คอมเสียงหายขอให้เพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ หมวด » เทคโนโลยี » คอมพิวเตอร์ » คอมเสียงหายขอให้เพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

คือพอดีเราเพิ่งล้างเครื่องไปอ่ะค่ะ เราใช้วินโดวส์ เอ็กพี แต่ตอนนี่หาไดร์เวอร์เสียงไม่มีเลยพอโหลดมาติดตั้งปั๊บก็ใช้ไม่ได้ อยากให้เพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยอ่ะคะ ของเรามันจะเป็นซาวน์ออนบอร์ดนะคะ มันมากับเมนบอร์ดเลย มีที่ไหนเว็บไหนให้โหลดและสามารถใช้ได้เลยกรุณาแนะนำหน่อยนะคะ..ขอบคุณมากค่ะ
รูป ช่วยด้วยคอมเสียงหาย
โดย: ช่วยด้วยคอมเสียงหาย
ตั้งเมื่อ: 12 ส.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 7 : คอมเสียงหายขอให้เพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

คอมคงเจ็บคอ

ลองให้ดื่มน้ำมะนาว อุ่นๆ ดูก่อนนะคับ

ไม่ง้น ก้อ ไปเช็คกล่องเสียงนะคับ

โดย: 5555 เขียนเมื่อ 20 ส.ค. 08 IP IP: 192.168.10.160, 222.123.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : คอมเสียงหายขอให้เพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

แต่ละคนตอบได้....มาก

โดย: ~ ~ เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 08 IP IP: 71.87.63.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : คอมเสียงหายขอให้เพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ผมไม่แน่ใจว่า เป็นที่ ไดร์เวอร์เสีย หรือว่า เป็นที่เมนบอดนะครับ ถ้ายังไงเบื้องต้น ลองลง Sound Driver ที่มากะแผ่นเมนบอร์ด คับ ลองดูก่อน แต่ถ้าลงแล้ว ยังไม่มีเสียง ผมขอเดาว่า เป็นที่ เมนบอร์ดนะครับ ในกรณีหลัง คงต้องไปซ่อมหรือเคลม แล้วล่ะครับ

โดย: แวะมาตอบ เขียนเมื่อ 17 ส.ค. 08 IP IP: 58.8.229.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : คอมเสียงหายขอให้เพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

โหลดมาผิดรุ่นหรือเปล่าครับ ไม่มี CD Driver Mainboard แถมมาให้เหรอ...

ถ้าเป็นคอมชุด หรือ Laptop ลองโทรสอบถามทางผู้ผลิตดูครับ

แต่ถ้าเป็นคอมประกอบเอง... อันนี้ตัวใครตัวมัน
(ล้อเล่น... ลองหาโปรแกรมฟรีชื่อ PC Wizard มาลองดูครับ จะเช็คอุปกรณ์ทั้งหมดในเครื่องเราได้)

นอกนั้นก็ตาม คคห. 3

โดย: ผ่านมาตอบ เขียนเมื่อ 14 ส.ค. 08 IP IP: 61.19.59.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : คอมเสียงหายขอให้เพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ไปเซ็ทค่าใน BIOS ให้ซาวนด์การ์ดออนบอร์ดหรือยัง คุณปิดมันไว้หรือเปล่า?

เสียบสายไม่แน่นหรือเปล่า มีส่วนนะ

ลืมเปิดลำโพง ที่ตัวฮาร์ดแวร์
ลืมเปิดลำโพงที่ตัววินโดวส์

ท้ายสุด

ซาวนด์การ์ดออนบอร์ดเจ๊ง ต้องซื้อมาเปลี่ยนอย่างเดียว ส่วนมากซาวนด์ออนบอร์ดจะห่วยแตก และเจ๊งง่ายอยู่แล้วอ่ะ

โดย: maximu*s เขียนเมื่อ 13 ส.ค. 08 IP IP: 114.128.34.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : คอมเสียงหายขอให้เพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

1 - เช็คสายเสียบที่คอม กับที่ลำโพง ว่าถูกต้องหรือเปล่า

2 - คลิกขวาที่ mycom
เลือก >properties>Hardware>Device Manager
จะพบกับไดร์เวอร์ต่าง หาชื่อการ์ดเสียงหรือ ไดร์เวอร์ที่มีรูป ? แล้วคลิกขวา เลือก อัฟเดทไดร์เวอร์ จากนั้นก็เลือกที่
Install the software automatically กด Next>
จากนั้นเครื่องจะสแกนหาไดร์เวอร์เองอัตโนมัติครับ ถ้าเป็นการ์ดเสียง ออนบอร์ดไม่น่าจะมีปัญหาอะไร xp น่าจะหาเจอครับ
จากนั้น ก็ลองถอดสายเสียงที่เสียบหลังคอมออก แล้วเสียบไปไหม่ ลองดูครับ

โดย: -..- เขียนเมื่อ 13 ส.ค. 08 IP IP: 58.147.78.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : คอมเสียงหายขอให้เพื่อน ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ให้ดู ยี่ห้อ-รุ่น ของ เมนบอร์ท แล้วดูไในเว็บไซด์ของยี่ห้อนั้นๆ ก็หน้าจะมีครับ

โดย: jacky01 เขียนเมื่อ 13 ส.ค. 08 IP IP: 172.21.135.22, 58.8.94.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111