จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

เนื่องจากบางคน มีสาหร่ายเยอะ จำเป็นหรือเปล่าว่าถ้าผู้หญิงคนไหนคลอดลูกทางช่องคลอด ต้องโกนสาหร่าย อยากทราบเพื่อเป็นความรู้ครับ...เพื่อความสันติของชาวโลกต่อไป สู้ต่อไป ทาเคชิ อ๊ากกกกกกกกก   

<saw v เร็วๆนี้>

เ

รูป ปอมซัง
โดย: ปอมซัง
ตั้งเมื่อ: 18 ก.ค. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 15 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

ไม่ได้โกนเพื่อความสะดวกของหมอหรอกค่ะ
แต่เพื่อป้องกันการติดเชื้อที่จะตามมาได้หลังการคลอด
ซึ่งถ้าเปรียบเทียบความเสี่ยงของการติดเชื้อจากการที่ไม่ได้โกนกับการที่ติดเชื้อจากการโดนมีดโกนบาด ดิฉันคิดว่าอย่างแรกน่าจะมีมากกว่าและอันตรายต่อมารดามากกว่าค่ะ
แต่ถึงอย่างไรก็ตามปัจจุบันก็มีการคลอดแบบธรรมชาติมากขึ้น
หมายถึงไม่โกนและก็ไม่ตัดและไม่ใช้ยาใดๆเลยนะคะ
ก็ลองศึกษาถึงโรงพยาบาลที่คุณจะไปรับบริการหรืออาจแจ้งทางเจ้าหน้าที่ไว้ก่อนถึงความต้องการของคุณว่าต้องการคลอดแบบไหนค่ะ

โดย: nurse เขียนเมื่อ 22 ก.ค. 08 IP IP: 202.28.78.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

เพิ่มเติมครับ สาหร่ายยิ่งเยอะยิ่งดีครับเวลาเด็กออกมาจะทำให้เด็กรู้สึกอบอุ่นไม่เวิ้งว้าง มีผลกับจิตใจเด็กครับ

โดย: midwife crisis เขียนเมื่อ 20 ก.ค. 08 IP IP: 66.167.178.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

ที่ไทยโกนแต่ที่อเมริกา,ยุโรปไม่โกนครับ ตามความคิดเห็นของผมไม่โกนดีกว่าเพราะโกนเสี่ยงต่อการอักเสบจากการโกนมากกว่า
โอกาสแผลจะติดเชื้อมีมากกว่าครับ

โดย: midwife crisis เขียนเมื่อ 20 ก.ค. 08 IP IP: 66.167.178.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

v
v

โดย: กระดองดง เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 08 IP IP: 124.120.161.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

จำเป็นอย่างมากค่ะ ไม่ว่าจะผ่าคลอด หรือคลอดธรรมชาติ เพราะถ้าหลังคุณคลอด ต้องดูแลตรงนั้นอย่างดี ถ้าผ่าตัดคลอด ก็จำเป็นเพราะ 1-2 วันแรก พยาบาลจะเป็นคนทำหน้าที่ทำความสะอาดตรงจุดนั้นให้คุณ (ใส่ผ้าอนามัย) เพราะคุณยังลุกไม่ได้ ถ้าคลอดเองก็สะดวกกับคุณแม่ ไม่เป็นที่สะสมเชื้อโรคค่ะ พอไปถึงที่ โรงพยาบาล พยาบาลจะจับโกนหมดค่ะ ไม่ต้องถาม ปฏิเสธไม่ได้ด้วย เพราะมันจำเป็น

โดย: pp เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 08 IP IP: 125.26.42.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

จะคลอดแบบธรรมชาติหรือผ่าท้องคลอด ต้องโกนกันหมดทุกคน ไม่ใช่โกนแค่ขนเพชรแค่นั้น ตามบริเวณที่อยู่ใกล้ก็ต้องโกนด้วย เพื่อความสะอาดไม่ต้องห่วงเรื่องติดเชื้อ น้ำคล่ำออกมาก็ไม่หมักหมม

โดย: แน่แน่ เขียนเมื่อ 18 ก.ค. 08 IP IP: 71.130.223.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

บ้า...
เราก้อโกน(ใช้เครื่องถอน) ตลอดอ่ะ ไม่เคยปล่อยให้ขึ้นมา รกรุงรังหรอก สกปรกตาย
ปล.ขำความคิดเห็นที่ 7 ให้ไป 10 คะแนนเต็มจ๊ะ

โดย: Postie เขียนเมื่อ 18 ก.ค. 08 IP IP: 86.137.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

เรื่องมีอยู่ว่าพยาบาลกำลังตรวจสาวพม่าท้องแก่ใกล้คลอด

พยาบาล : ปากมดลูกเปิดแล้ว เดี๋ยะไปล้างให้สะอาดแล้ว
โกนขนออกให้หมด

มะขิ่น : ม่ายโก ไงๆ เราก็ม่ายโก (ไม่โกน ไงๆ เราก็ไม่
โกน)

พยาบาล : ไม่โกนไม่ได้ แล้วหมอจะทำคลอดยังไง สกปรก
ตาย

มะขิ่น : อากิ๊เหน่ะ อาเจโปะ (เอากิ๊บเหน็บ เอาเจลโปะ)

พยาบาล : แหง่ววว

โดย: มะขิ่น เขียนเมื่อ 18 ก.ค. 08 IP IP: 117.47.56.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

ศัพท์วงในพวกพยาบาล เขาเรียกบวชชี

ปอมอยากบวชชีหรือบวชพระ(เอาอาวุธออก)เอิ๊กๆๆ

โดย: แม่หญิงเรไร เขียนเมื่อ 18 ก.ค. 08 IP IP: 124.121.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

การโกนขนเพชรนั้นไม่จำเป็นเฉพาะแต่คนที่คลอดธรรมชาติเท่านั้นนะคะ คนที่ผ่าคลอดแพทย์ก็มักจะให้โกนด้วยคะ ทั้งนี้ก็ไม่ใช่เพื่อความสะดวกในการทำคลอดของแพทย์เท่านั้น แต่เพื่อความสะดวกของแม่ๆทั้งหลายในการทำความสะอาดอวัยวะเพศหลังการคลอดด้วย เพราะหลักจากที่คลอดบุตรแล้ว(ไม่ว่าด้วยวิธีใด)ร่างกายจะขับน้ำครำออกมาจากมดลูก หรือที่เราเรียกกันว่า น้ำคาวปลาคะ ซึ่งก็มีลักษณะตามชื่อคะ ก็คือคาวเป็ฯเลือดคล้ายมีประจำเดือนนะคะ ทีนี้ถ้าตรงบริเวณอวัยวะเพศปราศจากขนการทำความสะอาดก็จะง่ายขึ้น ไงคะ

โดย: แนน เขียนเมื่อ 18 ก.ค. 08 IP IP: 10.6.9.232, 203.155.179.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

ที่เมืองไทยโกนเเละกรีดด้วย
เเต่ที่ยุโรปไม่โดนไม่กรีดเลย

โดย: งง เขียนเมื่อ 18 ก.ค. 08 IP IP: 78.48.216.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

แล้วถ้าต้อนโกนxxxแล้วพยาบาลทำบาด ขึ้นมา ยังงี้ตอนเบ่งขึ้นมา แสบตายเลย

โดย: ปอมซัง เขียนเมื่อ 18 ก.ค. 08 IP IP: 58.136.198.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

ดิชั้นว่า อีนี่คงเป็นคนเดียวกับ ที่ตั้งว่า ขนไมขนตรงนั้น จึงเรียกว่า ขนเพชรแน่ๆ อีโรคจิต

โดย: รศ.ดร.สจ.พญ ซังกุงสูงสุด ชะนีดง สบู่ตก ณ DuReX เขียนเมื่อ 18 ก.ค. 08 IP IP: 202.91.19.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : จำเป็นไหมว่าผู้หญิงทุกคนตอนคลอดลูกแบบธรรมชาติ..ต้องโกนขนเพชรออกเพื่อความสะดวกของหมอ

เคยได้ยินเค้าบอกมาว่าพยาบาลโกนเพื่อความสะอาดจะได้ไม่ติดเชื้อเพราะถึงจะคลอดแบบธรรมชาติยังต้องใช้มีดเปิดและต้องเย็บที่ฝีเย็บอีกเมื่อทำคลอดเสร็จ

โดย: 002 เขียนเมื่อ 18 ก.ค. 08 IP IP: 124.120.159.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111