว หรือว่าอึ๋ม ขึ้น ที่แท้ อ่านไปท้ายๆเพิ่งรู้ว่ามันคือ น้ำหนัก คำย่อก็น๊อ

โดย: หงส์_3_ขา_พรคนน่ารัก เขียนเมื่อ 1 ก.ค. 08 IP IP: 125.24.248.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111