ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

ในนี้มีคนี่เป่าขลุ่ยเป็นเปล่าครับ ถ้าเป็นสอนวิธีจับโน็ตเเต่ละตัวหน่อย ขอบคุณครับ ผมรู้เเต่ do ra me fa sol ta te do เเต่ไม่รู้วิธีจับโน๊ตตัวอื่นเลยเช่น flat เเละ sharp ไม่รู้มีเวปให้ดูวิธีจับโน๊ตเปล่า ถ้าใครทราบ รบกวนขอหน่อยครับ ชอบคุณครับ
รูป อยากเป่า เอามันส์
โดย: อยากเป่า เอามันส์
ตั้งเมื่อ: 11 ก.ค. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 17 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

ลองไปดูที่การเป่าขลุ่งดิค่ะมีมากายให้เลือกหัวข้อ emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon โดย: ... เขียนเมื่อ 31 มี.ค. 09 IP IP: 114.128.14.XXX

ความคิดเห็นที่ 16 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

ขลุ่ยที่ดีที่สุดคือขลุ่ยไม้รวกราคา800บาทตอนนี้ผมใช้อยู่ emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon โดย: ขลุ่ย เขียนเมื่อ 20 ธ.ค. 08 IP IP: 118.173.56.XXX

ความคิดเห็นที่ 15 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

วิธีการจับขลุ่ยตามแบบไทยคือเอามือขวาไวบนมือซ้ายไว้ล่างผมเป็นมือขลุ่ยของโรงเรียน

โดย: ขลุ่ย เขียนเมื่อ 20 ธ.ค. 08 IP IP: 118.173.56.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

ทีชาร์ป ปิดนิ้วโป่งนิ้วชี้นิ้วนางเปิดนิ้วกลาง emoticon emoticon emoticon

โดย: ขลุ่ย เขียนเมื่อ 20 ธ.ค. 08 IP IP: 118.173.56.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

......

โดย: ผม เขียนเมื่อ 2 ก.ย. 08 IP IP: 118.175.183.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

ว่าจะแซวว่าให้ถามป๋าแดนซะหน่อยพอดีคห.1 ตอบไปก่อน
- เราก็ไม่จำไม่ได้ละเป่ายังไง ตอนนี้ที่จำได้เป่าเป็นแต่เพลงลอยกระทงอย่างเดียว พวกตัวโน๊ตก็ลืมหมดละ

ปลนอกเรื่องนิดนึง

โดย: santamornica เขียนเมื่อ 12 ก.ค. 08 IP IP: 71.104.89.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

เราก็ชอบเป่าขลุ่ยเหมือนกัน เราว่ามันเป็นเครื่องคนตรีไทยที่มี
เสน่ห์นะสำหรับเรานะ

วิธ๊จับโนตหมายถึงตำเเหน่งของตัวโน้ตรึเปล่า ถ้าใช่นะ เเต่ว่าจขกท เป่าขลุ่ยไรอ่ะ เเต่ที่เราเคยเรียนอ่ะ ขลุ่ยเพียงออ มันจะเป่าง่ายกว่าขลุ่ยอีกเเบบอ่ะ ที่มันจะเล็กกว่าอ่ะ

ส่วนโนตก็เรียง จากล่างขึ้นบน โนตสี่ตัวข้างล่างจะใช้มือขวาปิด
ส่วนสามตัวที่เหลือข้างบนใช้มือซ้าย+นิ้วโป้งปิดด้านหลัง
do - จะปิดหมดทุกรู
ra - จะเปิดรูเเรก
me -เปิดรูที่สอง
fa -เปิดรูที่สาม
sol -เปิดรูที่สี่
ta -เปิดรูที่ห้า
te -เปิดรูที่หก
doสูง-ปิดเฉพาะรูที่ 6+ปิดข้างหลังด้วยนะ ส่วนรูที่เจ็ดก็เปิดไว้เเบบนั้นเเหละ
te
ra
fa
sol
me
ra
me

ก่อนเป่าลองเทสเสียงดูว่าเสียงมันเเปลกรึป่าว ถ้าเเปลกๆ

เเสดงว่าเราปิดรูไม่เเน่พอ เเต่ไม่ต้องไปเกร็งมือนะ

ก่อนอื่นลองไล่เสียงให้คล่องก่อน เเบบคล่องจริงนะ จากนั้นก็

ค่อยฝึกด้วยที่เพลงที่ง่าย เเล้วเวลาเป่าลองฟังเสียงของโนตดู

พยายามเข้าล่ะ สู้ๆ อันนี้เป็นที่เราเคยเรียนมานะ

โดย: ... เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 118.174.65.XXX

แจ้งลบ แจ้งลบ
ความคิดเห็นที่ 10 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

ต้องลองเทียบเสียงกับ คีย์บอร์ด ( เครื่องดนตรี ) ดู

บางทีขลุ่ยบางเลาให้เสียงไม่เหมือนกัน

โดย: maximu*s เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 117.47.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

...ฮ่าฮ่า..ไอ้หมีของลุง..ไปได้เรื่อยๆนะเอ็ง..

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 125.25.251.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ..รู้แต่แบบพื้นฐานเพราะต้องเรียน ไม่เชี่ยวชาญเลย...

คงต้องรอผู้เชี่ยวชาญ มาตอบล่ะค่ะ.. เห้อๆๆ
ฉิ่งกะฉาบตีง่ายสุดละมั้ง..เห้อๆๆ ไม่ต้องมีโน๊ต

โดย: น.ส ทองใบ เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 122.167.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

อัน "ขวดเก่า" เป่าได้สบายบรื๊อ
แถมฝึกปรือเชี่ยวชาญกว่าด้านไหน
เพราะเรียนจบด้านนี้ดนตรีไทย
เป่าก็ได้ดูดได้มันไม่ยาก

แต่ต้องมีสองคนเป็นอย่างน้อย
แล้วค่อยค่อยปากสบประกบปาก
ถ้าใส่อารมณ์ด้วยช่วยได้มาก
สุดท้ายอยากดูด,เป่าเลือกเอาเอง

---------------------------------------------------
หอมฟ้าหอมดอมดินปรุงกลิ่นเหล้า
แซมป่าเขาเมฆหมอกและดอกไม้
ร่ำสุราครื้นเครงเพลงกอไผ่
ลำธารไหลบรรเลงเพลงชีวิต

หมู่วิหคแจ้วจำเรียงเสียงหวานไหว
มองใบไม้ที่รายร่วงเกินหน่วงสิทธิ์
ชีวิตคือน้ำใจล้วนทุกมวลมิตร
เพลงความคิดผสมเหล้า...เราไม้ใบ

โดย: ขวดเก่า เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 124.121.81.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

เป่าได้แค่ โน๊ต เบื้องต้นเหมือนกัน จำโน๊ตเพลงไม่ค่อยได้ ตอนม.3 เคย โดน อัญเชิญ ให้ไปเป่า เพลงอะไรซักอย่าง โชว์หน้าหอประชุม สาเหตุ ก็เพราะ อาจารย์ เค้าต้องการ คนที่เป่าขลุ่ยเป็น เลยคัดมา 10 คน และ เราก็ดันเป็นคนที่ เคยเรียนดนตรี เป่าขลุ่ยได้ คะแนน 10 . . . เต็ม 20 นะ แต่ไม่รู้ อาจารย์ เค้าดูยังไง ไม่ทราบ ดันคัดเอาเราไปด้วย
ไม่ได้ซ้อม อีกตะหาก แถมตอนขึ้นเวที ตัวเล็กโดนจับไปไว้ข้างหน้า แต่ก็ แกล้งทำเป็นเป่า ไปงั้น ล่ะ นึกแล้วก็ ขำ ดีเหมือนกัน
หน้าเวที ดูเหมือนจะรู้ อะ เห็นชี้ มาที่เรากันใหญ่ เลย

โดย: วิริยะ เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 117.47.18.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

โป้ก (เสียงหัวชนกัน) โอ้ย เจ็บ ลุงโผล่มาก็ไม่บอก

คห.4 หมายถึง คห.2 นะจ๊ะ

โดย: หมีเล่นหวย เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 124.122.214.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

สงสัยอันนั้นจะเป็นขลุ่ยรุ่นพิเศษมีรูเดียว

ผู้หญิงเป่ามากไม่ดีอาจท้องได้ เอิ๊กๆๆ

v
v
v

โดย: หมีเล่นหวย เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 124.122.214.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

....ไม่เคยได้ยินว่าคนที่นี่มีใครเป่าขลุ่ยเป็น
เห็นแต่เขาล้อเลียนกันว่าที่นี่มีแต่คนตีฉิ่งตีฉาบเก่ง
คุณไม่สนใจบ้างรึ ?

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 125.25.207.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

ใช่เเล้ว ป๋าเเดนอ่ะ เพราะเห็นเสนอจั๊งง ที่จะเอาขลุ่ยเข้าร่วมวงดนตรีไทยวงข้างล่างโน่นให้ได้น่ะ อิอิ

โดย: ลีซอ บุ๋ม เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 78.50.236.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ใครเป่าขลุ่ยเป็นบ้างครับ สอนวิธีเป่าโน๊ตเเต่ละตัวหน่อยครับ

น้องแดนค่ะ เห็นบอกว่าเก่ง ...MARINO_13... อ่ะค่ะ
รอแปบนะคะเดี๋ยวคงมา

โดย: gu p'an เขียนเมื่อ 11 ก.ค. 08 IP IP: 124.121.122.XXX

Hot Issue

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111