ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

ทำไมแบบหัดอ่าน พยัญชนะไทย ต้องเปลียนไปจากเดิม สมัยก่อน ก เอ่ย ก.ไก่ ข.ไข่ในเล้า ฃ ขวดของเรา จนถึง ฮ นกฮูกตาโต ซึ่งอ่านแล้วจำง่าย มีความคล้องจอง ไพเราะ แต่ปัจจุบันมีแบบหัดอ่านที่หลากหลายมาก เช่น ข. ไข่ มากมาย ฃ ขวดเรียงราย ค ควายไถนา ฅ คนนั่งฟัง ฆ ระฆังบอกเวลา จนถึง ฮ.นกฮูก ตาวาว (ดูจากแบบหัดอ่านของหลาน) ซึ่งเปลี่ยนไปจากแบบเดิมมาก ซึ่งมันก็ไม่ผิดกฏหมายหรือผิดอะไรนะครับ แต่ผมว่าแบบเดิมดีกว่านะครับ
รูป xxx@.com
โดย: xxx@.com
ตั้งเมื่อ: 24 ก.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 20 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

เพราะอารายตัวอากสอนทายถึงต้องเปลี่ยนปัยจากเดิมด้วยตัวอากสอนสาหมัยก่อนก้อดีอยุ่เร้วแต่ก้อเหมือนพม่าหน่อยแต่ก้อขอขอบพระคุณผู้ที่ประดิดอากสอนทายมาทามหั้ยราวดั้ยมีอากสอนทายมาจวบจนปัดจุบันทามหั้ยราวมีอากสอนไทยใช่(คงงงที่ทำไมถึงเขี่ยนผิดๆก็เพราะว่าอยากให้อ่านแบบยาวววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว)

โดย: สมร เขียนเมื่อ 2 มี.ค. 09 IP IP: 125.25.101.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

emoticon

โดย: aof_aof_1828@hotmail.com เขียนเมื่อ 9 ก.พ. 09 IP IP: 117.47.102.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

โดย: ฟะ เขียนเมื่อ 8 ก.ย. 08 IP IP: 125.24.92.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

เกี่ยวกับลิขสิทธิเพราะของเดิมเป็นของประชาช่าง เมื่อสำนักพิมพ์อื่น อยากผลิตขาย ก็จ้างแต่งสำนวนใหม่ ที่จริงผมแสดงความเห็นเรื่องอุปสรรคของการไม่อยากอ่านหนังสือของคนไทย ไว้ที่ http://groups.google.co.th/group/-kontaikidpen ,http://vanchana-vanchana.blogspot.com ,

โดย: vanchana เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 125.24.8.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

โดย: ก.ไก่ เขียนเมื่อ 7 ส.ค. 08 IP IP: 192.168.5.100, 117.47.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

...คห.12...น่าน..ครูมาเอง
ผมเชื่อคุณครูดีกว่าครับ..ไม่เชื่อครูแล้วจะไปเชื่อใคร
...จริงแม่ะ ?

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 25 ก.ค. 08 IP IP: 118.172.104.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

แบบใหม่ก้อคล้องจองกานดีนิ

แต่เพราะอาจจะเคยชินกับแบบเก่ามากกว่าม้างงง

โดย: นช. เขียนเมื่อ 25 ก.ค. 08 IP IP: 87.113.5.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

มันมีลิขสิทธิ์ไง สำนักพิมพ์อื่นใช้ไม่ได้ สำนักพิมพ์อื่นเค้าเลยต้องเปลี่ยนใหม่เพื่อจะได้ขายได้ ไม่ต้องไปลอกมา เด๋วโดนฟ้อง

โดย: ครู เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 124.120.95.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

เปลี่ยนไปตามเวลา
คิดถึงแบบเก่ามากกว่า จำด้ขึ้นใจ

โดย: เดี๋ยวปั๊ด เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 118.172.70.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

เห็นด้วยกะ จขกท นะ แบบเก่าคล้องจอง จำง่าย แบบใหม่ มีตั้งหลายอย่างไม่เป็นแนวทางเดียวกันเลย จำยากกว่าเดิมด้วย

โดย: รินลดา เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 125.24.5.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

เค้าคงปรับเปลี่ยนให้ร่วมสมัยอ่ะ เพราะอันเก่าบางคำ เด็กอาจไม่เข้าใจความหมาย

โดย: ป่านป่วน เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 124.121.124.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

คิดถึง...มานะ มานี ปิติ ชูใจ

โดย: มะยม เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 125.24.185.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

กิน เอ๋ย กินไก่ หากว่าหมูแพง

โดย: หมักเองฮ้า เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 118.173.229.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

แบบเรียนเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ ตามกาลเวลา
ขอแค่เรายังอ่าน ก-ฮ ได้ครบ 44 ตัวเหมือนเดิมละกัน

โดย: สาวโรงงาน เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 222.123.246.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

เคยไปอ่านของน้องเหมือนกัน

ก เอ๋ย ก ไก่

ข ไข่ ฟักเป็นไก่

555 ขำดี แต่เค้าอาจจะอิงหลักความจริงก็ได้มั้ง

เด็กจะได้รู้จักทั้งตัวอักษรและความจริงตามธรรมชาติ

โดย: เจ๊ฝน เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 125.25.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ปลงเถอะโยม

โดย: อิคคิวซัง เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 124.121.63.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

...เด็กๆเขาไม่ตืดใจอะไรหรอกครับ..มีแบบเรียนให้ท่องเขาก็ท่องไป แต่ผู้ใหญ่เรายังคงติดกับการท่องแบบเดิมๆอยู่เพราะโตมาในสมัย ก เอ๋ย ก ไก่ ข ไข่ในเล้า ฃ ฃวดของเรา ฯลฯ
เอาให้เด็กๆเขาท่องจำพยัญชนะได้ครบทั้ง 44 ตัวก็เอาละครับ..ส่วนรูปแบบจะเป็นอย่างไรก็ช่างมันเถอะ..

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 118.172.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

อืม.......เห็นด้วยนะ ผมว่าอย่างเก่าดีกว่า แต่อย่างใหม่ก็คือพัฒนาให้ทันสมัย ก็แล้วแต่ล่ะนะ มันก็ดีทั้งคู่

แต่ไม่ชอบเลย เคยเห็นหนังสือบางเล่ม ก ข ค เลย ไม่มี ฃ ไม่มี ฅ ทำให้เด็กยุคหลังลืม แต่เดี๋ยวนี้รู้สึกจะแก้กลับมาใหม่แล้วนะ คือมีครบแต่บอกเด็กว่าเลิกใช้อะ

โดย: เทเรซา เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 58.8.199.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ทำไมแบบหัดอ่านพยัญชนะไทย ก. ไก่ ถึง ฮ.นกฮูก ถึงต้องเปลี่ยนไปจากเมื่อก่อน

แล้วแต่ยุคสมัย และความนิยม แหละคับ
แบบเรียนมันก็ต้องมีการปรับ เรื่อยๆ สมัยเราเรียน ก็ใช่ว่าแบบเรียนแต่ดั้งเดิม เค้าก็ปรับจากรุ่นพ่อรุ่นแม่เราอีกทีเช่นกัน

ก - ฮ จะแบบเก่าหรือแบบใหม่ ก็เหมือนกันคับ เป็นการท่องให้จำ เปลี่ยนแค่แบบการท่อง แต่ ตัวอักษร ยังอยู่ครบ ไม่ได้เปลี่ยน

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 24 ก.ค. 08 IP IP: 124.157.244.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111