เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

คือผมเป็นเล็บขบ ซึ่งก็เป็นบ่อยมาก ตอนนี้เป็นนิ้วโป้ง นิ้วเท้านิ้วโป้ง มันทรมานมากจะเดินจะใส่รองเท้าก็ทรมาน ผมก็เลยเอาเพนโซพลาสห่อไว้ ไม่ให้มันไปกระทบกระเทือนอะไรมาก แต่ผมสงสัยว่าทำไมผมเป็นบ่อยจัง จะมีวิธีแก้ไม่ให้มันเป็นได้ไหม แล้วถ้าคุณเป็นผม คุณจะทำยังไง
รูป เจ็บ
โดย: เจ็บ
ตั้งเมื่อ: 15 ก.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 27 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

เจ็บมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

โดย: เขียนเมื่อ 24 มี.ค. 09 IP IP: 58.9.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

http://uac.kku.ac.th/journal/year13_2_2548/06_13_2_2548.pdf

โดย: เปงเหมียนกาน เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 09 IP IP: 222.123.191.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

เสียตัง 5300 บาท

โดย: เปงเหมียนกาน เขียนเมื่อ 23 มี.ค. 09 IP IP: 222.123.191.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

กรุงเทพพัทยาค๊าบ ผมยอมผ่าครั้งเดียว ฉีดยาชา 2 เข็ม คุณหมอ นพ.ธีติ วารินทร์ศิริกุล ผ่าที่ กก เล็บตำแหน่งที่ทำให้เล็บงอกผิดปกติ บิดโค้งแทงเนื้อ นั้นออกไป เย็บประมาณ 3 เข็ม

ความคิดเห็นที่ 23 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

ไปพบแพทย์ ด่วน ผมเป็นหนักต้องผ่าเอาตอ ที่ทำให้เล็บงอก ออกเลยให้เลือกระหว่างเป็นๆหายกับไม่มีเล็บเลย emoticon

ความคิดเห็นที่ 22 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

เจ็บเหมือนกันค่ะ นิ้วโป้งข้างซ้ายเป็น2มุมบน ซ้าย-ขวา
นิ้วโป้งข้างขวาเป็น2มุมบน ซ้าย-ขวา อ่ะค่ะT^T
นิ้วโป้งข้างขวามุมบน ขวา เป็นหนองแล้วด้วย..T^T เจ็บมากๆ
แต่ก็เอายาเบเตอร์ดีด ทานะค่ะ ก็เกือบๆจะหายอ่ะค่ะ

โดย: เล็บขบT^Tอ่ะ เขียนเมื่อ 18 ก.พ. 09 IP IP: 124.120.146.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

ตอนนี้ก็เป็นเหมือนกันค่ะ ปวดและทรมานมากเลย แต่ของดิฉันเป็นสามนิ้วเลยกลุ้มใจมากค่ะไม่รู้จะทำอย่างไร

โดย: ไอซ์ เขียนเมื่อ 14 ก.พ. 09 IP IP: 118.173.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

เรื่องเล็บที่ดี และมีประโยชน์ครับ .......เราขอฝากเว็บเราไว้ด้วยนะ http://www.m4-u.com ผลิต..สร้างสรรค์และจำหน่าย ผลิตภัณท์สำหรับเล็บ และลายเล็บสำเร็จรูป ราคาเป็นกันเอง พร้อมบริการส่งถึงบ้านคุณ และคนที่คุณรัก... http://www.m4-u.com/nail%20shop.html

โดย: m เขียนเมื่อ 6 พ.ย. 08 IP IP: 172.168.1.177, 58.8.220.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

เล็บเจ้ากรรม เป็นอีกแล้วที่หัวนิ้วโป้งทั้งสองข้างเลย ฮือๆ บวมแดงทั้งหนองทั้งเลือดซึมตลอดเรย ได้แต่เอาเกลือป่นยัดๆให้มานหายปวดอ่ะ ได้ผลแฮะ

โดย: แอมป์ เขียนเมื่อ 6 ก.ย. 08 IP IP: 222.123.69.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

ทางที่ดีควรไปหาหมอดีกว่าค่ะ เพราะจะปลอดภัยกว่า

โดย: ชะมด เขียนเมื่อ 26 ก.ค. 08 IP IP: 125.26.178.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

เล็บขบทรมานมาก ไม่อยากจะเป็นอีกแล้ว!!! ยังไงก็อย่าให้เป็นแบบหนูนะคะ ดูแลรักษาเล็บให้ดี

โดย: หมิว เขียนเมื่อ 26 ก.ค. 08 IP IP: 125.26.178.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

ต้องอดทนกลั้นใจฝืนความทรมานทรกรรม แล้วแคะมุมเล็บเจ้ากรรมออกมาตัดเลย

น้ำตาอาจจะไหลพราก แต่หลังจากนั้น สบายเลย

โดย: เจ๊ฝน เขียนเมื่อ 18 ก.ค. 08 IP IP: 124.157.136.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

ตัดเล็บไม่หมดมุมอ่ะครับ ซื้อกรรไกรตัดเล็บแบบที่ตัดซอกเล็บมาสิ หัวมันจะโค้งๆหน่อย เอามาเลาะซอกเล็บ ถ้าเป็นเล็บขบอยู่ทนเจ็บหน่อยตอนตัดอ่ะ ถ้ามุมเล็บออกไปหมดแล้ว กดเบาๆจะไม่รู้สึกเจ็บอีกนะ

โดย: ลองดู เขียนเมื่อ 16 ก.ค. 08 IP IP: 58.137.3.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

ผมก็เป็นบ่อยๆ สุดท้ายไปร้านเสริมสวยครับ ของญนะ เค้าจะทำเล็บให้เองครับ ราคาก็ไม่แพง

โดย: เคยแล้ว เขียนเมื่อ 16 ก.ค. 08 IP IP: 58.147.45.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

สงสัยอีกอย่าง ทำไมต้อง เอาไอ้เล็บขบมาดมกันด้วยคะ
เห็นทำกันทุกคน

โดย: รศ.ดร.สจ.พญ ซังกุงสูงสุด ชะนีดง สบู่ตก ณ DuReX เขียนเมื่อ 16 ก.ค. 08 IP IP: 124.120.232.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

ทนเจ็บค่ะ แล้วใช้ที่ตัดเล็บ แช่แอลกอฮอร์ก่อนนะ พยายามแซะ ที่เป็นเล็บขบแล้วตัด ให้มันไม่ล้ำไปในเนื้อ จากนั้นทายา ก็หายแระค่ะ เมื่อกี้ดิชั้นก็เพิ่งทำ เพื่อป้องกันไว้ก่อน ค่ะ ทนเจ็บนิดนึงค่ะ ทำไว้เรื่อยๆจะเป็นไม่ เปนแล้วก็ทำได้นะคะ แล้วหยอดยาค่ะ

โดย: รศ.ดร.สจ.พญ ซังกุงสูงสุด ชะนีดง สบู่ตก ณ DuReX เขียนเมื่อ 16 ก.ค. 08 IP IP: 124.120.232.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

...ถ้ามีอาการของเล็บขบให้ไปปรึกษาศัลยแพทย์นะครับ
อย่าไปร้านเสริมสวยเพราะจะทำให้ติดเชื้อได้ง่ายจากเครื่องมือที่ใช้ปนเปกัน หากมีขี้เล็บหรืสิ่งสกปรกตามซอกเล็บอย่าใช้ของแหลมของมีคมแคะนะ..ให้ใช้ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ที่ใช้ล้างแผลนี่แหละหยอดใส่เล็บและทิ้งไว้สักครู่ แล้วสิ่งสกปรกมันจะลอยขึ้นมาเอง จากนั้นใช้สำลีเช็ดให้สะอาดก็พอ

ถ้ามีอาการบวม แดง ร้อนหรือสีของเล็บเปลี่ยนไปให้รีบเอาเท้าแช่น้ำอุ่นๆที่สะอาด(ถ้าติดเชื้อ)วันละประมาณ 15 นาที แล้วใช้ผ้าเช็ดให้แห้งจากนั้นก็ใช้ยาปฏิชีวนะที่เป็นครีมทาตรงเล็บที่ขบ..

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 15 ก.ค. 08 IP IP: 58.8.132.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

มามะเราจะเป่าให้ เพี้ยง

โดย: อิๆ เขียนเมื่อ 15 ก.ค. 08 IP IP: 203.113.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

...เล็บขบเกิดจาก
เล็บขบเกิดจากการที่เล็บงอกลึงลงไปในเนื้อเยื่อบริเวณรอบๆเล็บ โดยมากมักจะเกิดกับเล็บหัวแม่เท้า จะเจ็บปวดรุนแรงมากขึ้นถ้าติดเชื้อ
สาเหตุ
1.ปลายนิ้วไปชนอะไรบ่อยๆเช่นเล่นกีฬา
2.การใส่ถุงเท้าและรองเท้ารัดและคับๆประจำ
3.การตัดเล็บลงลึกเกินไป ทำให้เล็บที่งอกออกมาใหม่ฝังตัวลึกลงไปเช่นเดียวกัน
4.การมีเล็บกว้างกว่าปกติ
การป้องกัน
ควรตัดเล็บให้เป็นแนวตรง อย่าตัดขอบเล็บออกตรงขอบข้างๆจนสั้นกว่าตรงกลาง ถ้าตัดเล็บแล้วยังรู้สึกว่าเล็บคม ก็ให้ใช้ตะไบเล็บฝนให้หายคมก็พอ

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 15 ก.ค. 08 IP IP: 58.8.132.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

ไปผ่าตัดที่โรงพยาบาลครับ
เพราะตอนผมไปโรงพยาบาลกรุงเทพพัทยา ที่จังหวัดชลบุรี
มีคนหนึ่งไปโรงพยาบาลเพราะเล็บขบ เขาแจ้งหมออย่างนั้นครับ

โดย: * เขียนเมื่อ 15 ก.ค. 08 IP IP: 58.136.60.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

เราเป็นบ่อยเลยอะ
จนในที่สุดต้องถอดเล็บออกอะ
ถอดเล็บมาสามครั้งแล้วจนชิน
เล็บงอกใหม่ดันผิดรูปอีก ทำให้เวลาอาบน้ำ น้ำมันจะเข้าไปขัง
ต้องเช็ดดีดี
บังเอิญไปเข้าค่ายนน้ำท่วม เท้าแช่น้ำตลอด
ตอนนี้เป็นเชื้อราที่เล็บรักษาไม่หาย เล็บเหลือง อุบาทมาก

ยังไม่ก็อย่าพยายามถอดเล็บเลยนะจ้ะ

โดย: ศรีrussell เขียนเมื่อ 15 ก.ค. 08 IP IP: 124.122.200.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

เวลาตัดเล็บควรตัดให้ขาด อย่าตัดแล้วเหลือตรงมุมไว้ (คนส่วนมากมักจะตัดแล้วดึงออก) เพราะเหตุผลนี้เลยทำให้ เล็บขบอ่ะคะ แต่อาจจะใช้ยาหม่อง แบบคุณข้างล่างที่แนะนำก็ได้ แต่มันแค่ช่วยให้พอทุเลานะคะ

โดย: spices เขียนเมื่อ 15 ก.ค. 08 IP IP: 125.26.154.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

เล็บขบมีสาเหตุมาจาก การตัดเล็บผิดวิธี แล้วก็อาจะเกิดจากการใส่รองเท้าผิดขนาด
การตัดเล็บที่ถูกต้องควรตัดเล็บให้อยู่ระดับพอดีกับเนื้อตรงปลายนิ้ว ไม่ควรตัดถึงเนื้อนะ

โดย: เขาบอกมาอย่างนี้อ่ะ เขียนเมื่อ 15 ก.ค. 08 IP IP: 125.170.162.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : เล็บขบจะทำยังไงดีทรมานมากๆเลย

วิธีแรก

ตัดเล็บให้สะอาดเลยค่ะ และทำความสะอาดฆ่าเชื้อ ทายาและปิดแผลรักษาความสะอาด ทานยาแก้อักเสบ แค๊ปซุนให้ครบโดส พยายามอย่าให้เท้าสกปรกหรือเดินมากอีกทั้งใส่รองเท้าอัปฟิต ๆๆ จนกว่าจะหาย

ถ้าหายแล้ว อย่าตัดเล็บให้ถึงเนื้อหรือระวังไม่ให้โดน สะดุดหรือถูกเหยียบทับอีก

โดย: เจ้าเหว่ย เขียนเมื่อ 15 ก.ค. 08 IP IP: 58.8.134.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111